แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
8 พฤษภาคม 2021, 21:01 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๑๑๐ ควรจะกลับไปคบคนเก่า?? เอายังไงดี  (อ่าน 8765 ครั้ง)
punpun1
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 5

« เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2008, 16:12 »

สวัสดีค่ะ เพิ่งรู้จักเวปไซด์นี้เมื่อสองสามวันที่ผ่านมาเอง พอดีกับว่ากำลังสับสนอะไรนิดหน่อย จึงอยากมาขอคำปรึกษาที่นี่ค่ะ

ต้องย้อนเรื่องราวไปเมื่อปี 2000 ตอนนั้นอยู่ที่อเมริกาค่ะ ได้รู้จักและคบหากับแฟน ซึ่งเค้าเป็นคนหน้าตาดีมาก ขี้หึง เจ้าชู้ มีนิสัยทุกอย่างที่ผู้ชายเจ้าชู้มีกัน เขาก็เอาใจใส่ดูแลเราดีทุกอย่างนะคะ แต่ก็บอกเลิกเราบ่อยๆ แล้วอีกแป๊ปเดียวก็ทำเหมือนไม่เคยบอกเลิก ทำแบบนี้จนเราชินค่ะ  ต่อมาประมาณปลายปี 2002 เราจดทะเบียนสมรสกับเขาเพื่อจะทำใบเขียว อันนี้เขาเป็นคนบอกว่าจะทำให้เราเองค่ะ หลังจากจดได้แป๊ปเดียว เราก็จับได้ว่าเขานอกใจ ไปกับผู้หญิง อันนี้ไปเจอมากับตาเลยค่ะ เราก็เลิกทันที เค้าก็พยายามง้อ ใช้เวลาหนึ่งเดือนเราก็ใจอ่อนยอมคืนดีกับเขา

ต่อมาไม่นาน กลางปี 2003 เขาแอบมีคนใหม่ แล้วไม่ติดต่อเรามาเลย เราคุยกับแม่เขาจึงรู้เรื่อง ก็เลยเลิกกันไป

เราก็กินไม่ได้นอนไม่หลับอยู่ซักพัก ไม่นาน แต่ไม่เคยร้องไห้นะคะ แต่ก็มีซึมๆ แอบคิดถึงเขาบ้าง เขาก็มีโทรมาบ้างนานๆที ก็คุยกับเขาเล็กๆน้อยๆ เจอกันออนไลน์เขาทักเราตลอก เราไม่เคยทักเขาเลยค่ะ  ซักปีนึงเราจึงกลับมาแฮปปี้เหมือนเดิม

หลังจากเลิกกัน เรื่องทำใบเขียวก็ยังอยู่ในขั้นตอน ได้รับนัดสัมภาษณ์ 3 ครั้งเราเลื่อนหมดเลยค่ะ แต่ไม่เคยบอกเขา เราไม่อยากได้ใบเขียวแล้ว จนในที่สุดปี 2005 เราต้องกลับเมืองไทยเป็ยการถาวร ก็เลยนัดเขามาเซ็นใบหย่า ก็มาเจอกันวันสุดท้ายก่อนกลับเมืองไทย เขาก็ขอไปเที่ยวเลี้ยงส่งเรากับเพื่อนๆเราด้วย เราก็โอเค เขาก็บอกเราว่าเขายังคบกับผู้หญิงคนนั้นอยู่ แต่ไม่แฮปปี้เลย

พอกลับมาเมืองไทย เขาก็เลิกกับผู้หญิงคนนั้น และหลังจากนั้นเขาก็คงมีคนอื่นไปเรื่อยๆตามประสา เขาโทรหาเรานานๆที และเจอกันออนไลน์บ้าง ก็จะทักเราก่อนทุกครั้ง

