แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
22 ตุลาคม 2019, 08:27 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๑๒๐ ผมจะยังทำอะไรได้อีก ... อยากจะตายแต่ก็ทำไม่ได้  (อ่าน 15957 ครั้ง)
Cursed Scroll
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 22

« เมื่อ: 2 มิถุนายน 2008, 12:25 »

ผมอายุ 24 เป็นเกย์ เพิ่งเรียนจบปริญญาตรีไม่นาน
คบกับน้องผู้ชายคนหนึ่งซึ่งตอนนี้เรียนมหาวิทยาลัยปี 1

เราเป็นแฟนกันแบบไม่เปิดเผย
โดยเฉพาะอย่างยิ่งทางน้องเค้าไม่แสดงออกเลย ต้องปิดบังทั้งที่บ้านและครอบครัว

ทำให้เราแทบไม่ค่อยได้คุยกันนัก

เราเคยพบกันทั้งหมด 3 ครั้งหลังจากที่รู้จักกันมา 1 เดือน
แล้วเราก็เคยมีอะไรกันแล้วในช่วงอาทิตย์ที่ 1 และ 2 ตอนที่เรารู้จักกัน

เวลาน้องเค้าอยู่บ้าน ก็จะไม่ค่อยได้รับโทรศัพท์ของผมเพราะไม่สะดวก
หรือบางครั้งน้องอาจเล่นเกมดูทีวีอยู่ก็จะไม่ได้รับโทรศัพท์เหมือนกัน

หลายๆครั้งมากนับจากเราคบเป็นแฟนกันมา ผมจึงติดต่อน้องเค้าไม่ค่อยจะได้
แต่น้องเค้าก็ยืนยันว่ารักผมนะ
หลายทีที่โทรศัพท์ไปไม่มีใครรับแล้วก็ไม่มีการติดต่อกลับเลย ซึ่งก็ดูเหมือนจะเป็นปกติในความสัมพันธ์ของเรา

ผมทนคบน้องเค้ามาจนครบ 2 สัปดาห์
จนกระทั่งผมทนไม่ไหวจึงบอกน้องเค้าไปว่า น้องไม่สนใจพี่เลย ติดต่อก็ไม่ค่อยจะได้
เราเป็นแฟนกันไม่ใช่หรือ

น้องเค้าก็บอกผมว่า " พี่ผมขอโทษ ผมเป็นคนแบบนี้แหละ ไม่ค่อยจะสนใจใคร เพื่อนมันก็บอก
ผมเทคแคร์ใครยังไม่เป็น ยังไม่รู้ว่าความรักเป็นยังไง ผมอาจจะไม่ดีพอเป็นแฟนกับพี่ก็ได้
"

ผมบอกน้องเค้าว่าคืนนี้เด็วค่อยคุยกันนะเรื่องนี้

ตกกลางคืน พอผมโทรไปน้องเค้าก็ไม่รับโทรศัพท์เลย
จนผมส่ง sms ไปบอกว่า "ถ้าทำแบบนี้แล้วสบายใจ พี่ก็ไม่มีไรจะพูด"

หลังจากนั้นผมทำใจไม่ได้ จึงไปหาที่สงบๆอยู่ ช่วยทำงาน
และผมกับน้องก็หายตัวกันไปไม่ได้ติดต่ออะไรกันเลยถึง 5 วัน

.
.

จนวันถัดมา ผมออน msn และยกเลิกการบล๊อกน้องเค้า
บังเอิญน้องเค้าก็ออนวันนั้นพอดีแล้วทักผมขึ้นมาก่อนว่า " เป็นยังไงบ้าง"
ผมตอบไปว่า " ก็เรื่อยๆ "

สักพักน้องเค้าก็บอกว่า " ขอโทษนะคับ ที่ทำแบบนั้น "
" ผมยังคงรักพี่อยู่นะ ไปดูหนังเรื่อง..... ด้วยกัน "

แล้วน้องเค้าก็ขอโทษผมอีกว่า
" เรื่องโทรศัพท์เพราะผมไม่สะดวกจริงๆ อยู่ที่บ้านไม่เป็นส่วนตัวเลย"

