แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
16 กุมภาพันธ์ 2019, 05:01 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๑๒๔ กังวลใจเรื่องทำบุญค่ะ  (อ่าน 14462 ครั้ง)
abelmosk
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 9

« เมื่อ: 3 มิถุนายน 2008, 21:26 »

ช่วงนี้รู้สึกว่าชีวิตไม่ค่อยราบรื่นเลยค่ะ ไม่ค่อยสบายใจในหลายๆเรื่อง ทำอะไรก็ติดขัด และมักเจอผู้ชายที่ไม่จริงใจ
ทั้งที่คิดว่าเราคิดดี พูดดี ทำดี เราไม่น่าเจอคนไม่ดี แต่ก็ยังต้องเจอ แต่ตอนนี้ก็อโหสิให้เขาไปแล้วแหละค่ะ
เพื่อนจึงแนะนำให้ไปดูดวงกับหมอดูท่านหนึ่งค่ะ ท่านจะดูกรรมเก่าให้และแนะนำให้ไปทำบุญ
คราวนี้ พอดูดวง หมอก็ไม่ได้บอกอะไรในเรื่องอื่นๆ บอกแค่ว่าให้ทำบุญตักบาตรกับพระสงฆ์
ในวันพฤหัส 19 รูป ปล่อยปลา 19 ตัว และ วันอาทิตย์ 9 รูป ปล่อยปลา 19 ตัว
ให้ทำอย่างงี้สองสัปดาห์ ซึ่งจากวันนั้นจนวันนี้ก็ยังไม่ได้ไปตักบาตรได้จำนวนเท่านั้นเลยค่ะ
เพราะว่าไม่ค่อยสะดวก ต้องไปเรียนและทำงานแต่เช้า อีกทั้งแถวบ้านก็ไม่มีพระเดินบิณฑบาตรเยอะขนาดนั้น
ส่วนเรื่องปล่อยปลาก็ยังไม่ได้ปล่อยเช่นกันเพราะบางทีจิตมันคิดหน่ะค่ะ ว่าปล่อยไปปลาก็ถูกจับขึ้นมาอีก คงทรมานกว่าเดิม
และก็ปลอบตัวเอง ว่าการทำบุญต้องทำอย่างสบายใจและสะดวก ไม่เป็นทุกข์

ทำให้ตั้งแต่วันนั้นจนวันนี้ก็ผ่านมาเป็นเดือนแล้วก็ยังไม่ได้ทำการทำบุญเพื่อแก้กรรมตามที่หมอดูบอกเลยค่ะ
ส่วนในการใช้ชีวิตประจำวัน ก็มีทำบุญบ้างนะคะ คือ ถ้าว่างและมีโอกาสก็จะไปทำบุญที่วัด ถวายสังฆทาน
บางวันก็สวดมนตร์ อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร แล้วก็พยายามรักษาศีลห้า
ก็พยายามทำใจให้สบายนะคะ ว่าเดี๋ยวมันก็จะผ่านไป ขอให้คิดดี พูดดี ทำดีก็พอ
แต่ก็ยังไม่สบายใจอยู่ดีแหละค่ะ เพราะไม่ได้ตักบาตรตามที่หมอดูบอก อีกทั้งช่วงนี้ดวงก็คงไม่ค่อยดีจริงๆ
รู้สึกท้อแท้ทั้งเรื่องเรียน เรื่องงาน เรื่องความรักเลย

ช่วยตรวจดวงให้หน่อยได้ไหมคะว่าจะเป็นอย่างไรต่อไปในชีวิตช่วงนี้และควรปฏิบัติตนอย่างไร

และอยากขอคำแนะนำว่าต้องทำอย่างไรดีคะต้องไปใส่บาตรให้ครบตามที่หมอดูทักไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 มิถุนายน 2008, 21:39 โดย star4life » บันทึกการเข้า
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #1 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2008, 21:58 »