ต่อมาเมื่อต้นปีนี้ เขากลับมาเที่ยวเมืองไทย เขาบอกเราล่วงหน้าว่า เขาอยากเจอเรา อยากใช้เวลากับเราอะไรทำนองนี้ เราก็ไม่ได้คิดอะไรมาก เพราะมันจบไปนานแล้ว ก็คงเทคแคร์เขาแบบเพื่อนคนหนึ่ง พอเขามาถึงเราก็ไปรับและตลอดเวลาที่อยู่เมืองไทย 2 เดือน เราเทคแคร์เขาทุกอย่าง พาไปเที่ยว พาไปกิน ก็ไปกับเพื่อนเขาและเพื่อนเรานะคะ  ความรู้สึกเขาก็เลยเปลี่ยน เขาทำตัวเหมือนเราเป็นแฟนเขา พูดตลอดว่าเราเป็นแฟนเขา และก็แสดงอาการหึงหวงอย่างเห็นได้ชัด
เขาบอกว่าเขาเจ็บมาแล้วและรู้แล้วว่าเราดีกับเขามาก และเขาทำไม่ดีกับเรา เราก็บอกว่าเราขอดูพฤติกรรมของก่อน แต่ไปไปมามาเราก็เขวๆ เหมือนกันค่ะ ก็ทำเหมือนกับเขาเป็นแฟนด้วย

เราพาเขาไปดูดวง หมอดูบอกกับเขาว่า ถ้าเขาแต่งงานกับเรา เขาจะรวยมาก แต่เขาก็จะมีเรื่องผู้หญิงเข้ามาตลอดเวลา

ช่วงสงกรานต์เราไปเที่ยวอเมริกา (ตั้งใจจะไปนานแล้วค่ะ ไม่ได้ไปเพราะเขา) เขาก็เทคแคร์เราอย่างดีหลังจากที่เขากลับไป พาเราไปหาแม่เขา แม่เขาก็พยายามพูดว่าเขาจะแต่งงานกับเรา รอเขาหน่อยนะ เพราะเขากำลังจะมาทำธุรกิจที่เมืองไทย ในไม่กีเดือนนี้ เขาบอกเราอยู่เรื่อยๆว่าเราต้องช่วยเขานะ เราก็ไม่ได้คิดอะไรมาก เพราะรู้ความกะล่อนของเขาดี 

ระหว่างที่เราไปบ้านเขาที่โน่น แฟนเก่าคนล่าสุดมาหาเขาที่บ้านด้วย เขาบอกว่าเลิกแล้ว แต่ผู้หญิงไม่ยอมเลิก

ทุกวันนี้เขาโทรหาเราทุกวัน เรามีโทรไปบ้าง แรกๆ ก็เหมือนว่าเขาประพฤติตัวดีขึ้น อยู่บ้านทุกวัน โทรไปก็รับสายเราตลอด แต่หลังๆ มานี้ สองอาทิตย์ที่ผ่านมา  หายตัววันเสาร์กลางคืน (เวลาที่โน่น) โทรไปไม่รับสาย ฝากข้อความก็ไม่โทรกลับ วันรุ่งขึ้นถึงจะโทรหาเราตามปกติ อาทิตย์ที่แล้วเราก็เลยไม่รับสายเขาไปสองวัน  เขาก็แก้ตัวไปเรื่อยๆ เราก็ไม่รู้ว่าจริงไม่จริง แต่ก็ได้บอกเขาว่า ถ้าจะไปไหนทำอะไร ให้บอกเราก่อน เราจะได้ไม่โทรหา เขาก็รับปาก แต่ทำไม่ได้ อาทิตย์นี้เป็นอีกแล้วค่ะ  อะไรที่ทำง่ายๆ แต่ไม่ทำ

เรากำลังสับสนว่าเราจะเอายังไงกับเขาดี เราไม่อยากปวดหัวเหมือนเมื่อก่อนที่ต้องคอยตามเขา แต่จริงๆแล้วเขาอาจจะไม่ได้มีอะไรก็ได้ เราอาจจะคิดมากไปเอง ก็ตอนนี้เรามีความระแวงอยู่น่ะค่ะเนื่องมาจากสิ่งที่เราเคยเจอมาเมื่อก่อน เราขอให้เขาทำตัวดีขึ้น เขาก็รับปาก จากที่ผ่านมาที่เขาทำตัวดี เพราะว่าเหมือนกับเพิ่งเริ่มต้นใหม่กับเราอีกครั้ง

