แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
14 พฤษภาคม 2021, 07:04 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: รักขม  (อ่าน 8788 ครั้ง)
star4life
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 652

« เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 11:59 »

มีคุณผู้อ่านที่ใช้ชื่อว่า Guttzaa เขียนมาถามปัญหาว่าอย่างนี้ครับ

"...ผมเป็นเกย์นะครับคุณ aston ผมก็ไม่รู้หรอกนะครับว่าการที่ผมเป็นแบบนี้เลยเป็นสาเหตุที่ผมหาความรักมั่นคงๆ แบบชายจริงหญิงแท้ไม่ได้สักทีหรือเปล่า

ก่อนหน้านี้ผมมีแฟนมาคนนึงครับ เราคบกันมา 5 ปี ก่อนที่จะเลิกกันเพราะทิฐิและอีโก้ที่ไม่ยอมคนของผมเอง ผมจึงเสียเค้าไป สองปีต่อไปผมก็สนุกสนานกับชีวิตมีกิ๊กไปเรื่อย แต่สุดท้ายผมก็รู้สึกว่ายิ่งผมมีกิ๊กเยอะเท่าไหร่ ผมก็เหงามากขึ้นเท่านั้น จนผมถามตัวเองว่าตัวเองต้องการอะไร ผมตอบได้ในทันทีว่าผมต้องการความรักที่มั่นคง ผมอยากได้ความรักครั้งสุดท้าย เหมือนฟ้าได้ยินคำอธิฐานของผม ส่งผู้ชายคนนึงเข้ามาในชีวิต เขาเป็นคนเรียบๆ ง่ายๆ ชีวิตนิ่งๆ คาดเดาได้ตลอด ซึ่งเหมาะกับผมที่มีชีวิตเหวี่ยงไปเหวี่ยงมาได้อย่างดี เพราะผมมีความกลัวอย่างหนึ่งครับว่าคนที่มีชีวิตคล้ายๆ กับผมจะไม่น่าไว้ใจเหมือนกับตัวผมเอง

ความรักของเราสองคน perfect มากจนผมรู้สึกว่านี่แหละความรักครั้งสุดท้ายจริงๆ จนกระทั่งวันหนึ่งวันที่ผมไม่ได้ตั้งตัวและเตรียมใจ ผมบังเอิญและจับเขาได้ว่าเขากำลังวางแผนที่จะกลับไปคบกับแฟนเก่าที่เค้ารักมาก

ความเจ็บปวดในครั้งนี้ได้ทำลายตัวตนของผมไปมหาศาลเลยครับ ผมกลายเป็นคนหวาดระแวง ไม่ไว้ใจคน ไม่ว่าใครเข้ามาในชีวิตผมจะตั้งแง่ไว้ก่อนเลยว่า คนคนนี้ไม่ได้ดีอย่างที่เห็นหรอก สักวันเขาก็ต้องทิ้งผม

ผมรู้สึกเหนื่อยและอึดอัดกับสิ่งที่ผมเป็นครับ ผมอยากหาทางแก้ ผมต้องการ restart หัวใจช้ำๆ ของผมใหม่ เพราะตอนนี้มันส่งผลกระทบต่อความสัมพันธ์ครั้งล่าสุดของผมเหมือนกันครับ เราทะเลาะกันบ่อยๆ กับเรื่องไม่เป็นเรื่อง ส่วนใหญ่คือเรื่องที่ผมไม่ไว้ใจเขา กลัวว่าเขาจะไปมีคนอื่น หวาดระแวงตลอดเวลา วันๆ ได้แต่คอยโทรหาว่าไปไหน อยู่กับใคร จะมาเจอผมมั้ย ซึ่งผมไม่เคยเป็นคนแบบนี้เลย

ก่อนหน้านี้ผมเคยเป็นคนอยู่และมีความสุขได้ด้วยตัวเองมาตลอด ทำไมผมถึงเป็นแบบนี้ครับ คุณ aston ช่วยแนะแนวทางให้ผมได้ตาสว่างขึ้นทีนะครับ เพราะผมไม่อยากจะสูญเสียคนดีๆ ไปเพราะความกลัวและความงี่เง่าของตัวเอง ง่ายๆ ผมไม่อยากแพ้ภัยตัวเองนะครับ"