แนะนำให้ทำทาน รักษาศีล และภาวนา
ศึกษาได้จากหนังสือในห้องสารส่องใจ เรื่อง วิธีสร้างบุญบารมี, แด่เธอผู้มาใหม่. หัดรู้ หัดดู

คุณควรเจริญสตินะคะ เพราะเป็นคนใจร้อน และเอาแต่ใจตัวเอง
ถ้าไม่เจริญสติ ตามรู้กายใจไป อีกหน่อยจะยิ่งกว่านี้อีกค่ะ
ฟังซีดีตามลิงค์นี้นะคะ
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=341.msg659#msg659

เวลาทำทานก็อย่าลืมอธิษฐานกำกับไปด้วยว่า
ขอให้สละอัตตา ได้เหมือนที่สละทาน ขอให้เป็นคนอ่อนน้อมถ่อมตน 

ลองสวดมนต์ตามที่หลวงพ่อพุธ ฐานิโย ท่านสอน
อยู่ในกระทู้สวดมนต์ให้เย็น ในห้องสารส่องใจค่ะ

โชคดีนะคะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 มิถุนายน 2008, 19:13 โดย star4life » บันทึกการเข้า

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
abelmosk
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2008, 22:18 »

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ
ไม่เคยรู้ตัวเองเลยนะคะว่าเป็นคนใจร้อน เพื่อนๆก็ไม่มีใครมาทัก
หรือเขาไม่กล้าบอกก็ไม่รู้ (คนอื่นอาจเป็นกระจกส่องให้เราได้)
แต่ส่วนใหญ่จะไม่เคยโกรธใครนานๆหน่ะค่ะที่ผ่านมา มักจะให้อภัย ไม่ค่อยอยากจองเวรจองกรรมกับใคร
ส่วนเรื่องเอาแต่ใจตัวเอง เมื่อทบทวนดูแล้วก็มีบ้างเหมือนกันค่ะ มันเป็นสิ่งที่ไม่ดีเลย
ซึ่งก็เมื่อรู้แล้วก็จะปรับปรุงตัวเองนะคะ

จะปฏิบัติตามที่ได้แนะนำ และก็จะฝึกจิต สวดมนตร์ให้มากขึ้น
ถ้าได้ผลอย่างไรจะมาเล่าให้ฟัง เพื่อเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกท่านอื่นด้วย

บุญรักษาค่ะ
Aims
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #3 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2008, 22:23 »

ถ้าคุณให้เวลาเกิดมาไม่ผิด
มันจะออกมาแนวๆ เป็นร้อนๆ ข้างใน
โดยที่ข้างนอกมีฟอร์ม มีมาดผู้ดี ชอบความเป็นคนดี
(คือ ก็ดีกว่าชอบเป็นคนไม่ดี)

มีคนใกล้ชิดดิฉันคนหนึ่ง
ดวงคล้ายๆ คุณนะคะ
ข้างนอกดูไม่รู้เลยค่ะว่าร้อน
แต่ถ้าไม่ได้ดังใจเนี่ย ถึงจะรู้
เจ้าตัวเคยบอกเหมือนกันว่าตัวเองจริงๆ เป็นคนชอบความรุนแรงนะเนี่ย 

ลองดูไปแล้วกันนะคะ
ฟังซีดีไป อาจจะเข้าใจตัวเองมากขึ้นค่ะ

อนุโมทนาล่วงหน้าค่ะ

ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
abelmosk
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2008, 22:41 »

ลองดูไปแล้วกันนะคะ
ฟังซีดีไป อาจจะเข้าใจตัวเองมากขึ้นค่ะ

อนุโมทนาล่วงหน้าค่ะ

ขอบคุณค่ะ  กำลังพยายามดาวน์โหลดไฟล์ไปฟังค่ะ ก็รอนานเหมือนกัน
ก็เป็นจุดเริ่มต้นของการฝึกปฏิบัติใจเย็นใช่ไหมคะ อดได้ รอได้

