แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
15 พฤษภาคม 2021, 23:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๑๙๖ ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 8130 ครั้ง)
paodekcal
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 16

« เมื่อ: 23 สิงหาคม 2008, 19:13 »

สั้นๆ เลยละกัน

"ผมจีบผู้หญิงคนหนึ่ง เค้าถือศีล 8 ครับ" ไม่รู้จะเรียกโชคดีหรือโชคร้ายดี

เดิมเค้าก็ธรรมดาแหละครับ แต่พอหนึ่งปีผ่านไป เค้าถือศีล 8

ผมจะทำอย่างไรดีครับ ตอนนี้ยอมรับว่าอึดอัดพอสมควรครับ

ไว้ผมมาเล่าต่อนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2008, 19:44 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
kookkai
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 153

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2008, 00:31 »

ปกติ ถ้า ถือ ศีล แปด แปลว่า ตั้งใจออกจากกามค่ะ 

ไม่ว่าจะเป็น ทาง รูป รส กลิ่น เสียง หรือ สัมผัส

เพราะฉะนั้น ถ้าไปจีบ ก็ต้องอึดอัดแหละค่ะ

แต่ถ้าคิดว่า เป็นคู่ เพื่อที่จะเป็น เพื่อน เป็น กัลยาณมิตร กัน

คอยช่วยเหลือ เกื้อกูล  ก็จะสบายใจขึ้นนะคะ

ต้องเปลี่ยนเป็นรักแบบพรหมค่ะ คือ มี เมตตา กรุณา มุทิตา และ อุเบกขา 
sittnn
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 185

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2008, 00:40 »

ผมจะทำอย่างไรดีครับ
ควรร่วมอนุโมทนาครับ 

เมื่อบุคคลเอาจิตใจค้นคว้าพิจารณาไปทั่วทิศ
ย่อมไม่เห็นใครเป็นที่รักยิ่งไปกว่าตนเอง

ในที่ใดๆ ก็ตาม ตนนั้นแหละเป็นที่รักอย่างมาก ผู้อื่นก็เช่นกัน
ฉะนั้น ผู้ที่รักตนไม่ควรเบียดเบียนผู้อื่น แม้กระทั่งมด ปลวก
aston27
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 261

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2008, 01:42 »

นอกจากอนุโมทนาแล้ว ก็ทำได้อีกอย่างครับ

"ทำใจ" ครับ 
paodekcal
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008, 00:36 »

นอกจากอนุโมทนาแล้ว ก็ทำได้อีกอย่างครับ

"ทำใจ" ครับ 

โดนมากเลยครับ ตรงนี้

ผมรู้จักเธอมา 1 ปีกว่าๆ ได้ ตอนนั้นเธอยังไม่ปฏิบัติธรรม ช่วงนั้นผมก็ค่อยๆ ทำความสนิทสนมกับเธอ อดทนรอ เธอเป็นผู้หญิงคนเีดียวที่ดีมากๆ คนนึงสำหรับผม แต่ที่ผ่านมาเร็วๆ เธอเข้าชมรมพระพุทธศาสนา แล้วเริ่มปฏิบัติธรรม ผมก็ยอมรับว่าส่วนนึงผมอึดอัด ผมลองบอกรักเธอ แล้วขอคบกัน แต่ว่าเธอบอกว่า เธอถือศีล 8 และมีงานชมรมพระพุทธศาสนา เธอรักชมรมนี้ ละทิ้งไม่ได้

ผมถามว่า "มันเป็นข้ออ้างหรือเปล่า ไม่ชอบก็บอกมาตรงๆ ดีกว่า" ทำให้เราทะเลาะกัน แล้วเธอก็หนีผมไป ผมเคยลองปรึกษาเพื่อนดู ใครๆ ก็คิดแบบนี้กับทั้งนั้น แต่เธอยังบอกผม "คนข้างนอกจะไปรู้อะไร"

วันนั้นผมเสียใจมาก แต่มันผ่านมาได้ 5-6 วันแล้ว ช่วงนั้นเข้าบอร์ดไม่ได้ด้วย เธอไม่รับโทรศัพท์ผมหลายวันเลยทีเดียว จนเมื่อวานผมโทรไป เราก็พูดทักทายกันแค่ไม่กี่คำ แล้ววางหู ผมคงดึงความสัมพันธ์กลับมาไม่ได้เหมือนเดิมแล้วมั้งครับ ที่คิดๆ ต่อได้ก็คือ จะทิ้งไปซักพักนึง แล้วจะลองติดต่อเธอใหม่ แต่ที่มันทำร้ายมากๆ ก็คือ ตอนนี้ผมคงหาคนดีๆ แบบนี้ แล้วจะใจจริงๆ กับ ผู้หญิงคนๆ นึงแบบนี้ไม่ได้อีกแล้วครับ ความจริงใจที่มีต่อเธอก็ลดลงเหมือนกัน