คุณคงรู้จักเพลง Last Christmas ของเกย์ที่ชื่อ จอร์จ ไมเคิล ใช่ไหมครับ

ในเพลงนั้นมีเนื้อท่อนนึงร้องว่า Once bitten, twice shy...
เขาพูดถึงคนที่อดีตเคยลิ้มรสขมของอะไรสักอย่างแค่ครั้งเดียว แต่ขยาดไปนาน

ผมเคยพูดบ่อยๆในหลายโอกาสว่า ปัญหาทางโลกของพวกเราทั้งหลาย
ถ้าเอามาเขย่ารวมกันแล้วกรองออกมาจะเหลือแค่สามเรื่องคือ

ถูกอดีตหลอกหลอน ไม่พอใจปัจจุบัน และกังวลเรื่องอนาคต

ไอ้เรื่องเป็นเกย์ไม่เกย์ จะเกี่ยวไม่เกี่ยวผมว่ายกมันไว้ก่อน
เพราะผมเชื่อว่าคนเราสำส่อน เพราะไม่มีศีล ไม่มีความสำรวมในกาม
ไม่ใช่เพราะเป็นชาย เป็นหญิง หรือเป็นทั้งสองอย่างรวมกัน

คำว่ามนุษย์ แปลว่าผู้มีใจสูง แต่ถ้าจิตอ่อน โดนกิเลสครอบได้ง่ายเท่าไหร่ มันไหลลงต่ำได้ไวเท่านั้น

ดังนั้นที่แนะนำได้อย่างแรกคือ คุณควรจะหัดอยู่กับปัจจุบันขณะด้วยสติ
คอยรู้สึกตัว รู้ความเคลื่อนไหว ความเป็นไปของกาย ของใจตัวเองไว้

สิ่งที่จะช่วยให้การฝึกสติของคุณเป็นไปด้วยดี คือคุณต้องถือศีล 5
ส่วนหนึ่งอยากบอกว่า ที่คุณเจอปัญหาอยู่ก็เพราะ วิบากจากที่คุณเคยผิดศีลมา

สำหรับใครที่เคยผิดศีลมาจนเคยชิน วันแรกๆ จะเผลอผิดศีลตามความเคยชินบ้าง
ก็ไม่เป็นไร อย่ารู้สึกผิดนาน ให้รู้สึกตัว คอยรู้ทัน แล้วตั้งใจเอาใหม่
แต่ถ้ามีสติ อย่ายอมมันนะครับ ต้องใจเด็ดๆ

อีกข้อคือ ทุกเช้าหลังตื่นนอน และก่อนนอน ขอให้คุณสวดมนต์ บทอะไรก็ได้

ถ้าไม่รู้จักบทสวดอะไรเลย นั่งหลับตาพนมมือแล้ว พุทโธ พุทโธ ไปก็ได้
ทำไปสักระยะแล้วคอยสังเกตจิตใจตัวเองขณะสวด ทำสัก 5 นาที

จิตมันรู้สึกอย่างไร มันอึดอัด กังวล งง กลัว อาย สงบ มีสุขอย่างไร ก็รู้ไปอย่างที่เขาเป็น
จิตมันเคลื่อนออกจากคำพุทโธ ไปคิดเรื่องอื่นก็รู้ นะครับ คิดแล้วชอบใจก็รู้ ไม่ชอบใจก็รู้

รู้แล้วไม่ห้าม เราจะรู้ เพื่อให้จิตเรามันเห็นความจริงของตัวเอง
พอเห็นมากๆ จิตก็จะฉลาด มีปัญญาขึ้นนี่แหละ

ที่ต้องทำอย่างนี้เพราะทุกข์ของคุณตอนนี้ มันไม่มีอะไรมากไปกว่าจิตมันยังเซ่ออยู่
มันไปแบกอะไรไว้ ยึดอะไรไว้หลายๆอย่าง แล้วเราก็ไปหนักกับมัน
เพราะเราเชื่อว่า จิตทีทุกข์อยู่นี้ คือ "ตัวเรา"

ทำอย่างนี้ไปสักเดือนหนึ่ง คุณจะเริ่มเห็นว่า สภาวะต่างๆที่โผล่เข้ามาในใจ
ล้วนแต่เป็นของชั่วคราว ไม่มีอะไรที่เกิดขึ้นแล้วไม่เปลี่ยนแปลง นี่คือตัวปัญญา

คุณจะเห็นได้ว่า ไม่มีอะไรที่เป็นไปเพราะเราอยากหรือไม่อยาก
ทุกอย่างมันเป็นตามเหตุและปัจจัยของมัน ดังนั้นทุกอย่างสมควรแก่เหตุดีแล้ว