แล้วโชคชะตาในปีนี้มีอะไรที่ต้องระวังตัวหรือมีข้อแนะนำอื่นๆอีกไหมคะ

เป็นกำลังใจให้สำหรับความดีที่ช่วยเหลือผู้อื่นด้วยธรรมะนะคะ 
Aims
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #5 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2008, 22:42 »

ระวังว่าอย่าไปคาดหวังหรือคิดมากเรื่องความรัก
ให้สนใจเรื่องการงานและการเรียนเป็นหลักค่ะ

ถ้าดาวน์โหลดไฟล์เสียงไม่ได้
ลองดูจากลิงค์นี้นะคะ
กดฟังได้เลยค่ะ
http://www.wimutti.net/pramote/index.php#preach

โชคดีค่ะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 มิถุนายน 2008, 23:10 โดย ☆Aims Astro☆ » บันทึกการเข้า

abelmosk
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2008, 23:23 »

ระวังว่าอย่าไปคาดหวังหรือคิดมากเรื่องความรัก
ให้สนใจเรื่องการงานและการเรียนเป็นหลักค่ะ

ถ้าดาวน์โหลดไฟล์เสียงไม่ได้
ลองดูจากลิงค์นี้นะคะ
กดฟังได้เลยค่ะ
http://www.wimutti.net/pramote/index.php#preach

โชคดีค่ะ 

ขอบคุณค่ะ  _/\_โหลดได้แล้วค่ะ ได้ 3 ตอน 6 ไฟล์และเมื่อกี้ได้ส่งให้เพื่อนฟังด้วยค่ะ
และก็ได้เข้าไปตามลิงค์ที่ให้มา ดูเหมือนมีหลายตอนมากเลยค่ะ ดีค่ะ จะได้ฟังไปเรื่อยๆ

ปล.จริงด้วยค่ะที่คุณ Aims Astro บอก เพราะที่ผ่านมาคาดหวังและคิดมากเรื่องความรักเกินไปเลยทุกข์ค่ะ
ตอนนี้ก็จะตั้งใจเรียนและทำงานต่อไป

:72:บุญรักษาค่ะ
abelmosk
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2008, 07:11 »

ถ้าคุณให้เวลาเกิดมาไม่ผิด
มันจะออกมาแนวๆ เป็นร้อนๆ ข้างใน
โดยที่ข้างนอกมีฟอร์ม มีมาดผู้ดี ชอบความเป็นคนดี
(คือ ก็ดีกว่าชอบเป็นคนไม่ดี)

ขอโทษนะคะ  ให้เวลาเกิดไปผิดจริงๆด้วย จริงๆแล้วเกิดตอน xxxx น.ค่ะ
แล้วหากพอเปลี่ยนเวลาเกิด ไม่ทราบว่าชะตาชีวิตมีอะไรเปลี่ยนแปลงไหมค่ะ 

และเรื่องตักบาตร ที่เขาทักมาแล้ว
ถ้าเราไม่ทำตามนั้น แต่ทำบุญทั่วไปไม่เป็นไรใช่ไหมคะ

บุญรักษาค่ะ

บังเวลาเกิดให้นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 มิถุนายน 2008, 16:25 โดย Kesara » บันทึกการเข้า
กร
เกิดมาเพื่อจะเรียนรู้ทางที่จะไม่เกิดอีก
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 318

« ตอบ #8 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2008, 15:23 »

ลองอ่านคำตอบในคำถามนี้ดูนะครับ

สอบถามเรื่องทำบุญ

ที่ผมทราบมา ยังไม่เคยได้ยินว่า การทำบุญจำเป็นต้องระบุเป็นตัวเลขเท่านั้นเท่านี้ครับ
น่าจะเป็นเคล็ดความเชื่อปนๆ มาจากศาสนาอื่น และอิทธิพลด้านชนชาติมากกว่าครับ
ยึดตามบุญกริยา 10 ดีกว่าครับ ในลิงค์ข้างบนมีกล่าวไว้แล้วครับ