ตอนนี้ผมก็ได้แต่ทำใจอย่างที่ว่าแหละครับ ไม่รู้สิ วันนี้พอเข้าบอร์ดนี้ได้ก็รู้สึกดีขึ้นมาทันทีเลย

ผมอกหักมาหลายรอบแล้ว ตอนนี้ก็ยังไม่เคยมีแฟนเลย เลยรู้สึกว่า การจะมีใครซักคนมันช่างยากเย็นจริงๆ

ต้องขอบคุณทุกคนไว้ล่วงหน้า ครับ ผมอยากรู้จักเพื่อนๆ มากๆ เลยครับ ช่วงนี้เหงาๆ เซ็งๆ โพสในกระทู้นี้ก็ได้ หรือ ส่งข้อความส่วนตัว มาหาก็ดีครับ
กร
เกิดมาเพื่อจะเรียนรู้ทางที่จะไม่เกิดอีก
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 318

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008, 23:49 »

โค๊ด:
ตอนนี้ผมคงหาคนดีๆ แบบนี้ แล้วจะใจจริงๆ กับ ผู้หญิงคนๆ นึงแบบนี้ไม่ได้อีกแล้วครับ ความจริงใจที่มีต่อเธอก็ลดลงเหมือนกัน

วันนึงคุณอาจจะเจอใครที่ดี และเหมาะกับคุณมากกว่านี้ก็ได้

อารมณ์แบบนี้ เกิดขึ้นกับอะไรก็ตามที่เราคิดว่าต่อไปทั้งชีวิตเราจะผูกอยู่กับสิ่งๆ นี้
เช่น เราคงไม่มีเพื่อนคนไหนดีกว่านี้อีกแล้ว พอหลายปีถัดมาไม่ได้เจอกันก็ลืมกันไป
คุณลองนึกดูสิว่ามีเพื่อนรักสมัยมัธยมเหลืออยู่กี่คน ทั้งที่วันเรียนจบเคยจากกันด้วยน้ำตามาแล้ว
แต่ตอนนี้พวกเขาไม่อยู่ข้างคุณ คุณก็อยู่ได้

อย่าไปคิดว่าขาดเธอแล้ว คงอยู่ไม่ได้เลยครับ
นอกจาก อาหาร อากาศ และน้ำ ไม่มีอะไรที่คุณขาด แล้วอยู่ไม่ได้หรอกครับ

อนาคตยังมาไม่ถึง เราไม่อาจรู้ได้ แต่เวลานี้ คุณกำลังหดหู่ ซึมเศร้า เพราะพยายามหาที่พึ่งทางใจ

ที่จริงแล้ว ไม่มีอะไรดีที่สุดเท่ากับการพึ่งตนเองนะครับ
ตัวเราเองเนี่ยแหละ เป็นที่พึ่งที่หาได้ยาก เพราะธรรมชาติบางอย่างในคนเรา ผลักให้เราหันไปพึ่งคนอื่น

แต่ความจริงอีกด้านนึงก็คือ เราทุกคนสามารถพึ่งพาตนเองได้ และหัดที่จะพึ่งพาตัวเองได้ทุกคนนะครับ

ไม่ว่าปัญหาอะไรเข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ทำใจไม่ได้ ก็ไม่ต้องทำใจ
ปัญหามันก็อยู่ใต้ไตรลักษณ์ เกิดได้ก็ดับได้
aston27
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2008, 23:19 »

อ้างถึง
ผมเคยลองปรึกษาเพื่อนดู ใครๆ ก็คิดแบบนี้กับทั้งนั้น แต่เธอยังบอกผม "คนข้างนอกจะไปรู้อะไร"

ถ้าอยากเข้าใจคนที่เขาคิดไม่เหมือนคนอื่น อย่าไปเอาความเห็นของคนอื่นๆไปใช้กะเขานะครับ

เคยมีผู้หญิงคนนึงที่เกือบๆจะได้คบกันกับผม เธอมักจะพูดว่าเธอรู้จักผมดีว่าผมคิดอะไร
แต่เอาเข้าจริงๆ มันมักจะไม่เป็นอย่างนั้น เพราะเธอชอบตีความสิ่งที่ผมทำ ด้วยกรอบความคิดของคนอื่นและตัวเธอเอง

นานๆเข้า มันเลยกลายเป็นว่า ยิ่งเธอพยายามเข้าใจผม เธอก็ยิ่งไม่เข้าใจผม
อันนี้งงไหมครับ

