แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
16 กุมภาพันธ์ 2019, 04:11 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๑๙๑ ทำไมชีวิตถึงเป็นแบบนี้ หาทางออกไม่เจอ  (อ่าน 42059 ครั้ง)
sn
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 3

« เมื่อ: 16 สิงหาคม 2008, 18:48 »

กลุ้มใจมากค่ะ รู้สึกว่าชีวิตไม่มีอะไรดีเลย ท้อมาก รู้สึกแย่กับชีวิต  เหมือนมีปัญหามารุมเร้า ตกงานมาเกือบปีแล้ว ออกมาทำธุรกิจของตัวเองก็ไปไม่รอด แต่ก็ต้องทำอยู่เพราะติดสัญญาเช่า ลงทุนกับเพื่อนหลายครั้งก็เจ๊งไม่เป็นท่า ทำอะไรก็ไม่สำเร็จซักอย่าง ตอนนี้อยู่ในสภาวะที่มีแต่หนี้ทั้งหนี้เก่าและหนี้ใหม่หลายแสน ไม่มีรายได้ มีแต่หนี้ที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ หนี้บัตรเครดิตที่ต้องหมุนใช้ทุกเดือน หนี้นอกระบบ ไปกู้ในระบบก็ไม่ได้ เพราะไม่มีรายได้แล้ว ตายไปก็ไม่มีปัญญาใช้แน่นอนค่ะ  เคยนึกอยากตายเหมือนกัน  แต่ก็ไม่อยากให้แม่เดือดร้อน นอนก็ไม่ค่อยหลับค่ะ คิดมาก วิตกกังวล สุขภาพร่างกายก็ไม่ค่อยดี พยายามหางานอยู่ส่งจม.สมัครงานทุกวัน ก็ไม่มีวี่แววตอบกลับมา  ลูกพี่ลูกน้องที่มีปัญหาเหมือนกัน เคยปรับทุกข์ด้วยกันเพราะชีวิตแย่พอกัน ก็มาตายไปอีก ทำไมทรมานอย่างนี้ก็ไม่รู้ อยากจะรู้ว่าเมื่อไหร่ชีวิตจะดีขึ้น และต้องทำอย่างไรบ้างให้จิตใจสบายมากกว่านี้ เป็นเพราะกรรมเก่าหรือเปล่า  เมื่อไหร่จะหมดช่วงวิกฤตของชีวิตนี้ไปได้ซักทีคะ ต้องการคำแนะนำจริงๆ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2008, 19:00 โดย star4life » บันทึกการเข้า
sittnn
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 185

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2008, 19:08 »

สวัสดีครับ 
กรุณารอสักครู่นะครับ เพราะอาจใช้เวลาตอบบ้าง
แต่อย่าเพิ่งด่วนตัดสินใจทิ้งชีวิตอันมีค่านี้ไปก่อนที่จะได้รับคำตอบนะครับ เพราะไม่ดีแน่ๆ

หากคุณ sn ลองเล่ารายละเอียดเพิ่มเติมอีกนิด
ว่าทำธุรกิจอะไรแบบไหน มีปัญหาอย่างไร ติดหนี้ในและนอกระบบแบบไหน ฯลฯ
หรือมีเรื่องใดอย่างเล่าให้พวกเราฟังเป็นพิเศษมากกว่านี้ก็ยินดีเสมอครับ
เมื่อพวกเราจะได้มีข้อมูลเพิ่มขึ้น ก็จะสามารถช่วยกันคิดช่วยกันหาทางออกได้มากขึ้นครับ 

เมื่อบุคคลเอาจิตใจค้นคว้าพิจารณาไปทั่วทิศ
ย่อมไม่เห็นใครเป็นที่รักยิ่งไปกว่าตนเอง

ในที่ใดๆ ก็ตาม ตนนั้นแหละเป็นที่รักอย่างมาก ผู้อื่นก็เช่นกัน
ฉะนั้น ผู้ที่รักตนไม่ควรเบียดเบียนผู้อื่น แม้กระทั่งมด ปลวก
aston27
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 261

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2008, 00:05 »

ต้องเชื่อว่า ปัญหาทุกอย่างมีทางออก ถ้าเราใจเย็นๆ อดทน ไม่ยอมแพ้ ไม่เครียด นะครับ

ผมเพิ่งเขียนบล็อกอันนึง เกี่ยวกับเรื่องของความเครียดจากปัญหาชีวิต

ลองไปอ่านดูเล่นๆให้สบายใจก่อน http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=aston27