หรืออยากความเชื่อบางอย่างว่า สวดมนต์แบบนั้นแบบนี้แล้วจะได้เป็นจักรพรรดิ์ ป้องกันภูติผีได้
ทำบุญสร้างเจดีย์แล้วจะนิพพาน ทำบุญอย่างนี้ได้เป็นอย่างนั้น ฯลฯ
ส่วนใหญ่ความเชื่อเหล่านั้นขัดกันกับกฎแห่งกรรมนะครับ

กฎแห่งกรรมแบบคร่าวๆ คือ ทำอะไร ก็ได้ผลตามที่ทำ
สวดมนต์ เราก็ได้ใจสงบ เพราะใจระลึกถึงตามคำสวด (เป็นการทำสมถะ)
ทำบุญสร้างสิ่งก่อสร้างทางศาสนา ก็ได้ช่วยสืบสาน รักษาศาสนาต่อไป
ผลที่ได้ก็ย่อมเป็นอะไรที่เกี่ยวข้องกับศาสนานั้นๆ ต่อไป

ไฟล์เสียงแสดงธรรมที่มีให้โหลด นานๆ ทีหลวงพ่อท่านจะพูดถึงการทำบุญบ้างเหมือนกันครับ
ฟังบ่อยๆ จะได้มีสัมมาทิฐินะครับ แต่ก่อนนี้ผมก็เคยเชื่ออะไรที่ไร้สาระ
ความเชื่อแบบบอกต่อๆ กันมา พอได้ศึกษาธรรมะที่เป็นเนื้อพุทธแท้ๆ แล้วถึงได้เห็นว่า
ที่ผมเคยเชื่อมา ค่อนข้างจะไม่มีเหตุผล ก็เลยเลิกเชื่อไปครับ
บวกกับสิ่งที่สำคัญสุดคือ ลองปฏิบัติตามที่หลวงพ่อสอน แล้วเราเห็นผลว่าเกิดขึ้นแบบเดียวกับที่ท่านกล่าวไว้
แม้จะเป็นแค่ผลที่ได้รับในเบื้องต้น ผมก็เชื่อว่า ผลที่จะเกิดในเบื้องปลายน่าจะเป็นอย่างที่ท่านสอนเช่นกันครับ

ยังไงก็อย่าเพิ่งเชื่อผมซะทีเดียว แต่ฟังบ่อยๆ นะครับ แล้วดูว่าผลเป็นไง ค่อยเชื่อครับ 

ไม่ว่าปัญหาอะไรเข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ทำใจไม่ได้ ก็ไม่ต้องทำใจ
ปัญหามันก็อยู่ใต้ไตรลักษณ์ เกิดได้ก็ดับได้
abelmosk
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2008, 20:08 »

ขอขอบคุณ  คุณ☆Aims Astro☆และ คุณกร มากค่ะที่ให้ความรู้ในทางธรรม

ได้ลองฟังไฟล์ที่โหลดมา มีบางอย่างที่เข้าใจแต่บางอย่างก็ยังไม่เข้าใจ (ศัพท์ธรรมะ) เท่าที่ควร
อาจเป็นเพราะที่ผ่านมาไม่ได้สนใจอย่างลึกซึ้งมากพอ
รู้แค่ว่าเราเป็นชาวพุทธต้องสวดมนต์ตามหนังสือสวดมนต์และทำบุญแค่นั้น
แต่ไม่ได้ค้นหาถึงสิ่งที่พระพุทธเจ้าต้องการสอนให้มนุษย์ได้รู้ภายใต้การทำหน้าที่ของพุทธศาสนิกชน
คิดว่าต่อไปนี้ถ้าได้ฟังธรรมะบ่อยๆ คงจะเข้าใจได้มากขึ้น และอยากลองฝึกวิปัสสนาเหมือนกัน
ขอบคุณที่ชี้แนะแนวทางให้นะคะ

บุญรักษาค่ะ
sittnn
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 185

« ตอบ #10 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2008, 06:18 »

ขออนุโมทนาครับ 
มาให้กำลังใจด้วยอีกคนในการลองฟังเทศน์จากลิ้งค์ต่างๆที่กล่าวมาครับ 