อ้างถึง
ตอนนี้ผมคงหาคนดีๆ แบบนี้ แล้วจะใจจริงๆ กับ ผู้หญิงคนๆ นึงแบบนี้ไม่ได้อีกแล้วครับ ความจริงใจที่มีต่อเธอก็ลดลงเหมือนกัน
....
ผมอกหักมาหลายรอบแล้ว ตอนนี้ก็ยังไม่เคยมีแฟนเลย เลยรู้สึกว่า การจะมีใครซักคนมันช่างยากเย็นจริงๆ

โอ...  ถ้าคุณอายุยังไม่ถึง 35 อย่าเพิ่งพูดคำนี้เป็นอันขาด

ผมเชื่ออย่างหนึ่งว่า ถ้าคุณจะหาผู้หญิงดีๆสักคนวันนี้ มันไม่ยากเลย
แต่จะหาคนดีๆ ที่คุณกับเขาไปด้วยกันได้ อยู่กันแล้วสมดุลพอดี สบายใจ อันนั้นอีกเรื่อง

ส่วนตัวผม ยิ่งอายุเยอะขึ้น ผมกลับเจอคนดีๆ ที่น่าสนใจเยอะขึ้นเรื่อยๆ
แต่ความอยากของผมเองกลับลดลง

คุณพูดถูกอย่างนึงว่า "การจะมีใครซักคนมันช่างยากเย็นจริงๆ"
แต่ไม่ใช่เพราะเรา "หาใครไม่ได้" หรอกครับ เพราะชีวิตมันมีอย่างอื่นให้ทำเยอะแยะต่างหาก

ถ้าว่างๆ เบื่อๆ ไปโหลดอันนี้มาฟังสิครับ http://www.wimutti.net/pramote/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2008, 01:22 โดย แสงเก้า » บันทึกการเข้า
paodekcal
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 4 กันยายน 2008, 17:14 »

ผมเชื่ออย่างหนึ่งว่า ถ้าคุณจะหาผู้หญิงดีๆสักคนวันนี้ มันไม่ยากเลย
แต่จะหาคนดีๆ ที่คุณกับเขาไปด้วยกันได้ อยู่กันแล้วสมดุลพอดี สบายใจ อันนั้นอีกเรื่อง

ส่วนตัวผม ยิ่งอายุเยอะขึ้น ผมกลับเจอคนดีๆ ที่น่าสนใจเยอะขึ้นเรื่อยๆ
แต่ความอยากของผมเองกลับลดลง

คุณพูดถูกอย่างนึงว่า "การจะมีใครซักคนมันช่างยากเย็นจริงๆ"
แต่ไม่ใช่เพราะเรา "หาใครไม่ได้" หรอกครับ เพราะชีวิตมันมีอย่างอื่นให้ทำเยอะแยะต่างหาก

จริงหรือครับ ตอนนี้ชีวิตมหาวิทยาลัย ผมมีแต่คบเพื่อนผู้ชาย ตั้งใจเรียน ไม่เรียนก็ไปเล่นเกมเรื่อยเปื่อยตามประสา คบผู้หญิงไม่ได้เลย พอเจอคนดีๆ คนนึงตอนนี้ก็ทำใจปล่อยๆไปได้แล้ว คิดว่าจะตั้งใจเรียน ให้จบมหาวิทยาลัย

แต่ว่า จริงหรอครับ ยิ่งอายุมากขึ้น ยิ่งเจอคนดีๆ ที่น่าสนใจเยอะขึ้นเรื่อยๆ ผมได้ยินผู้ใหญ่หลายคนพูดอย่างนี้ ในมุมมองของผู้ใหญ่ โดยเฉพาะอย่างยิ่งแม่ของผม แม่เคยบอกให้ผมฟังว่า ตั้งใจเรียน ไม่ต้องคิดมาก เดี๋ยวถึงเวลา ตอนทำงานมีเงินมันจะมาเอง ทั้งๆที่ผมไม่เคยปรึกษาเรื่องความรักกับแม่ผมเลย ผู้ใหญ่ที่สนิทๆ อีกหลายคนก็จะบอกทำนองนี้ เขามักจะพูดว่า ทัศนคติมุมมองของผู้หญิงจะเปลี่ยนไป เมื่อวัยทำงาน ซักประมาณอายุ 25 ปี ผมก็ไม่รู้หรอกว่ามันจริงแค่ไหน แต่ที่เห็นๆ ในม. ทุกวันนี้ก็คือ ยิ่งใครพูดเก่งๆ (หม้อเก่งๆ) เค้าก็จะคว้าผู้หญิงนั้นไปกินทุกที ถึงแม้จะมีแฟนแล้วก็เหอะ ผมก็พยายามฝึกอยู่นะ พูดให้เก่งๆ หนะ ซึ่งบางทีมันก็ไม่ดีพอ แต่ผมก็ไม่ท้อหรอกนะ เริ่มทำใจแล้ว

