แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
20 กุมภาพันธ์ 2019, 05:56 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: เป็นมือที่สามของคนอื่นโดยไม่เจตนา  (อ่าน 5255 ครั้ง)
star4life
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 642

« เมื่อ: 3 กันยายน 2008, 00:29 »

ถาม - ดิฉันรักกับผู้ชายคนหนึ่งและมีได้ความสัมพันธ์ลึกซึ้งกันแล้ว ต่อมาได้ทราบว่าเขามีแฟนแล้ว เพิ่งจะคบกันไม่กี่เดือน แฟนของเขาตามมาว่าร้ายดิฉันในที่ทำงาน ทำให้เจ็บปวดใจมาก ดิฉันขอเลิกกับเขาแต่เขาก็ไม่ยอมเลิก ตอนนี้ฟุ้งซ่านมากๆ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

เพื่อจะให้คุณได้คำตอบที่ดี และมีประโยชน์ที่สุด
ผมรบกวนคุณนิดนึงนะครับ

ช่วยหลับตา หายใจยาวๆ ช้าๆ ตั้งสติสักนาทีนึง
แล้วกลับไปอ่านคำถามใหม่

สมมติเอาในใจว่าคุณไม่ได้เขียนมัน
แต่เป็นผู้หญิงที่ไหนสักคนมาตั้งกระทู้ ขอความเห็น

แล้วอย่าคิดเข้าข้างตัวเอง .. ตอบออกมาเลย
ว่าคุณจะแนะนำผู้หญิงคนนั้นอย่างไร

ปัญหาของมนุษย์เรา .. มักไม่ได้แก้ยากเพราะปัญหามันยาก
สังเกตไหมครับ .. ถ้าเราอ่านเรื่องนี้ ในฐานะที่มันไม่ใช่เรื่องของเรา
เราจะเห็นคำตอบโผล่มายิ้มรอเรา ตั้งแต่อักษรตัวสุดท้าย

แต่เรื่องง่ายๆ มันมักจะกลายเป็นเรื่องยาก
เพราะเรามักมีความอยากลึกๆ
อยากให้ทางเลือกที่ไม่ควรเลือก
มันกลายเป็นตัวเลือกที่มีน้ำหนักขึ้นมา
มันก็เลยเหมือนสองด้านในใจเรา มันทะเลาะกันเอง

ถามตัวเองนะครับ ว่าคุณอยากได้คำตอบแบบไหน
คำตอบที่ถูกต้อง อาจไม่ถูกใจ
คำตอบที่ถูกใจ อาจไม่ถูกต้อง

ขอให้คุณโชคดี .. มีสติแก้ปัญหานะครับ

โดย aston27
ที่มา http://topicstock.pantip.com/lumpini/topicstock/L3684428/L3684428.html

คำสอนของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต   

สิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่ควรทำความผูกพัน เพราะเป็นสิ่งที่ล่วงไปแล้วอย่างแท้จริง
แม้กระทำความผูกพันและหมายมั่นให้สิ่งนั้นกลับมาเป็นปัจจุบัน ก็เป็นไปไม่ได้
ผู้ทำความสำคัญมั่นหมายนั้นเป็นทุกข์แต่ผู้เดียว โดยความไม่สมหวังตลอดไป
อนาคตที่ยังมาไม่ถึงนั้น เป็นสิ่งไม่ควรไปยึดเหนี่ยวเกี่ยวข้องเช่นกัน

อดีตปล่อยไว้ตามอดีต อนาคตปล่อยไว้ตามกาลของมัน
ปัจจุบันเท่านั้นจะสำเร็จประโยชน์ได้ เพราะอยู่ในฐานะที่ควรทำได้ ไม่สุดวิสัย

=====================================
แจ้งปัญหาการใช้งานต่างๆ ที่ star4life.com@gmail.com
หน้า: [1]
  พิมพ์