เมื่อบุคคลเอาจิตใจค้นคว้าพิจารณาไปทั่วทิศ
ย่อมไม่เห็นใครเป็นที่รักยิ่งไปกว่าตนเอง

ในที่ใดๆ ก็ตาม ตนนั้นแหละเป็นที่รักอย่างมาก ผู้อื่นก็เช่นกัน
ฉะนั้น ผู้ที่รักตนไม่ควรเบียดเบียนผู้อื่น แม้กระทั่งมด ปลวก
aston27
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 261

« ตอบ #11 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2008, 09:52 »

เวลาฟังหลวงพ่อเทศน์ ให้อดทนฟังไปเรื่อยๆครับ
ท่านพูดเสมอว่า ท่านไม่ได้พูดให้เราฟังเข้าใจ

ท่านพูดให้ฟังเล่นๆ เป็นเพื่อนให้เราคอยมีสติรู้กาย รู้ใจตัวเอง

ส่วนธรรมะอันไหน ที่เหมาะกับจิตเรา
พอถึงเวลาเราจะเข้าใจเอง โดยไม่ต้องคิด

เพราะธรรมะเกิดจากจิต เกิดที่จิต ดับที่จิต
ไม่ใช่เกิดจากสมอง อันนั้นเป็นแค่ความรู้ที่ได้จากการฟัง แล้วคิดเอา

ฉะนั้น ฟังแล้วงง รู้ว่างง สงสัย รู้ว่าสงสัย
ไม่งั้นจะฟังไปคิดไป แล้วก็จมอยู่กับความฟุ้งซ่าน สงสัย กังวล ฯลฯ

บางอย่างนี่ ถ้ายิ่งคิดจะยิ่งไม่เข้าใจ
อย่างท่อนที่ท่านเคยสอนว่า

วิปัสสนา เริ่มเมื่อหมดความคิด
แต่ก็ต้องอาศัยความคิด ถึงจะเข้าใจ
ยิ่งคิดจะยิ่งไม่รู้ หยุดคิดแล้วจึงรู้

ฟังแล้วมึนตึ้บไปสามวัน 
แต่ถ้ามีสติรู้ว่า เวลาเราฟัง เราจะฟังไปคิดไป เห็นว่าจิตมันแว่บไปคิด

ก็จะเริ่มเข้าใจว่า ไอ้ที่ตอนฟังแล้วเข้าใจ เพราะเราอาศัยการคิด
แต่ความเข้าใจที่เป็นปัญญาในวิปัสสนา ไม่ใช่ปัญญาจากการคิด

ต้องเป็นปัญญาจากการที่จิตมันเห็นความจริง
คือเห็นว่าสิ่งที่เกิดขึ้น ที่แปลกปลอมเข้ามาในจิต
มันไม่เที่ยง มันคงทนอยู่ในสภาพเดิมไม่ได้ มันเกิดและเปลี่ยนแปลงไปเอง เราไม่ได้บังคับ

อันนี้เรียกว่าเห็นไตรลักษณ์ ก็คือ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
รู้จักศัพท์เทคนิคไปสี่คำแล้ว คงสบายใจขึ้นนะ

แต่ดูไปเถอะ ความสบายใจก็ไม่เที่ยง
เดี๋ยวความสงสัย ก็จะมาใหม่ เพราะความสงสัยเป็นกิเลสตัวหนึ่ง
ที่จะคอยหลอกให้เราหลงไปคิด

เวลาคิดก็จะรู้สึกตัวไม่ได้  เวลารู้สึกตัว ก็จะคิดไม่ได้
มันจะสลับกันอยู่ ระหว่างรู้กับหลง

เอาแค่นี้นะครับ ที่เหลือไปฟังหลวงพ่อเอา 
abelmosk
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2008, 21:53 »

ขอบคุณ  คุณ sittnn มากค่ะ สำหรับกำลังใจ ตอนนี้ก็เซฟไฟล์ไว้นั่งฟังบนรถขณะเดินทางไปเรียนด้วย ทำให้รู้สึกดีใจว่าได้ใช้เวลาได้คุ้มค่าค่ะ