มีเทคนิคที่สำคัญมากสำหรับคนที่เจอปัญหามากๆ สองสามข้อที่อยากบอก

1. อย่าถามคำถามว่า "ทำไม" เพราะคำตอบมันมักจะไม่ค่อยน่าฟัง หรือช่วยอะไรเราไม่ได้
ให้ใจกล้าๆ สู้ๆ แล้วยอมรับไปเลยว่า เราคงมีกรรม ทำพลาดอะไรมาสักอย่าง
อย่าเพิ่งมองว่าชีวิตมันถึงจุดเข้าตาอับขับตาจน แต่ให้ถือว่ามันเป็นบททดสอบชีวิตที่มีประโยชน์
แบบที่สถาบันเอลิด้าปารีส ก็ไม่สามารถสอนได้ 

ให้มองปัญหารอบนี้ เหมือนข้อสอบปริญญาชีวิตครั้งสำคัญ ที่ไม่มีคำว่าสอบตก
เพียงแต่มันอาจจะต้องใช้กำลังใจ สติปัญญา และความอดทนมากกว่าที่เคยมีมาทั้งชีวิต

2. มีสติรู้สึกตัวไว้ อย่าปล่อยให้จิตใจหดหู่ จมจ่อมแช่ในปัญหา ฟุ้งซ่านไปเรื่อยๆ

เวลาเราไม่มีสติ จิตใจเรามันมีแนวโน้มจะคิดเรื่องไม่ดีมากกว่าดี
เช่นคิดเรื่องร้ายๆ คิดเรื่องทำลายชีวิต คิดเรื่องหนีปัญหาด้วยการฆ่าตัวตาย

ตั้งสติให้ดี ค่อยๆประคองตัวให้รอดจากมรสุมก่อน
ถ้าเป็นนักมวยก็ต้องบอกว่า ช่วงนี้โดนหมัดเข้าไปหลายขนาน
จะเด้งเชือก จะผวาเข้ากอด จะยังไง ก็ห้ามทิ้งตัว ทรงตัวไว้ให้ได้

3. หาเวลาทำในสิ่งที่เป็นมงคลกับชีวิต
เช่นไปทำบุญ ทำทาน แบบไม่ต้องใช้เงินก็ได้ครับ เช่นไปออกแรงช่วยงานบุญต่างๆ
ทำตัวเป็นผู้ให้ โดยไม่หวังอะไรตอบแทน แรงบุญมันจะช่วยยกจิตเราให้สูงขึ้น
พร้อมจะต่อสู้กับภาระอุปสรรคจนกว่าจะถึงเส้นชัย

หรือถ้าไม่มีเวลา ง่ายๆเลย คือไหว้พระสวดมนต์ ให้กำลังใจตัวเองไว้

ที่ผมว่ามา เป็นหลักกว้างๆในการรักษาชีวิตรอด ในเวลาคับขันสำหรับผู้ที่ไม่เคยภาวนา

ส่วนรายละเอียดการแก้ปัญหาในทางโลก อยากให้คุณให้รายละเอียดมากกว่านี้
เพราะบางทีมีคำแนะนำบางอย่างที่อาจจะเป็นประโยชน์ต่อคุณ

อย่างเรื่องการหาทางชำระคืนหนี้ มันมีวิธีจัดการอยู่ให้เป็นระบบ
แต่ต้องทราบรายละเอียดให้ครบก่อน ถึงจะประเมินได้ถูก

ผมไม่รู้หนี้ของคุณมันเท่าไหร่นะ แต่คุณรู้จักคุณสวัสดิ์ หอรุ่งเรือง ไหมครับ
แกเป็นคนที่มีหนี้แสนล้านนะ แกยังบอกเลยว่า เอาเวลาไปหาทางแก้ ดีกว่ามานั่งกลุ้มใจ

แย่ที่สุด ก็เป็นคนล้มละลายทางธุรกิจ แต่สิ่งที่แกจะไม่ให้เสียไป คือความมั่นใจที่จะมีชีวิตต่อไปให้ดีที่สุด

sn
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2008, 00:39 »