อยากจะขอคำปรึกษาค่ะว่าเราจะรู้ได้ยังไงว่าเขาจริงใจกับเรา  ทำยังไงจึงจะไม่ระแวง อาจจะเป็นกรรมของเราที่เคยทำกับเขาเอาไว้ และยังใช้ไม่หมด จึงต้องกลับมาเจอกันอีก โง่ไหมคะที่เราให้โอกาสเขาครั้งนี้  เราคิดเอาไว้แล้วว่าถ้าเขาโทรกลับมาเราจะบอกเขาว่าขอให้เราห่างๆกันก่อน หยุดคุยกันซักพัก เมื่อก่อนเราแฮปปี้มาก แต่พอกลับมาเจอกันอีก เราก็ต้องมาคอยระแวง ทำให้เราเป็นทุกข์
ขอคำแนะนำนะคะ อยากให้ดูดวงให้ด้วยค่ะว่า เราจะต้องเจอเขาไปอีกนานไหม และทำไมตัดไม่ขาดเสียที เขาคือคู่ของเราหรือเปล่า ควรจะทำยังไงดีจึงจะทุกข์น้อยที่สุด

วันเกิด xx xx xxxx เวลา xx.xx น.  เกิดที่กทม. ค่ะ  ส่วนของเขา xx xx xxxx (ไม่รู้เวลาค่ะ) เกิดที่ กทม.

ขอบคุณทุกท่านนะคะที่เป็นที่ปรึกษาให้ค่ะ ขอให้บุญรักษาทุกท่านค่ะ

punpun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2008, 19:37 โดย star4life » บันทึกการเข้า
กร
เกิดมาเพื่อจะเรียนรู้ทางที่จะไม่เกิดอีก
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 318

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2008, 22:45 »

เท่าที่อ่าน ดูเหมือนเค้าจะไม่มีอะไรเลวร้ายนัก นอกจากเรื่องเจ้าชู้
การที่คุณต้องเจอกับสภาวะแบบนี้ ส่วนหนึ่งก็อาจจะบอกได้ว่าเป็นกรรมเก่าที่ทำกับใครซักคนไว้
ไม่จำเป็นต้องเคยทำกับเค้าหรอกครับ

ที่คุณให้โอกาสเค้า ก็ไม่ถือว่า โง่ นะครับ ผมกลับมองว่า คุณใจกว้าง
แต่ว่า การที่คุณเป็นทุกข์เพราะคอยระแวงเค้าเนี่ย มันแก้ได้ที่ตัวเราครับ
วิธีนี้ ไม่ได้ทำให้เค้าหยุดไปหาผู้หญิงอื่น แต่จะช่วยค่อยๆ ชะล้างทุกข์จากใจของคุณ

เวลาเราระแวง เราก็รู้ว่าเราระแวง
เราไม่ชอบใจที่เค้าไม่รับสาย ก็รู้ว่าไม่ชอบใจ
เราคิดไปต่าง ๆ นานา ว่าเค้าอยู่กับคนอื่นรึเปล่า ก็ให้รู้ว่ากำลังคิด (ไม่ใช่รู้ว่า คิดว่าเค้าอยู่ไหน ยังไง)

เมื่อคุณคอยรู้ทันตัวเองแบบนี้ คุณจะไม่ต้องเป็นทุกข์เพราะคอยระแวง
เมื่อไรรู้ทัน ขณะนั้น จะเป็นสุข แว้บนึง แป๊บเดียวนะครับ แต่เป็นช่วงเวลาแห่งกุศล
รู้ทันไปบ่อย ๆ มากเข้า ๆ จะเกิดปัญญา (ในเบื้องต้น)บอกคุณเองว่า
"เอ๊ะ ที่เราเป็นทุกข์ ก็เพราะว่ามันเกิดความอยากให้เค้าเป็นตามที่เราต้องการนี่นา
ถ้าไม่มีความอยากตรงนั้น ใจมันก็ไม่ทุกข์"

แล้วคุณก็จะค่อยเห็นว่า เป็นเรื่องไร้สาระ
มันเกิดมาตามเหตุปัจจัยที่ทำให้มันเกิด มันก็ดับไปได้ถ้าเหตุปัจจัยนั้นดับไป
เห็นได้แบบนี้แล้ว คุณจะไม่แคร์เลยว่า เค้าจะไปไหน กับใคร เพราะไป หรือ ไม่ไป ใจคุณก็ไม่ได้ไปทุกข์กับเค้า