ขอบคุณ  คุณ aston27 สำหรับคำแนะนำมากๆ ค่ะ
หลายๆ อย่างเป็นอย่างที่คุณพูดจริงด้วย เวลาฟังหลวงพ่อเทศน์ในครั้งแรกก็ยังงงๆอยู่
พออีกวันลองฟังซ้ำก็ทำให้เข้าใจมากขึ้นค่ะ อาจจะยังไม่ทั้งหมด
คิดว่าคงต้องฟังบ่อยๆ แล้วคงจะเข้าใจดีขึ้น (สงสัยจะเป็นบัวที่ยังไม่ค่อยพ้นน้ำมั้งคะ  :shysmile:เลยเข้าใจอะไรยาก)
คุณ aston27 คงฟังหลวงพ่อเทศน์บ่อยใช่ไหมคะ เพราะหลายๆอย่างที่คุณพูดเหมือนที่หลวงพ่อเทศน์เลย 
ทำให้ abelmosk เกิดแรงบันดาลใจว่าถ้าฟังไปเรื่อยๆ คงจะเข้าใจและสำเร็จผลในสักวัน

ตั้งแต่เริ่มฟังหลวงพ่อเทศน์และอ่านเรื่องราวต่างๆ ที่กัลยานมิตรในเว็บไซด์นี่แนะนำ
ซึ่งคิดว่ามีประโยชน์กับตัวเองจริงๆ เช่น เดิมมักจะเป็นคนขี้กังวล เวลาไปเรียนแล้วมีงานต้องทำเยอะๆ และค่อนข้างยาก
ก็จะเครียด ไม่สบายใจ กังวลตลอดเวลา แต่ตอนนี้ก็ยังกังวลอยู่ค่ะ
เพียงแต่พยายามปล่อยวาง เครียดให้น้อยลง พอรู้ว่าเครียดว่ากังวลเมื่อไหร่
ก็จะพยายามบอกตัวเองว่าให้ค่อยๆ คิดจัดการกับมัน คิดว่าทุกอย่างเดี๋ยวมันก็ผ่านไป
จึงทำให้สบายใจขึ้นนิดนึง แต่ก็ไม่รู้ว่าคิดอย่างนี้ถูกหรือไม่นะคะ
ถ้ากัลยานมิตรทั้งหลายมีข้อแนะนำอะไรก็บอกได้เลยค่ะ พร้อมรับฟังข้อคิดดีๆ เสมอค่ะ

บุญรักษาค่ะ
aston27
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 261

« ตอบ #13 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2008, 18:01 »

ผมเป็นศิษย์ท่านครับ 

นับถือท่านเหมือนพ่อ เมื่อก่อนเรียกหลวงอา ตอนนี้เรียกหลวงพ่อ

ท่านสอนธรรมะให้เข้าใจง่าย ได้ใจความ ตรงประเด็น
ผมเลยจำท่านมาบอกต่อ ท่านจะได้ไม่เหนื่อย ต้องสอนเองตั้งแต่ต้น

ถ้าคุณรู้สึกตัวเป็น ตื่นขึ้นมาแล้ว ไปหาท่าน ท่านจะดีใจ
ผมก็จะได้บุญ ที่ช่วยแบ่งเบาภาระท่านได้

เพราะอย่างนั้น ที่มานั่งตอบๆๆๆ อยู่นี่
ก็เพื่อทดแทนบุญคุณครูบาอาจารย์ล่ะครับ 
แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 165

« ตอบ #14 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2008, 18:35 »

หลวงพ่อจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า ถ้าเอ็งอยากจะไปอยู่กับหลวงพ่อ อยู่กับพระพุทธเจ้า ก็ทำลาย"ความรู้สึก" ให้หมดเสีย ใช้ "สติ" นั่นแหละ กอปรกับความเพียรไม่ท้อถอย สักวันหนึ่งเอ็งจะค้นพบความจริง ก็ไปอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตาย เท่านั้นเองหรอก - หลวงพ่อประสิทธิ์ ถาวโร วัดถ้ำยายปริก
sittnn
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 185