สวดมนต์นั่งสมาธิทุกวันเลยค่ะ แต่จิตใจก็ยังแย่อยู่ เพราะในแต่ละวันคือสภาพความเป็นจริงที่ต้องเจอ คือรู้สึกล้มเหลวไปทุกอย่างค่ะ ทำร้านเช่าหนังสือ ก็โดนเวรคืนตึก ย้ายที่ไปก็ไม่มีลูกค้า มีแต่ขาดทุนค่ะ ทุกวันนี้ก็หมุนบัตร เพราะไม่รู้จะเอาเงินจากที่ไหนใช้ เหมือนชีวิตไม่มีอะไรดีขึ้นเลยค่ะ เป็นอย่างนี้มาประมาณ 3-4 ปีแล้วที่ชีวิตเริ่มแย่ ก็เลยอยากรู้ว่าเมื่อไหร่จะดีขึ้น
กร
เกิดมาเพื่อจะเรียนรู้ทางที่จะไม่เกิดอีก
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 318

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2008, 23:51 »

อ้างถึง
2. มีสติรู้สึกตัวไว้ อย่าปล่อยให้จิตใจหดหู่ จมจ่อมแช่ในปัญหา ฟุ้งซ่านไปเรื่อยๆ

เวลาเราไม่มีสติ จิตใจเรามันมีแนวโน้มจะคิดเรื่องไม่ดีมากกว่าดี
เช่นคิดเรื่องร้ายๆ คิดเรื่องทำลายชีวิต คิดเรื่องหนีปัญหาด้วยการฆ่าตัวตาย

ตั้งสติให้ดี ค่อยๆประคองตัวให้รอดจากมรสุมก่อน

ผมยืนยันตรงนี้อีกคน เพราะเมื่อ 2-3 สัปดาห์ก่อน ผมก็เอาแต่จมอยู่กับความหดหู่
(เป็นทีมงานเว็บก็เศร้าได้นะครับ ผมก็ยังเป็นปุถุชน  )
ช่วงนั้น วันๆ มันก็เอาแต่คิดจะพึ่งพาคนอื่น เมื่อไรจะพ้นปัญหาซะทีว้า
ไอ้นั่นก็ทำไม่ถูกใจเรา ไอ้นี่ก็ไม่ดี งานนั้นก็ค้าง ไอ้โน่นก็ไม่เสร็จ ฯลฯ
คิดแต่อะไรที่มันไม่จรรโลง

ผมใช้ทางออกด้วยการฟังซีดีหลวงพ่อ แล้วอยู่ๆ มันนึกถึงกฎไตรลักษณ์ว่า
ความเศร้า ความหดหู่กับปัญหา มันก็มีวาระสิ้นสุด
ตอนนั้นก็มีสติแว้บขึ้นมาได้ว่า เราต้องพึ่งพาตนเอง

อยากให้คุณค่อยๆ คิดทีละขั้น อันไหนยังนึกไม่ออก กองไว้ก่อน อันไหนแก้ได้ก่อนก็แก้ไป
ไม่ว่ายังไง ไม่มีปัญหาไหนอยู่กับเราไปถาวร มันต้องจบไปวันใดวันหนึ่ง

มีปัญหาอะไรเข้ามา ท่องไว้ครับ เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ถ้าใจคุณจดจ่อ รอแต่วันที่มันจะหมดไปเอง มันก็จะนานครับ
ความสุข ความทุกข์ มันเข้ามา และหายไปเหมือนกัน
แต่ใจคนให้ความสำคัญกับมันไม่เท่ากัน สุขมา ก็อยากให้อยู่นานๆ
ทุกข์เข้ามา ก็อยากให้รีบพ้นๆ

ผมไม่คิดว่าคุณจะทำอะไรไม่สำเร็จเลยซะทีเดียวครับ
คุณได้ลองพยายามทำแล้ว เพียงแต่ โอกาส กับเวลา มันอาจจะไม่เหมาะสมกัน
อย่าเพิ่งมองไปว่า เรามีแต่ความล้มเหลวนะครับ

ผู้พันแซนเดอร์ส เจ้าของ KFC ตัวจริง เค้าก็เริ่มธุรกิจของเค้าหลังเกษียณ
ด้วยเงินเพียงน้อยนิด ไม่มีทางเลือกให้หางานทำด้วยซ้ำ เค้าต้องนำเสนอไก่ของเค้า
นับพันครั้ง ไก่นับพันๆ ชีวิตต้องสละชีพเพื่อช่วยแก
จนมีคนสนใจลงทุนให้ จนตอนนี้ใครๆ ก็กินไก่ของลุงหนวดขาวนี่ไปหมดทั้งโลก

