แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
26 สิงหาคม 2019, 10:26 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: แต่งงานแล้วแต่ยังคิดถึงคนรักเก่า  (อ่าน 7334 ครั้ง)
star4life
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 642

« เมื่อ: 7 มิถุนายน 2008, 22:58 »

ถาม - แต่งงานกับผู้ชายที่ตัวเองไม่ได้รัก แต่สามีก็ดีกับดิฉันมาก ถึงอย่างนั้นก็ยังตัดใจจากแฟนเก่าไม่ได้ (แฟนเก่าแต่งงานไปแล้ว โดยครอบครัวของเขาเลือกผู้หญิงให้)  ดิฉันรู้สึกเป็นทุกข์มาก และยังแอบหวังว่าตอนแก่ๆ จะได้อยู่ด้วยกันกับคนรักเก่า ไม่ทราบว่าควรจะทำใจอย่างไรดีคะ

เคยได้ยินไหมครับว่า ไอ้เรื่องกิเลสนี่
อะไรที่ถูกต้อง มักจะไม่ค่อยถูกใจ
อะไรที่ถูกใจ มักจะไม่ค่อยถูกต้อง

เพราะมนุษย์เรามักจะไม่พอใจสิ่งที่มี
และมักจะพอใจในสิ่งที่เราไม่มี

ผมเคยเขียนบล็อกไว้บล็อกนึง พูดถึงเพลงชื่อ
You always want what you haven't got
บอกว่าคนอังกฤษมีสำนวนว่า..
หญ้าในสนามหน้าบ้านคนอื่น มักจะเขียวกว่าของบ้านเราเสมอ

ผมไม่รู้ว่าคุณอายุเท่าไหร่ ..
แต่สมัยผมเด็กๆ มีหนังสือเรียนเล่านิทานอีสป เรื่องหมาคาบเนื้อ
เป็นเรื่องที่ดีมาก ผมยังจำได้แม่นมาจนปัจจุบัน

เคยได้ยินไหมครับ.. ที่มีหมาตัวหนึ่งขโมยเนื้อก้อนนึงได้จากตลาด
วิ่งหนีมาไกล จนถึงสะพานข้ามคลองแห่งนึง

ขณะกำลังข้าม ชะโงกหน้ามองลงไปในน้ำ
เห็นเงาของตัวเอง ก็นึกว่าเป็นหมาอีกตัวคาบเนื้อเหมือนกัน
ก็นึกอิจฉา รู้สึกว่าเนื้อของหมาที่เห็นในน้ำ ก้อนมันใหญ่กว่าในปากตัวเอง
เลยโดดลงไปหาภาพสะท้อนของตัวเองในน้ำ คายเนื้อในปากทิ้งไป

ที่สุดก็อดหมด เนื้อก็จมน้ำหายไป
ตัวเองก็เกือบตายต้องตะเกียกตะกายขึ้นฝั่ง

ผมไม่ได้กำลังบอกว่าคุณเป็นหมาหรอกนะครับ 
แต่บอกว่าธรรมชาติของคนเรา มักทำพลาดแบบนี้

หลายคนที่เดินทางผิด คิดพลาด ไม่ใช่คนเลว
เพียงแต่เพราะความอิจฉา ความไม่ยินดีพอใจ ในสิ่งที่ตัวเองมี

มีคนจำนวนมากไม่มีกระทั่งบ้านจะอยู่
ไอ้คนที่มีบ้านบางคน ก็ไม่มีสนามหญ้า
ครั้งพอมีสนามหญ้าหน้าบ้าน ก็ยังพาลรู้สึกว่า
หญ้าบ้านอื่นเขียวกว่าสวยกว่า ซะงั้น

ฟังดูสามีคุณก็เป็นคนดี รักคุณ และคุณก็เลือกจะแต่งงานกับเขามาแล้ว
เมื่อตัดสินใจแล้ว ก็อยู่กับปัจจุบันสิครับ

คนเรานี่ก็แปลกนะ เรามีชีวิตในอดีตก็ไม่ได้
มีชีวิตในอนาคตก็ไม่ได้

ชีวิตเดียวที่เรามีได้ คือในปัจจุบันขณะ
จะสุข จะทุกข์ ก็แค่ปัจจุบันนี่แหละ

แต่เรามักจะทำให้ปัจจุบันมันทุกข์
เพราะหนีไปยึดติดอยู่กับความสุขในอดีต
แล้วก็ไปฝันลมๆแล้งๆ กับความสุขในอนาคต

ถามว่า.. แค่หวัง ได้ไหม อันนี้ก็แล้วแต่คุณนะ
แต่ถ้าถามผม แทนที่จะไปนั่งหวัง นั่งรอคอยความสุขในอนาคต
ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะมาถึงไหม จะมาเมื่อไหร่

สู้เรากลับมาอยู่กับความจริง อยู่กับปัจจุบันให้มีความสุข
ไม่ดีกว่า ไม่ง่ายกว่าเหรอครับ 

โดย aston27
ที่มา http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=588.msg1738#msg1738

คำสอนของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต   

สิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่ควรทำความผูกพัน เพราะเป็นสิ่งที่ล่วงไปแล้วอย่างแท้จริง
แม้กระทำความผูกพันและหมายมั่นให้สิ่งนั้นกลับมาเป็นปัจจุบัน ก็เป็นไปไม่ได้
ผู้ทำความสำคัญมั่นหมายนั้นเป็นทุกข์แต่ผู้เดียว โดยความไม่สมหวังตลอดไป
อนาคตที่ยังมาไม่ถึงนั้น เป็นสิ่งไม่ควรไปยึดเหนี่ยวเกี่ยวข้องเช่นกัน

อดีตปล่อยไว้ตามอดีต อนาคตปล่อยไว้ตามกาลของมัน
ปัจจุบันเท่านั้นจะสำเร็จประโยชน์ได้ เพราะอยู่ในฐานะที่ควรทำได้ ไม่สุดวิสัย

=====================================
แจ้งปัญหาการใช้งานต่างๆ ที่ star4life.com@gmail.com
หน้า: [1]
  พิมพ์