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2008, 11:37 »

เมื่อบุคคลเอาจิตใจค้นคว้าพิจารณาไปทั่วทิศ
ย่อมไม่เห็นใครเป็นที่รักยิ่งไปกว่าตนเอง

ในที่ใดๆ ก็ตาม ตนนั้นแหละเป็นที่รักอย่างมาก ผู้อื่นก็เช่นกัน
ฉะนั้น ผู้ที่รักตนไม่ควรเบียดเบียนผู้อื่น แม้กระทั่งมด ปลวก
Supranee
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 88

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2008, 08:55 »

Aims
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2008, 00:50 »

เวลาเกิดผิดก็ผิดไปคนละราศีเลยค่ะ
เห็นว่าควรระวังเรื่องความรักให้มากกว่าเดิมค่ะ
มีโอกาสเจอคนไม่ค่อยสว่างนัก
ยาวไปจนถึงประมาณเดือนพฤศจิกายน ๒๕๕๒ ค่ะ
แล้วก็ ใจก็ร้อนนะคะ แต่ว่าภายนอกดูเย็นๆ อารมณ์ดีค่ะ

abelmosk
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2008, 10:56 »

เวลาเกิดผิดก็ผิดไปคนละราศีเลยค่ะ
เห็นว่าควรระวังเรื่องความรักให้มากกว่าเดิมค่ะ
มีโอกาสเจอคนไม่ค่อยสว่างนัก
ยาวไปจนถึงประมาณเดือนพฤศจิกายน ๒๕๕๒ ค่ะ
แล้วก็ ใจก็ร้อนนะคะ แต่ว่าภายนอกดูเย็นๆ อารมณ์ดีค่ะ

ขอบคุณนะคะ  คุณ ☆Aims Astro☆ ที่เข้ามาตรวจดวงชะตาให้อีกครั้งหนึ่ง
และขอโทษด้วยค่ะที่ครั้งที่แล้วให้เวลาผิด ทำให้ต้องเสียเวลาดูใหม่
คนเราส่วนใหญ่ก็มักอยากรู้ดวงชะตาตัวเองนะคะ สำหรับตัว abelmosk ก็เช่นเดียวกัน
แต่พอรู้แล้ว สิ่งหนึ่งที่คิดได้ว่ามันเกิดขึ้นโดยฉับพลันจากการรู้ดวงชะตาตัวเองก็คือว่า
พอได้ทราบแล้วสิ่งที่เกิดขึ้นสองอย่างในใจ
คือ สิ่งแรก ถ้ามีอะไรที่ถูกทายทักในทางไม่ค่อยดีก็มักจะคิดว่า "แย่จัง กลัวสิ่งไม่ดีจะเกิดขึ้น ค่างๆ นานา ไม่สบายใจ"
สิ่งที่สอง คือ ก็ดีนะ เพราะเมื่อเรารู้ล่วงหน้าเราจะได้ระวังตัวไว้
เป้าหมายของการดูดวงชะตาแท้จริงแล้ว คือ เพื่อเตรียมให้เราระวังตัวและไม่ประมาทกับชีวิตหรือปล่าวคะ
ในส่วนของตัวเอง ก็พยายามคิดอย่างนั้น เพื่อที่จะได้ไม่กังวัลใจมาก
และสร้างกรรมใหม่ที่ดีๆ เพื่อให้กรรมเก่าที่ต้องประสบ บรรเทาเบาบางลง
(ไม่ทราบว่าคิดอย่างนี้ถูกไหมคะ    ไม่แน่ใจเหมือนกัน)