คนรู้จักผมคนนึง มีหนี้เป็นล้านๆ งานก็ไม่มีทำเหมือนกัน อายุ 40 เข้าไปแล้ว
มีลูกอีก 2 คนกำลังเข้าโรงเรียน เมียอีก 1 ให้เลี้ยง ตอนนี้บ้าน รถ อะไรๆ ก็ไม่เหลือแล้ว
หาที่จะนอนยังลำบากเลยครับ

อีกครอบครัวนึง สามีภรรยา อายุ 40 ปลายๆ ทั้งคู่
ไม่มีงานประจำทำเหมือนกัน กิจการที่บ้านหลายบริษัทก็ต้องปิดไป
พี่น้องก็แย่ตามๆ กัน เพราะเป็นกิจการที่บ้าน เขามีลูกอีก 3 คนอยู่โรงเรียน
ล่าสุดเมื่อราว 2 ปีก่อน ผมทราบว่ายังเหลือหนี้จากธุรกิจประมาณ 7-8 ล้าน จาก 20 ล้าน เมื่อสิบปีก่อน
ลูกหนี้ของพวกเขา ก็เหนียวหนี้ ทั้งๆ ที่มีสภาพดีกว่าเยอะ
ตอนนี้บ้านก็ต้องไปเช่าเค้าอยู่

สู้ๆ ไว้ก่อนครับ พวกเขาข้างบนก็ยังสู้อยู่เหมือนกัน สู้มาเป็นสิบๆ ปีแล้วด้วย

หนี้ในระบบ ลองเจรจาขอประนอมหนี้ไปก่อนนะครับ
คุณคุยกับเค้าทำนองว่า คุณจ่ายได้แค่นี้จะเอามั้ย หรือ จะไม่เอาเลย
ยังไงเค้าก็ต้องเอาเงิน เพราะบัตรทั้งหลาย ทำมาก็เพื่อหาดอกเบี้ยจากลูกค้าเนี่ยแหละ
ค่อยๆ จ่ายปิดไปทีละใบ ใจเย็นๆ ครับ วันนึงมันต้องหมดครับ

อย่าเพิ่งถอยครับ พักบ้างก็ได้ แล้วก็มาสู้กันต่อ
  เป็นกำลังใจนะครับ

ไม่ว่าปัญหาอะไรเข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ทำใจไม่ได้ ก็ไม่ต้องทำใจ
ปัญหามันก็อยู่ใต้ไตรลักษณ์ เกิดได้ก็ดับได้
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2008, 01:51 »

ตามดวงแล้วเรื่องเพื่อนคุณไม่ค่อยดีเท่าไหร่อยู่แล้วนะคะ
โดยเฉพาะเพื่อนเพศหญิง หรือเพศชายที่มีลักษณะหญิงๆ
ถ้าลงทุนสร้างงานด้วยกัน จะพากันลำบากมากกว่าเจริญค่ะ 
แนะนำให้แก้ดวงเรื่องเพื่อนและสังคม
ด้วยการไปหางานอาสาสมัคร ทำอะไรก็ได้ที่มีผลต่อคนหมู่มาก
เช่น ไปช่วยแพ็คของช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม บริจาคเงินสร้างโรงพยาบาล ฯลฯ

วิถีชีวิตของคุณต้องอยู่กับอริ ถ้าไม่แก้ดวง ก็แปลว่าเหนื่อย ทุกข์ยาก ลำบากลำบน
แนะนำให้ลองหางานทางด้านบริการ หรืองานที่เกี่ยวกับการแก้ปัญหายุ่งยากให้คนอื่น
ตรงนี้จะแก้ดวงตรงความหมายของอริไปได้ แต่ยังไงๆ ชีวิตก็เหนื่อยนะคะ
อันนี้กรรมเก่าค่ะ ต้องยอมรับ
แล้วก็ค่อยๆ ทำความดีเพื่อผ่อนหนักให้เป็นเบากันต่อไป 

พยายามอย่าไปร่วมหุ้นกับใคร
เพราะเรื่องการทำอะไรเป็นลักษณะหุ้นส่วน โดยมากคุณต้องแบกภาระคนเดียว
ด้วยกรรมที่มีในขณะนี้ (ถ้าไม่เบี่ยงเส้นทางกรรมด้วยบุญใหม่ที่ใหญ่พอ)
เวลามีคู่ (ทั้งคู่ครอง คู่หุ้นส่วน) ไม่ได้ทำให้สบายขึ้นนะคะ
ต้องไปแบกเขา เป็นที่พึ่งให้อีกฝ่าย มากกว่าจะสบายเอง