นี่ก็ปัญญาอีก

คุณจะเข้าใจได้ว่า แม้แต่ใจเราเอง เราจะสั่งให้มันเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ยังไม่ได้เลย
แล้วจะไปเรียกร้องอะไรจากคนอื่น ว่าจะต้องเป็นอย่างที่เราชอบ ที่เราอยาก

ถ้าฝึกไปสักเดือนสองเดือนให้ต่อเนื่อง คุณจะเคยชินกับการมีสติในชีวิตปัจจุบันมากขึ้น
คุณจะเข้าใจคำที่ว่า อดีตเป็นสิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่สามารถแก้ไขอะไรได้
อนาคตเป็นสิ่งที่ยังมาไม่ถึง ไม่พึงจะกังวล และคนเรามีชีวิตอยู่ได้ในเวลาเดียวคือ "ปัจจุบัน"

ใครจะอยู่จะไปมันเป็นเรื่องของเขานะครับ เพราะความรักมันบังคับกันไม่ได้
เคยได้ยินกลอนที่ว่า อันความกรุณาปราณี จะมีใครบังคับก็หาไม่
หลั่งมาเองเหมือนฝนชโลมใจ จากฟากฟ้าสุราลัยสู่แดนดิน ไหมครับ

เราทำได้ดีที่สุดคือฝึกตัวเองให้มีสติ มีความสุขได้ในทุกสภาวะ
ไม่ใช่หวังแต่จะสุขเพราะได้ทุกอย่าง อย่างที่ใจปรารถนา
แต่คนมีสติ เราสุขเพราะเข้าใจ และยอมรับความจริงของโลก ของชีวิตได้

ว่าความสุข ความทุกข์ หรือทุกอย่างในชีวิต
มันก็เหมือนสิ่งที่คุณเรียนรู้จากการเจริญสตินี่แหละครับ

คือมันมีช่วงเวลา มีอายุของมันเหมือนนมโฟร์โมสต์ พาสเจอร์ไรส์ ในตู้เย็นที่บ้าน
เหมือนนกที่บินมาเกาะหน้าบ้าน บางทีก็ร้องเพลงให้ฟัง บางครั้งก็ขี้ไว้ ก่อนบินจากไป

ครั้งหนึ่งผมไปนั่งทานข้าวกับเพื่อน จำร้านไม่ได้หรอกครับ จำได้แต่ว่าก่อนทานเราหิวกันมาก
พออาหารมา จะเพราะหิวเลยอร่อยมากหรือเปล่าไม่แน่ใจ เลยทานมากเป็นพิเศษ

ตอนก่อนทานเราหิว ไม่ชอบใจ ไม่ยินดี ก็มีทุกข์
ตอนได้ทานแล้วอร่อย ชอบใจ ยินดี ก็มีสุข
ตอนอิ่มแล้ว อาหารอร่อยขนาดไหน ถ้าทานไปเรื่อยๆ ก็แน่นท้อง
จากสุขๆอยู่ดีๆ กลับมาทุกข์อีกแล้ว

สุขกับทุกข์ มันเกิดสลับกันง่ายๆแบบนี้เองนะครับ

โดย aston27
ที่มา http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=aston27&date=02-11-2008&group=10&gblog=86

คำสอนของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต   

สิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่ควรทำความผูกพัน เพราะเป็นสิ่งที่ล่วงไปแล้วอย่างแท้จริง
แม้กระทำความผูกพันและหมายมั่นให้สิ่งนั้นกลับมาเป็นปัจจุบัน ก็เป็นไปไม่ได้
ผู้ทำความสำคัญมั่นหมายนั้นเป็นทุกข์แต่ผู้เดียว โดยความไม่สมหวังตลอดไป
อนาคตที่ยังมาไม่ถึงนั้น เป็นสิ่งไม่ควรไปยึดเหนี่ยวเกี่ยวข้องเช่นกัน

อดีตปล่อยไว้ตามอดีต อนาคตปล่อยไว้ตามกาลของมัน
ปัจจุบันเท่านั้นจะสำเร็จประโยชน์ได้ เพราะอยู่ในฐานะที่ควรทำได้ ไม่สุดวิสัย

=====================================
แจ้งปัญหาการใช้งานต่างๆ ที่ star4life.com@gmail.com
หน้า: [1]
  พิมพ์