แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
14 พฤษภาคม 2021, 07:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: เมื่อความรู้สึกเปลี่ยนไป จะทำอย่างไรดี  (อ่าน 6590 ครั้ง)
star4life
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 652

« เมื่อ: 2 กันยายน 2008, 19:04 »

ถาม - ผมเป็นชายรักชายและมีแฟนที่คบหากันมา ปัจจุบันผมหันมาสนใจธรรมะและการปฏิบัติ จนทำให้ความรู้สึกเป็นเจ้าเข้าเจ้าของแฟนนั้นลดน้อยลง ผมไม่อยากจะยึดเขาไว้อีก แต่ก็ยังคงรู้สึกดีๆ และมีความผูกพันอยู่ แต่ก็ไม่ต้องการมีความสัมพันธ์ทางเพศและผูกมัดอะไรกับเขาอีก ในกรณีอย่างนี้ผมควรบอกเลิกเขาอย่างไรจึงจะนุ่มนวลที่สุดครับ

คำถามคือ จะบอกเลิกกับแฟนอย่างไรดี เพื่อไม่ให้เค้าเสียใจ

แต่เมื่ออ่านจบแล้ว คนอ่าน กลับสงสัยว่า ทำไมต้องเลิกคะ 

ลองคุยกันดูรึเปล่าคะ
ถ้าไม่มี sex แล้ว แฟนคุณจะยังรัก และอยากอยู่กับคุณอยู่รึเปล่า
การที่ คนสองคนมาอยู่ด้วยกัน
ได้ช่วยเหลือ เกื้อกูลกัน ได้ร่วมกันสร้างสิ่งที่มีประโยชน์ สร้างกุศล ร่วมกัน
เรื่อง อย่างว่า... มันอาจจะเป็นแค่ ส่วนประกอบ แต่ ไม่ใช่ทั้งหมดค่ะ

คือ ไม่ใช่ไม่มี sex แล้ว คนเราจะรักกัน และอยู่ด้วยกันไม่ได้ ซะหน่อย

ถ้ารักกัน และ ผูกพันกัน
น่าจะอยากให้ สิ่งที่ ดี ที่สุด แกกันและกันนะคะ
เวลาที่คุณ มีสติ เกิดปิติเล็ก ๆ
แล้วอยากให้เค้าได้สัมผัส กับความรู้สึกแบบนั้นไหมคะ

เวลาคุณไปวัด ฟังหลวงพ่อเทศน์ แล้ว เข้าใจ อยากปฎิบัติ
เคยอยากให้เค้า มีโอกาส แบบเดียวกันไหม

ไม่ต้องการผูกมัด ... ก็ดีแล้วค่ะ เห็น ด้วย และอนุโมทนา
แต่อย่าลืมให้โอกาส แฟนคุณ เลือกด้วยนะคะ

ว่า เค้า อยากจะอยู่กับคุณ แบบที่เดินเคียงคู่ไปด้วยกัน
หรือ อยากจะไปหาคนอื่น แล้ว ทำอะไร ๆ แบบเดิม ๆ

ค่อย ๆ เล่าความรู้สึกให้กันและกันฟังด้วยความรัก และ ปรารถนาดีต่อกัน
คุณต้องการแบบไหน เค้าต้องการอะไร
ปรับตรงไหนให้ พอดีกันได้บ้าง

ให้เค้ามีสิทธิ์เลือกนะคะ ว่าอยากจะอยู่แบบเพื่อนร่วมทางที่เดินไปด้วยกัน คอยช่วยเหลือดูแลกัน 

หรือถ้าจะต้องแยกจากกัน ต่างฝ่าย ก็จะได้สบายใจ ว่าได้พยายามทำในสิ่งที่ดีที่สุดให้กันและกันแล้วค่ะ 

โดย kookkai
ที่มา http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=783.msg2656#msg2656

คำสอนของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต   

สิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่ควรทำความผูกพัน เพราะเป็นสิ่งที่ล่วงไปแล้วอย่างแท้จริง
แม้กระทำความผูกพันและหมายมั่นให้สิ่งนั้นกลับมาเป็นปัจจุบัน ก็เป็นไปไม่ได้
ผู้ทำความสำคัญมั่นหมายนั้นเป็นทุกข์แต่ผู้เดียว โดยความไม่สมหวังตลอดไป
อนาคตที่ยังมาไม่ถึงนั้น เป็นสิ่งไม่ควรไปยึดเหนี่ยวเกี่ยวข้องเช่นกัน

อดีตปล่อยไว้ตามอดีต อนาคตปล่อยไว้ตามกาลของมัน
ปัจจุบันเท่านั้นจะสำเร็จประโยชน์ได้ เพราะอยู่ในฐานะที่ควรทำได้ ไม่สุดวิสัย

=====================================
แจ้งปัญหาการใช้งานต่างๆ ที่ star4life.com@gmail.com
หน้า: [1]
  พิมพ์