แนะนำเรื่องการทำมาหากินตามดวง
ให้ลองเปิดตลาดกับเด็กๆ หรือสัตว์เลี้ยงค่ะ
อาจจะลองหาขนมไปขายเด็กนักเรียน ขายแบบเป็นกะๆ เฉพาะช่วงเช้า ช่วงเลิกเรียน
หรือทำงานในลักษณะการให้บริการ แบบเป็นจ็อบๆ ก็ได้ค่ะ
โดยที่งานนั้นๆ ต้องมีการเคลื่อนไหว ไม่ใช่งานนั่งโต๊ะค่ะ

เรื่องการเงิน เวลามีก็ใช้ไม่ค่อยคิด (ขออภัยที่ว่าตรงๆ) 
ไม่มีการบริหารจัดการ
ต่อไปขอให้พยายามเก็บหอมรอมริบ
มี ๑๐๐ บาทก็ต้องบริหาร ๑๐๐ บาทนี้ให้ได้
ห้ามคิดว่าเงินน้อยแล้วไม่ต้องจัดการ
ให้หัก ๑๐% หรือถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ ๕% ก็ได้ค่ะ
ฝากธนาคารไว้ (จริงๆ อยากแนะนำให้ลงทุนในกองทุนตราสารหนี้ แต่อาจจะลำบากหน่อย เลยยังไม่แนะนำ)
เลือกฝากธนาคารของรัฐก็ดีค่ะ จะได้ปลอดภัยไร้กังวล
คือ ธนาคารออมสิน และธนาคารอาคารสงเคราะห์

ดิฉันเคยเขียนเกี่ยวกับการเก็บเงินไว้
แปะลิงค์ให้ ถ้าสนใจก็ตามไปอ่านนะคะ
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=695.0

เรื่องการปลดหนี้ ลองดูเว็บนี้ ผู้รู้เพียบ : )
http://www.consumerthai.org/debt/debt.shtml

ช่วงนี้ยังต้องทนอะไรอีกมาก
ตอนนี้จิตคุณฟุ้งซ่าน ร้อนรนไปหมด
เหมือนมันวิ่งวนๆ แต่หาทางออกไม่เจอ
เป็นห่วงนะคะ ไม่อยากให้คลุกอกุศลนาน
ให้กำลังใจตัวเองดีๆ เพราะว่าในระยะสั้นๆ ปีนี้ ปีหน้า มันอาจจะยังไม่ดีขึ้น

ประมาณกลางๆ ปี ๒๕๕๓ ชีวิตคุณน่าจะดีขึ้นกว่าตอนนี้ค่ะ
แต่อย่าเพิ่งไปคาดหวังในสิ่งที่ยังมาไม่ถึง
เพราะว่าปัจจุบันกรรมมันมีผลต่อชีวิตของเรามาก มากๆ
ถ้าอยากจะแก้กรรม ทำวันนี้เพื่อวันนี้ที่มีความสุข
ก็เริ่มทำทาน (ใช้แรงกายเป็นทานก็ได้ ถ้ายังลำบากในเรื่องทรัพย์) รักษาศีล โดยเฉพาะวิปัสสนาได้แล้วค่ะ
ลองตั้งใจปฏิบัติไปดีๆ นะคะ จะได้ทุกข์น้อยลง ทุกข์สั้นลง สุขมากขึ้น
และเป็นบุญใหญ่ที่จะพาชีวิตเราให้สว่างขึ้นได้ดีที่สุดค่ะ

โชคดีนะคะ 

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
sn
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2008, 22:42 »

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะคะ รู้สึกมีกำลังใจขึ้นมาบ้างค่ะ
sittnn
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 185

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2008, 23:04 »

เป็นกำลังใจให้ด้วยอีกคนครับ 

เมื่อบุคคลเอาจิตใจค้นคว้าพิจารณาไปทั่วทิศ
ย่อมไม่เห็นใครเป็นที่รักยิ่งไปกว่าตนเอง

ในที่ใดๆ ก็ตาม ตนนั้นแหละเป็นที่รักอย่างมาก ผู้อื่นก็เช่นกัน
ฉะนั้น ผู้ที่รักตนไม่ควรเบียดเบียนผู้อื่น แม้กระทั่งมด ปลวก
หน้า: [1]
  พิมพ์