แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
24 สิงหาคม 2019, 22:38 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: มีพ่อม่ายลูกติดมาจีบ  (อ่าน 5628 ครั้ง)
star4life
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 642

« เมื่อ: 3 กันยายน 2008, 00:01 »

ถาม - เพื่อนของดิฉันมีพ่อม่าย มีลูกติด ๒ คนมาจีบ จริงๆ แล้วมีคนมาจีบเพื่อนเยอะ เพราะเป็นคนสวยนิสัยดี ตอนนี้เป็นห่วง เกรงว่าจะรู้ไม่ทันพ่อม่ายรายนี้ ขอคำแนะนำค่ะ

แนะนำในฐานะเป็นพ่อม่ายลูก ๒ เหมือนคู่กรณี เด๊ะ..

ผมบอกอะไรไป ..
อนุญาตให้เอา ๕ หาร ถ้าข้องใจว่าผมจะมีอคติ..ได้

ที่จริง ไม่ว่าจะเป็นม่าย ไม่ม่าย.. ซิง  หรือ มือสอง
มันก็ต้องเริ่มดูกันที่ทัศนคติ นิสัยใจคอ
และความประพฤติกันทั้งนั้น ..

ถามว่า..
ควรเอาเรื่องสถานภาพมาประกอบการพิจารณาไหม
ตอบว่า.. อันนี้ มันแล้วแต่ความพอใจ
ถ้าจะปฏิเสธเขาเพียงเพราะสถานภาพในอดีต
ก็ไม่มีใครว่าเพื่อนคุณได้หรอกครับ

เหมือนถ้าผู้ชายบางคนจะบอกว่า..
เขาจะไม่เลือกผู้หญิงที่เคยผ่านผู้ชายมาแล้ว
อะไรแบบนั้นแหละ
คือถามว่าฉลาดไหม..
โดยส่วนตัว ขอตอบว่า ..อาจไม่หลักแหลมนัก
แต่ผิดไหม.. ไม่ผิดแน่ๆครับ

ประเด็นความยาก มันน่าจะอยู่ที่ พ่อแม่ของฝ่ายหญิงมากกว่า
อันนี้ พูดจากประสบการณ์

ส่วนเรื่องลูกติด..  อันนี้ก็เหมือนกัน
มันแล้วแต่ความพอใจน่ะ

ถามว่า.. จริงไหมที่มันก็เหมือนต้องแบ่งอะไรๆให้เด็กๆ
ทั้งเวลา ทั้งทรัพยากร ..
ตอบว่า.. จริงครับ

แต่ผมว่า.. ถ้าผู้ชายเขาไม่รับผิดชอบ ไม่ดูดำดูดีลูกของเขา
แบบนั้นสิ ..อย่าไปเลือกมาทำพันธุ์

ประเด็นมันอยู่ที่ความพอใจ ความสมัครใจ
ของน้องผู้หญิงเขาน่ะครับ ไม่มีสูตรตายตัว

เพราะของทุกอย่างในโลก มันมีราคาของมัน
ได้อย่าง ก็เสียอย่างทั้งนั้น

ผู้ชายมีประสบการณ์ชีวิต เขาก็มีข้อดี ข้อเสีย
ผู้ชายโสด ก็มีข้อดี และข้อเสีย

รับได้ ก็รับ  รับไม่ได้ก็ไม่ต้องคิดมาก
โลกนี้ไม่ได้มีผู้หญิงคนเดียวฉันใด

ก็ไม่ได้มีผู้ชายคนเดียวฉันนั้น

โดย aston27
ที่มา http://topicstock.pantip.com/lumpini/topicstock/L3398730/L3398730.html

คำสอนของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต   

สิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่ควรทำความผูกพัน เพราะเป็นสิ่งที่ล่วงไปแล้วอย่างแท้จริง
แม้กระทำความผูกพันและหมายมั่นให้สิ่งนั้นกลับมาเป็นปัจจุบัน ก็เป็นไปไม่ได้
ผู้ทำความสำคัญมั่นหมายนั้นเป็นทุกข์แต่ผู้เดียว โดยความไม่สมหวังตลอดไป
อนาคตที่ยังมาไม่ถึงนั้น เป็นสิ่งไม่ควรไปยึดเหนี่ยวเกี่ยวข้องเช่นกัน

อดีตปล่อยไว้ตามอดีต อนาคตปล่อยไว้ตามกาลของมัน
ปัจจุบันเท่านั้นจะสำเร็จประโยชน์ได้ เพราะอยู่ในฐานะที่ควรทำได้ ไม่สุดวิสัย

=====================================
แจ้งปัญหาการใช้งานต่างๆ ที่ star4life.com@gmail.com
หน้า: [1]
  พิมพ์