แต่จากที่คุณเอมได้เตือนเอาไว้เรื่องความรักนี่หมายถึงว่า
ช่วงนี้ถึงพฤศจิกายน 52 ไม่ควรมีความรักเลยใช่ไหมคะ
เพราะจะเจอคนไม่ดี (ตั้งเกือบสองปีแหนะ ยาวนานเหลือเกิน และ
ที่บอกว่า คนไม่ค่อยสว่างนี่หมายถึงคนไม่ดี มีอะไรซ่อนเร้นหรือปล่าวคะ)

ช่วงนี้เรียนหนักและต้องอ่านหนังสือเยอะมากค่อนข้างเหนื่อยและท้อ
แต่พอได้เข้ามาที่เว็บไซด์นี้ ได้อ่านคำแนะนำทั้งหลายของเหล่ากัลยาณมิตรที่บอกกับตัวเองหรือเพื่อนอื่นๆในเรื่องต่างๆ
รวมถึงการได้เข้าไปอ่านธรรมะที่แนะนำให้ก็ช่วยได้ดีเลยค่ะ  Tongue
ตอนนี้ก็พยายามคิดว่า แค่เรารับรู้ รู้จักมันว่า สุขก็รู้ว่ามันคือสุข ทุกข์ก็รู้ว่ามันคือทุกข์ ไม่ยึดติดผูกพันกับมัน
แต่เวลาทำจริงมันทำได้ยากจังค่ะ  ก็คงต้องพยายามกันต่อไป

แต่ชอบบทสวดมนตร์ที่คุณเอมแนะนำให้สวดมากค่ะ เพราะรู้สึกว่าไม่ยาวมากจนเกินไป
เวลากลับมาเหนื่อยๆ ก็ไม่มีข้ออ้างที่จะไม่สวดเพราะยาว ขอบคุณมากค่ะ

ขออนุโมทนาบุญให้กับเพื่อนๆ คนอื่นที่เข้ามาให้คำแนะนำต่างๆ ด้วยเช่นเดียวกันนะคะ ขอบคุณค่ะ 

บุญรักษาค่ะ

Aims
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #19 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2008, 13:53 »

สำหรับดิฉัน ดูดวงเพื่อให้รู้ว่าทางข้างหน้าเป็นยังไงบ้าง
แต่ฐานความเชื่อคือ คนเราสร้างอนาคตได้ด้วยปัจจุบันค่ะ

เรื่องดวงคุณ ถ้าคุณใช้ชีวิตตามดวงไป
ไมได้สว่างขึ้น ด้วยทาน ศีล ภาวนา
ก็เป็นไปตามที่บอก

แต่ถ้าคุณเปลี่ยนพฤติกรรมของตัวเอง
ก็มีโอกาสชนะดวงค่ะ

ถ้าสนใจเรื่องแก้ดวง แก้กรรม
ก็อ่านได้ที่ โหรา (ไม่) คาใจ
http://www.star4life.com/forum/index.php?board=15.0

โชคดีค่ะ 

abelmosk
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2008, 16:46 »

สำหรับดิฉัน ดูดวงเพื่อให้รู้ว่าทางข้างหน้าเป็นยังไงบ้าง
แต่ฐานความเชื่อคือ คนเราสร้างอนาคตได้ด้วยปัจจุบันค่ะ

เรื่องดวงคุณ ถ้าคุณใช้ชีวิตตามดวงไป
ไมได้สว่างขึ้น ด้วยทาน ศีล ภาวนา
ก็เป็นไปตามที่บอก

แต่ถ้าคุณเปลี่ยนพฤติกรรมของตัวเอง
ก็มีโอกาสชนะดวงค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ  คุณ ☆Aims Astro☆ สำหรับคำแนะนำที่ดีๆ
ขออนุโมทนาบุญค่ะ
รู้สึกดีขึ้นเยอะเลยค่ะ จริงอย่างที่คุณเอมพูดมา
แทนที่เราจะมัวกังวล เรามาทำปัจจุบันให้ดีดีกว่า
และ abelmosk ก็จะพยายามดำเนินชีวิตด้วยทาน ศีล ภาวนา ค่ะ

บุญรักษาค่ะ

หน้า: [1]
  พิมพ์