เชื่อมั้ยครับ ว่าเนี่ยคือการปฏิบัติธรรมเพื่อเข้าถึงมรรคผลนิพพาน 

ลองฟังการปฏิบัติที่เรียบง่าย ลัดสั้น แถมยังสนุก จากที่นี่ดูนะครับ click

ไม่ว่าปัญหาอะไรเข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ทำใจไม่ได้ ก็ไม่ต้องทำใจ
ปัญหามันก็อยู่ใต้ไตรลักษณ์ เกิดได้ก็ดับได้
punpun1
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2008, 23:26 »

ขอบคุณคุณกรนะคะ
ไอ้ความระแวงนี่แหละค่ะที่ทำให้เกิดทุกข์ในตอนนี้ ระแวงตลอดเวลา ก็รู้ตัวนะคะว่าระแวง แต่อดคิดไม่ได้ว่าเขาไปทำอะไรที่ไหน กับใคร กลัวว่าจะเกิดเหตุการณ์แบบที่เคยเกิดมาก่อนหน้านี้ แต่ก็จะพยายามทำตามคำแนะนำของคุณกรนะคะ นี่ก็เพิ่งเริ่มโหลดซีดีหลวงพ่อมานั่งฟัง คงต้องฟังหลายๆรอบกว่าจะเข้าใจค่ะ
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ 
aston27
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 261

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 08:49 »

คนจำนวนมากมักจะคิดว่า กฏแห่งกรรม
เป็นเรื่องแบบตัวต่อตัว

หมายถึงว่า ถ้า A หลอก B ชาติหน้า B จะมาหลอก A คืน

แต่ในความจริงที่ผมได้ฟังมา มันไม่ไช่นะครับ

คือถ้า A หลอก B ผลแห่งกรรมจะทำให้ A ต้องเสียใจเท่ากับที่ B เคยเสียใจ
อาจจะไม่ใช่ในรูปของการโดนหลอกเสมอไป

และไม่จำเป็นต้องเป็นการเอาคืนโดย B
อาจจะเป็น C หรือ ใครก็ได้ ที่มีตารางการจองเวรมาสมพงศ์กันในตอนนั้น

ฉะนั้น.. เรื่องที่คุณต้องคิดว่าใช้กรรมคืนให้ผู้ชายคนนี้ คุณเลิกคิดไปได้เลย

อีกอย่างหนึ่ง.. กรรมมีสองส่วน ส่วนที่เป็นปัจจุบัน
กับส่วนที่เป็นกรรมในอดีต

ผลของกรรมจากอดีต มันแล้วไปแล้ว เราจำได้บ้างไม่ได้บ้าง ช่างมัน
แต่สำคัญกว่า คือกรรมในปัจจุบัน เราเลือกจะทำอย่างไร

การเลือกทำในสิ่งที่ดี ที่ประเสริฐ คือกรรมปัจจุบันนะครับ
เช่นทำบุญ ถือศีล ภาวนา เจริญสติไว้ นี่ก็กรรมปัจจุบัน

การจะเลือกว่าจะวางใจอย่างไรในเรื่องของเขา ก็กรรมปัจจุบัน
จะกลับไปคบกับเขาไหม นี่ก็กรรมปัจจุบัน

เขาแอบไปมีคนอื่น คุณจะทำอย่างไร นี่ก็กรรมปัจจุบัน
ไม่ใช่เรื่องกรรมเก่าอะไรหรอก อย่ามองเรื่องกรรมเป็น one way ขนาดนั้น

แต่อย่าลืมว่า หลักของการเลือกคู่ ที่พระพุทธเจ้าให้ไว้ คือ
ศีล ศรัทธา จาคะ ปัญญา ควรจะเสมอกัน

คนรักเดียวใจเดียว อยู่กับคนหลายใจลำบากนะ
เพราะศีลข้อ 3 มันไม่เสมอกัน

ไม่ได้บอกว่า คุณควรจะทำอย่างไรนะครับ
ชีวิตเป็นของคุณเอง ใช้สติดีๆ อย่ารักพี่เสียดายน้อง

ถ้าคิดว่ารักเขาจริง อยากเป็นอีเย็นในละครนางทาส
โดนสามีโบย โดนกดขี่ มีเมียหลายคน ก็ยังทนได้ ก็เอาเถอะครับ
ก็หลับหูหลับตา อย่าคิดมาก อย่าระแวง