อย่างนึงกะว่า จะมาพักผ่อน (ใจ) ที่บอร์ดแห่งนี้ ผมจะตั้งใจถือศีล 5 อย่างจริงจังซะที ให้มันรู้อย่างนึงว่า แม้เสียเธอไป ผมก็ได้สิ่งดีๆ กลับมาแทนนั่นเอง

่ว่างๆ มาคุยกันใหม่ครับ

เอ้อ ขอโทษครับ พี่ๆ ที่ดูแลบอร์ดนี่ อายุเท่าไหร่กันบ้างครับ
kookkai
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 153

« ตอบ #8 เมื่อ: 4 กันยายน 2008, 19:40 »

อ้างถึง
จริงหรอครับ ยิ่งอายุมากขึ้น ยิ่งเจอคนดีๆ ที่น่าสนใจเยอะขึ้นเรื่อยๆ

พี่ก็เป็นคนแก่ ๆ อีกคนที่ว่าจริงค่ะ

อ้างถึง
อย่างนึงกะว่า จะมาพักผ่อน (ใจ) ที่บอร์ดแห่งนี้ ผมจะตั้งใจถือศีล 5 อย่างจริงจังซะที ให้มันรู้อย่างนึงว่า แม้เสียเธอไป ผมก็ได้สิ่งดีๆ กลับมาแทนนั่นเอง

ไอเดีย เก๋ กู๊ด มากค่ะ น้อง 

อ้างถึง
เอ้อ ขอโทษครับ พี่ๆ ที่ดูแลบอร์ดนี่ อายุเท่าไหร่กันบ้างครับ

พี่อายุ สามสิบค่ะ อิอิ 
กร
เกิดมาเพื่อจะเรียนรู้ทางที่จะไม่เกิดอีก
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 318

« ตอบ #9 เมื่อ: 4 กันยายน 2008, 21:59 »

หมอกุ๊กไก่ช่างเป็นหญิงกล้าเปิดเผยอายุตัวเอง หาได้ยากยิ่ง
แต่อาจจะเนื่องด้วยใบหน้าอ่อนกว่าวัย เลยกล้าพูด 

มีรุ่นน้องที่ทำงานของพี่คนนึงนะครับ อายุน้อยกว่าพี่ 2 ปี
เคยพูดกับพี่เมื่อปีที่แล้วว่า
"พี่คะ หนูอายุปูนนี้แล้ว ตอนนี้จะคบใครก็ต้องจริงจัง ต้องเลือกสำหรับครอบครัวแล้วนะ"

เนี่ยครับ เป็นอีกตัวอย่างของการเปลี่ยนมุมมองในการคบหากัน
(แต่ข้องใจว่า พูดมาได้ไง "อายุปูนนี้" ไม่เห็นใจคนฟังที่อายุมากกว่ามั่ง  )

ผู้ชายพูดเก่งๆ ตลกๆ มันจะดูเพลิดเพลินดี เวลาคุยอะไรไร้สาระ
แต่พี่เชื่อว่า ผู้หญิงไม่ได้มองที่ตรงนี้ ตอนที่เค้าจะเลือกชีวิตคู่หรอกครับ
ตอนนั้น เค้ามองที่สมองเรามากกว่า
พฤติกรรมต่าง ๆ นานา เป็นตัวบ่งบอกว่า ผู้ชายคนนี้เอามาเป็นหัวหน้าครอบครัวได้มั้ย
รอดูๆ ไปดีกว่าครับ วันนึงเราอาจจะเห็นว่า นี่ไม่ใช่เรื่องสำคัญที่สุดสำหรับเราก็ได้นะ

ไม่ว่าปัญหาอะไรเข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ทำใจไม่ได้ ก็ไม่ต้องทำใจ
ปัญหามันก็อยู่ใต้ไตรลักษณ์ เกิดได้ก็ดับได้
paodekcal
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 5 กันยายน 2008, 17:53 »

แก่ๆ กันทั้งนั้นเลย 
aston27
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #11 เมื่อ: 7 กันยายน 2008, 00:40 »

แก่ๆ กันทั้งนั้นเลย 

งั้นพี่ไม่บอกอายุพี่ล่ะ   
แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 165

« ตอบ #12 เมื่อ: 7 กันยายน 2008, 10:10 »

หลวงพ่อจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า ถ้าเอ็งอยากจะไปอยู่กับหลวงพ่อ อยู่กับพระพุทธเจ้า ก็ทำลาย"ความรู้สึก" ให้หมดเสีย ใช้ "สติ" นั่นแหละ กอปรกับความเพียรไม่ท้อถอย สักวันหนึ่งเอ็งจะค้นพบความจริง ก็ไปอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตาย เท่านั้นเองหรอก - หลวงพ่อประสิทธิ์ ถาวโร วัดถ้ำยายปริก
หน้า: [1]
  พิมพ์