แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
20 กุมภาพันธ์ 2019, 06:32 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ฮาโหลค่ะพี่ๆ  (อ่าน 5006 ครั้ง)
julyorionmike
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 17

« เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008, 18:09 »

เห็นบอร์ดเงียบๆเลยเข้ามาทักทายค่ะพี่ๆ

วันก่อนไปสมัครฟิตเนส ก้ออย่างที่คาดการณ์คือเค้าตื้อมากๆ แต่ว่าก็กะไปเสียตังอยู่แล้วเลยโอเค หลังจากนั้นก็มีเทรนเนอร์มาเสนอคอรสฝึกส่วนตัว ตอนแรกก็ไม่คิดจะซื้อเลยแต่ว่า อีหรอบเดิมบวกกับมีคนจ่ายตังให้อีกเลยลองดูซักตั้ง

มีตอนนึงที่เทรนเนอร์พยายามโน้มน้าวให้ซื้อคอร์ส เขาบอกว่าแทบเป็นไปไม่ได้เลยที่จะฝึกเองถ้าไม่มีโค้ช แม้แต่นักกีฬาต้องมีโค้ช เพราะเรามาเหนื่อย มาเมื่อย มาล้า รู้ว่า ณ ตอนนั้นเขาพยายามจะขายคอร์สให้ได้ แต่ที่เขาพูดก็ให้ข้อคิดอ่ะค่ะพี่ ใช้ในสถานการณ์อย่างอื่น เช่นการภาวนา ก็เลยคิดว่าต้องคอย motivate ตัวเองไม่ให้ขี้เกียจ สองสามวันที่ผ่านมาลองตื่นมาเดินในห้องแล้วเปิดเสียงหลวงพ่อไปด้วย

แฮ่ ไม่รู้จะเขียนอะไรแล้ว  พี่ๆมีใครไปดูแบ๊ทแมนมาหรือยังคะ? 
แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 165

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008, 18:25 »

สวัสดีครับ     ยินดีที่เข้ามาทักทายกันนะครับ 

อ้างถึง
ก็เลยคิดว่าต้องคอย motivate ตัวเองไม่ให้ขี้เกียจ สองสามวันที่ผ่านมาลองตื่นมาเดินในห้องแล้วเปิดเสียงหลวงพ่อไปด้วย
อนุโมทนาครับ เปิดฟังบ่อยๆนะครับ 

อ้างถึง
แฮ่ ไม่รู้จะเขียนอะไรแล้ว  พี่ๆมีใครไปดูแบ๊ทแมนมาหรือยังคะ?
ยังไม่ว่างไปดูเลยครับ คุณ julyorionmike  ไปดูมาหรือยังครับ เป็นอย่างไรบ้างครับ 

หลวงพ่อจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า ถ้าเอ็งอยากจะไปอยู่กับหลวงพ่อ อยู่กับพระพุทธเจ้า ก็ทำลาย"ความรู้สึก" ให้หมดเสีย ใช้ "สติ" นั่นแหละ กอปรกับความเพียรไม่ท้อถอย สักวันหนึ่งเอ็งจะค้นพบความจริง ก็ไปอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตาย เท่านั้นเองหรอก - หลวงพ่อประสิทธิ์ ถาวโร วัดถ้ำยายปริก
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008, 19:34 »

ว่าจะไปดูค่ะพี่แสงเก้า ชอบดูหนังเรื่อยๆแบบ the royal tenenbaums เลยอยากเปลี่ยนแนวมั่งค่ะ
แต่ดูหนังตัวอย่างพอมีคำพูดเท่ๆ หรือฉากระเบิดอลังการ มันรู้สึกจำเจอ่ะค่ะ แต่ว่าเขาบอกว่าสนุกมากๆ 
แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008, 10:27 »

ดูแล้วเป็นอย่างไรก็แวะมาเล่าให้ฟังกันบ้างนะครับ 

หลวงพ่อจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า ถ้าเอ็งอยากจะไปอยู่กับหลวงพ่อ อยู่กับพระพุทธเจ้า ก็ทำลาย"ความรู้สึก" ให้หมดเสีย ใช้ "สติ" นั่นแหละ กอปรกับความเพียรไม่ท้อถอย สักวันหนึ่งเอ็งจะค้นพบความจริง ก็ไปอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตาย เท่านั้นเองหรอก - หลวงพ่อประสิทธิ์ ถาวโร วัดถ้ำยายปริก
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008, 20:10 »

ดูมาแล้วค่ะพี่ ไม่ผิดหวังเลยค่ะเพราะว่าหวังว่ามันคงไม่สนุกแน่ๆง่ะ  เตรียมใจไว้แล้ว
ที่ไปดูเพราะว่าปกติอ่านพันทิปห้องเฉลิมไทยแล้วตอนนี้เรื่องนี้คนชอบมากๆ และบอกว่าหนังมันหม่นๆ

แต่ดูแล้วสำหรับตัวเองมันก็ไม่หม่นขนาดนั้น ( สงสัยตายด้านไปแล้วด้วยมั้งค่ะ ) เพราะดูหนังมาเยอะมากแต่ก่อน
มีอยู่ช่วงหนึ่งเป็นบ่อยๆ ตอนนี้ก้อเป็นบางครั้ง อยู่ๆจะรู้สึก นึกถึงหนังเรื่องใดเรื่องหนึ่ง ลองเปิด hbo ดูมันก็ฉายอยู่ (ไม่ได้ดูไกด์บุ๊กก่อนด้วย) star movies เป็นบางที แต่ cinemax ไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ค่ะ -_-" มีเลือกช่องด้วย
แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2008, 17:07 »

ว่าจะไปดูตั้งหลายวันละครับ แต่ก็งานเข้าทุกวัน
เลยไม่ได้ไปดูซะที 

เป็นแต่อัศวินรัตติกาลสะสางงานตอนดึก  Tongue

กร
เกิดมาเพื่อจะเรียนรู้ทางที่จะไม่เกิดอีก
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 318

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2008, 23:38 »

ไม่ว่าปัญหาอะไรเข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ทำใจไม่ได้ ก็ไม่ต้องทำใจ
ปัญหามันก็อยู่ใต้ไตรลักษณ์ เกิดได้ก็ดับได้
หน้า: [1]
  พิมพ์