เพราะไม่ต้องระแวงหรอกเรารู้อยู่แล้วว่าเขาเป็นแบบนั้น
อันนั้นผมก็ไปว่าอะไรคุณไม่ได้

มีคำพูดอันนึง ผมชอบมาก ครูบาอาจารย์ผมท่านเคยพูดว่า
คนจะแต่งงานกัน มักจะทำผิดกันคนละเรื่อง

ผู้ชาย มักจะคิดว่าแต่งงานไปแล้วผู้หญิงจะไม่เปลี่ยน
ผู้หญิง มักจะคิดว่า แต่งงานไปแล้ว ผู้ชายจะเปลี่ยน

แล้วพอแต่งไปแล้ว ผู้ชาย จะพบว่า ผู้หญิงเปลี่ยนไปอย่างรวดเร็ว
ทั้งนิสัย สรีระ รูปลักษณ์ เพื่อนผมมันเคยใช้คำว่า ต่อมน่าเบื่อแตก

ส่วนผู้หญิง ก็จะพบว่า ผู้ชายไม่เคยเปลี่ยนเลย
เฮงซวยยังไง ก็ยังเฮงซวยอย่างนั้น
เจ้าชู้ยังไง ก็ยังเจ้าชู้อย่างนั้น
ขี้เหล้ายังไง ก็ยังขี้เหล้า อย่างนั้น ฯลฯ

เพราะฉะนั้น ถ้าจะคบ จะแต่ง อะไรก็แล้วแต่
ทำใจไว้เป็นพื้นฐานนะครับ ว่าเขาจะไม่เปลี่ยน

จะได้ไม่คาดหวัง และไม่เสียใจ

ส่วนตัวคุณเอง แทนที่จะไปคาดหวังความสุขจากคนอื่น
แทนที่จะไปนั่งเล่นโปลิศไล่จับขโมย แมวไล่จับหนู

เอาเวลามาเรียนรู้ กายใจของตัวเองดีกว่าไหม
ในเว็บนี้ มีลิงค์ไปฟังเทศน์ฟังธรรมที่ดี มีประโยชน์

ปฏิบัติง่าย ได้ผลจริงกับชีวิต
ลองคิดแล้วตัดสินใจเองนะครับ

จะเป็นคนวิ่งไล่หาความสุข ที่เป็นแค่ภาพลวงตาไปวันๆ
เหมือนคนวิ่งไล่จับเงาตัวเอง เหมือนเห็น แต่ไม่เคยจับได้จริง

หรือจะเดินไปสู่ความสุขเพราะพ้นทุกข์ได้ถาวร เลือกเอาเถอะ

นี่ก็กรรมปัจจุบันนะครับ 
punpun1
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 23:20 »

พอจะเข้าใจเรื่องกรรมที่คุณ aston27 อธิบายไว้แล้วค่ะ ทุกข์ที่เกิดขึ้นเพราะเรารับมันเข้ามาเอง
จนถึงตอนนี้เขาก็ยังไม่โทรกลับมา ก็เริ่มนิ่งๆ ไม่นึกถึงเขาพอได้แล้วค่ะ
อีกไม่นานคงปล่อยเขาไปได้ค่ะ ถ้าเขาไม่โทรกลับมาซะก่อน

ขอบคุณนะคะ 

aston27
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 261

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2008, 18:18 »

แหม..เห็นคำตอบคุณแล้วผมกลุ้มใจ (ก็ต้องรู้ทัน ว่ากลุ้มใจ) 

kookkai
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 153

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008, 01:21 »

อ้างถึง
อีกไม่นานคงปล่อยเขาไปได้ค่ะ ถ้าเขาไม่โทรกลับมาซะก่อน

ตอนนี้ คุณยังมีโอกาสตัดสินใจนะคะ
ว่าจะเป็นคนเลือกทางไหนให้กับตัวเอง

เลือกทางไหนแล้วคุณจะมีความสุขที่สุด
ลองชั่งใจดูดี ๆ นะคะ

ในเมื่อตอนนี้ ชีวิตเรา เรายังพอเลือกทางได้
ทำไมต้องรอให้ใครมาตัดสินใจด้วยอะคะ
ลองคิดถึงเหตุผล แล้วตั้งใจทำให้ได้นะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม 2008, 15:35 โดย กร » บันทึกการเข้า
Supranee
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 88

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2008, 07:59 »