แล้วผมตอบไปว่า " ก็ได้ถ้าว่างจะไปนะ แล้วถ้ามีปัญหาอะไรก็โทรมาได้ตลอดเลย "

แล้วผมก็ทิ้งท้ายว่า " เด็วคืนนี้ถ้าว่างยิงมานะสัก 4 ทุ่ม พี่ไม่กล้าโทรไปกลัวไม่ว่าง"
น้องเค้าว่า " โทรมาปกตินั่นแหละไม่เป็นไร"

คืนนั้นน้องเค้าโทรมาหาผม และคุยกัน สรุปได้ความว่า
" ผมเต็มใจจะคบน้องเค้าแม้ว่าน้องเค้าจะไม่ค่อยสนใจผมเลย
แต่ตราบที่น้องยังรักผม ผมก็ยินดีจะเป็นแฟนกัน เอาเป็นว่าผมเข้าใจแฟนนะ
"

.
.

ต่อมา

เราก็คบกันเป็นแฟนต่อ

แต่น้องก็ยังคงเป็นแบบเดิม
และผมก็ยังรับในสิ่งที่น้องไม่สนใจกันเลยแบบนี้ไม่ค่อยจะได้เท่าไรนัก ทั้งที่พยายามแล้ว

มีอยู่อีกหลายครั้งน้องเค้านัดว่าจะมาเจอแล้วก็มาไม่ได้บ้าง ไม่แน่ใจบ้าง
เพราะว่า ดูยังไงๆก็ไม่เหมือนคนที่รักกันหรือเป็นแฟนเค้าทำกันเลย มันไม่สนใจกันเลยจริงๆ
ที่งที่ผมพยายามจะเข้าใจในสิ่งที่น้องเค้าเป็นให้มากที่สุดแล้ว

จนวันที่ 27 พ.ค. ที่ผ่านมา

ผมถามว่า " แล้ววันนี้จะออกมาป่ะ"
น้อง " ไม่แน่ใจเลย ญาติจะมาหา "
ผม   " งั้นเด็วคืนนี้โทรไปคุยละกัน "
น้อง " อยู่กับรูมเมดอาจไม่สะดวกคุย "
ผม " อยู่บ้านก็ไม่ได้คุย อยู่หอก็ไม่สะดวก อย่างนี้จะคุยกันยังไง "
น้อง " จะพยายามหาเวลานะคับ "
ผม " พี่ว่า ....   แล้วผมก็พูดในสิ่งที่อยากพูด

ผมคงพูดตรงและแรงเกินไป ผมบอกโดยสรุปประมาณว่า
" พี่คงจะทนไม่ไหวแล้ว พี่เหนื่อย เหมือนพยายามตามน้องอยู่ตลอด
เหมือนกับว่ากำลังตื้ออยู่  พี่พยายามทำอะไรให้มันดีขึ้นแต่มันก็ไม่มีอะไรขึ้นมาเลย

บางทีพี่ก็แค่อยากจะมีแฟนที่ดีจริงๆและเราก็เป็นแฟนที่ดีกับเค้าด้วย

พี่คงจะทนไม่ไหวแล้วจริงๆ
"

น้องเค้าตอบกลับมาว่า
" ผมคงยังไม่ดีพอมั้ง ผมขอโทษด้วย"

ผมก็บอกไปว่า
" อยู่บ้านก็คุยไม่ได้ อยู่หอก็คุยไม่ได้ แล้วเราจะคบกันเป็นแฟนได้ยังไง
อยากจะร้อง ไห้ ก็ร้อง ไห้มาหลายครั้งตั้งแต่คราวก่อนแล้ว

พี่พยายามหาทางออกที่ดีทุกอย่างแล้ว
แต่สุดท้ายเหมือนพี่ทำไปคนเดียวเลย
"

.