พี่อ่านคำตอบน้องๆ แล้ว ชื่นชมเลื่อมใสจัง (ก็รู้วาชื่นชมเลื่อมใส) อ่านแล้วกระจ่างในเรื่องกรรม  แนะทางให้พ้นทุกข์ไม่ใช่แค่เรื่องที่ถาม  ทำตามคำแนะนำแล้วมีหวังพ้นทุกข์ได้ถาวร  _/\_สาธุค่ะ
punpun1
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2008, 10:30 »

เขาโทรมาเมื่อวานซืน แต่เราไม่ได้รับสายและยังไม่ได้โทรกลับเลยค่ะ และเขาก็ไม่ได้โทรมาอีกเลย  ได้รับคำแนะนำจากที่นี่ก็รู้สึกเข้าใจมากขึ้น วันก่อนโหลดซีดีที่คุณโจโฉเล่าเรื่องมาฟัง จำได้แม่นเลยค่ะว่า ถ้ายังสลัดคนรักเก่าไม่หลุดซะที ก็ให้คิดซะว่าเราต้องขากเสลดออกจากปาก จะไปอมของเน่าๆเอาไว้ทำไม            โดนใจค่ะ

ตอนนี้ก็ไม่ได้คิดถึงเขาว่าเขาทำอะไร ที่ไหน กับใครแล้ว แต่ก็อยากปรึกษาค่ะว่าเราควรจะหายตัวไปเลย หรือควรคุยกับเขาให้เขารับทราบดี ถ้าเงียบหายไปเลยมันจะเป็นบาปไหมคะ

อยากทราบดวงด้วยอ่ะค่ะ กำลังรออยู่นะคะ

ขอบคุณค่ะ

Boom
ผู้ดูแลระบบ
ดาวฉายแสง

คำตอบ: 50

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2008, 14:06 »

เพื่อให้เห็นปัญหานี้ชัดขึ้น ให้ลองสมมุติตัวคุณออกจากปัญหานี้ชั่วคราว
แล้วมองย้อนกลับเข้าไป ด้วยมุมมองของคนข้างนอกสิครับ

มองด้วยความซื่อตรง ถ้าเห็นสิ่งใดควร หรือไม่ควร ก็ให้ตอบตัวเองตามจริง อย่าได้หลอกลวงแม้กับคำตอบในใจ

ถ้าจะตอบแบบไม่ปลอบใจตนอีก คือหลอกตัวเองว่าจะขอจมอยู่กับปัญหาต่อ แล้ววาดฝันว่าอีกหน่อยทุกอย่างจะดีขึ้น
เราก็จะพบทางแก้ไขที่แสนง่าย เพราะทางออกมันอยู่แค่นี้เอง เห็นมาตั้งแต่แรกแล้ว

เพราะไม่รู้ถึงโทษภัยภายหน้าของการเป็นคนเท็จ
เหล่าคนมากเล่ห์ทั้งหลาย จึงพากันปั้นอุบายขึ้นมาอย่างมากมายไม่รู้จบ
ซึ่งเมื่อขึ้นชื่อเป็นอุบายแล้ว เราจะเอาความจริงอะไรจากสิ่งหลอกลวงเหล่านั้นเล่า

คนที่รู้ทั้งรู้ แล้วยังปล่อยตัวให้ยึดมั่นกับของหลอกลวงไปเรื่อยๆ
เขาเรียกว่าการหลอกลวงตัวเองไปวันๆ
ปล่อยไปนานวัน ใจอาจแยกแยะความจริงความเท็จไม่ออก คราวนี้จะไปหลอกทั้งตนเองและผู้อื่นก็ได้

เช่นนี้เอง ข้อความเรื่อง มงคลสูตร ท่านจึงเริ่มต้นด้วยคำกล่าวว่า
ไม่คบคนพาล                    - อเสวนา จะพาลานัง
ควรคบบัณฑิต (กัลยาณมิตร) - บัณฑิตานัญ จะเสวนา
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 593

« ตอบ #10 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2008, 00:35 »

คุณ punpun1 คะ

พื้นฐานเรื่องคู่ครองของคุณ มันมีปัญหาแตกแยกแล้วกลับมาคบ
แบบนี้เป็นระยะๆ ซึ่งมันทำให้คุณทุกข์ เพราะมันไม่ได้ดั่งใจ
แล้วการที่มีปัญหาบาดใจกันในเรื่องราคะ คือนอกใจกันเนี่ย
มันเข้าข่ายคู่บาป ตามที่คุณดังตฤณเขียนไว้

บาปอันมีผลที่ทำร่วมกันแล้วหญิงชายกลายเป็นคู่บาปนั้น ยืนพื้นอยู่บนกิเลส ๓ ประการของมนุษย์ ได้แก่

๑) ราคะ คือทำเรื่องบาดใจกันทางเพศ ไปมองคนอื่น ไปคุยกับคนอื่น และกระทั่งไปมีคนอื่น กระแสกรรมอันสำเร็จด้วยการนอกใจ จะเป็นของแหลมคมที่กรีดใจผู้ทำให้เป็นทุกข์ก่อน ในรูปของความรู้สึกผิด และเมื่อประจวบกับความจริงที่ว่าความลับไม่มีในโลก วันหนึ่งเมื่อเรื่องแดง คู่ของตนทราบเรื่อง ก็ต้องเป็นทุกข์ตาม ในรูปของความผิดหวังเสียใจ ความร้าวฉานอันเกิดจากเรื่องทางเพศนั้น แม้คู่ครองไม่ผูกใจเจ็บ อย่างน้อยก็กลายเป็นเงามืดติดตามไปบนเส้นทางความสัมพันธ์ เมื่อเกิดชาติใหม่ความสัมพันธ์ทางเพศจะเป็นแรงดึงดูด แต่แรงดึงดูดนั้นแฝงความน่าคลางแคลงชอบกล อย่างน้อยก็มีเหตุน่าสับสน ทำให้คิด ๆ ว่าจะเอาใครดี คนนี้ดีแน่ไหม หรือกระทั่งเกิดความรู้สึกสกปรกเมื่อถูกเนื้อต้องตัวในช่วงแรก.ๆ ขัดแย้งกันแปลกๆกับความวาบหวามเมื่อใกล้กัน

อ่านเพิ่มเติมตามลิงค์ด้านล่างค่ะ
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=193.0

โดยส่วนตัวไม่แนะนำให้ใครคบหาฉันท์คนรัก
หรือแต่งงานกับคนที่ศีลไม่เสมอกัน
เพราะมันจะทำให้ไม่มีความสุขในชีวิตสมรสค่ะ

เท่าที่ดูกรรมเก่าเรื่องฐานะความเป็นอยู่
ก็พบว่าเรื่องฐานะ คุณอยู่ได้ตัวเองค่ะ ไม่ต้องรอคู่ รอใคร
ฉะนั้นการที่คุณจะมีเขาหรือไม่มี
เป็นเรื่องการตัดสินใจของตัวคุณเอง
เป็นเรื่องความต้องการทางใจล้วนๆ เลย
ถ้าให้ดวงมาไม่ผิด ตัวคุณเป็นคนมั่นใจในตัวเองมากๆ แล้วก็ดื้อใช้ได้เลย
เลยไม่ค่อยแน่ใจนักว่าเตือนแล้วคุณจะยอมฟังหรือเปล่า 

ลองสมมุติเล่นๆ ดีไหมคะ
ว่าถ้าคุณเป็นคนอื่นที่มารับรูเรื่องราวของตัวเอง
คุณจะตอบคุณ punpun1 ว่ายังไง

ไม่ได้ดูดวงเขาให้นะคะ
เพราะปกติในแสงดาวส่องทาง
ดิฉันจะตอบเฉพาะดวงเจ้าของกระทู้เท่านั้นค่ะ

โชคดีนะคะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 มิถุนายน 2008, 01:03 โดย star4life » บันทึกการเข้า

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
punpun1
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2008, 23:48 »

ขอบคุณทุกท่านจากใจจริงค่ะ

ตอนนี้ก็ตัดสินใจแล้ว ใช้เวลาคิดไตร่ตรองมาพอสมควร  พยายามทำตามคำแนะนำของทุกๆท่านขณะนี้ก็รู้สึกว่าทุกข์ใจน้อยลงมากค่ะ

ตอนนี้ก็เหลือเพียงรอเวลาที่จะบอกเขาเท่านั้นเอง ยังหาโอกาสไม่ไดค่ะ

หน้า: [1]
  พิมพ์