แล้วผมก็โทรไปหาน้องเค้า น้องเค้าไม่รับโทรศัพท์
แต่พิมพ์ใน msn ตอบผมมาว่า "  เราต้องคุยไรกันอีกหรือคับ อย่าคุยกับคนเลวๆแบบผมเลย"

ยังไงก็ขอโทษด้วยที่ทำตัวแบบนี้ เราคงวุธิภาวะต่างกันไปมั้งเลยคิดไรคนและอย่างตลอด "

ผมบอกว่า " ขอคุยกันทางโทรศัพท์อีกสักครั้งเถอนะหรือไม่ก็เจอกันอีกครั้ง ถ้ายังมีน้ำใจกันบ้าง"
แต่น้องเค้ากลับปฏิเสธแล้วบอกว่า
" ถึงขนาดนี้แล้วคิดว่าผมจะกล้าเจอหน้ากับคนที่ผมทำแบบนี้หรือ
แค่นี้ก็แย่พอแล้วอ่ะคับ ยังไงก็ขอโทษด้วยนะคับ
ขอให้เจอแต่สิ่งดีๆแล้วกันนะคับ ลาก่อน
"

...

จากวันนั้นมาผมก็พยายามขอคืนดีกับน้องเค้า
โทรไปหาวันละ 1 ครั้ง
แต่น้องเค้าไม่เคยรับเลยสักครั้ง

sms ไปขอโทษทุกวัน
และบอกว่ากลับมาคบกันเถอะ
ก็เงียบ

จนมาเมื่อวันเสาร์ ( 31 พ.ค. 51 )
ผมคิดว่าคงจะทำอะไรไม่ได้แล้ว
ก็เลย sms ไปบอกอีกครั้งว่า

" สิ่งที่ทำผิดไปเพราะความเข้าใจผิดและคิดมาก
คงไม่อาจกลับไปแก้ไขได้
ขอโทษอีกครั้งหากทำให้เบื่อหรือรำคาญ
อยากบอกว่าแม้ที่ผ่านมา
พี่จะทำให้น้องไม่สบายใจไป
แต่พี่ก็ยังรัก... จากใจจริง
ซึ่งตอนนี้มันอาจไม่สำคัญแล้ว
พี่ก็ยังคงหวังให้คนที่เรารักมีความสุขเช่นเดิมและตลอดไป
ขอบคุณสำหรับทุกอย่าง
"

----------------------------------------------------------------------------------------------

พี่ๆทีมงานคับ

ทุกวันนี้ผมยังทำดีไม่พอหรือ
หรือว่าวิบากเก่ามันมาก
ผมพยายามรักแฟนคนเดียวไม่นอกใจเลย

ผมพยายามทำทุกอย่าง เต็มใจคบกันแม้ว่าคนที่เรารักจะไม่เคยแสดงออกว่าสนใจกัน

แล้วผมก็ทนไม่ไหว บอกน้องเค้าไปบ้าง
ผมทำผิดไปหรือ ผมจะคุยจะแชร์กับน้องบ้างไม่ได้หรือ

ผมพยายามปรับตัวให้เข้ากันกับน้อง
แต่มันเหมือนจะตรงข้ามกันอย่างสุดขั้ว

หรืออาจจะเป็นเพราะผมเป็นพวกคิดมาก

เราจะมีแฟนโดยที่แฟนของเราไม่สนใจเรา(แต่รักเรา) ได้จริงหรือ
มันเป็นไปได้หรอคับ

แล้วทุกวันนี้ผมจะยังทำอะไรได้อีก
จะทำอย่างไรให้กลับมาคุยและคบกันต่อไป
หรือทำอะไรไม่ได้นอกจากตามดูจิตไปหรอคับ

มันเจ็บลึกจริงๆ

จนอยากร้องไห้ทุกครั้งที่นึกถึง

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่แนะนำคับ T T

ป.ล. ผมนั่งร้องไห้กับเรื่องนี้มาเกือบสิบรอบ
ทุกครั้งที่คิดก็รู้สึกเจ็บไปถึงหัวใจเลย

พยายามตามดูความเศร้า ความเสียใจ
แต่ก็ไม่เคยจะดีขึ้นเลย
พอจะดีขึ้นแล้วเผลอนึกไปอีก ก็กลับมาเป็นแบบเดิมอีก

แล้วตอนนี้ก็มีปัญหากับญาติอีก
ทำไมมีแต่ปัญหาแบบนี้นะ
ผมจะทนไปได้นานแค่ไหนกัน

อยากตายก็ตายไม่ได้
เพราะถ้าตายตอนจิตเป็นอกุศลคงจะไปในที่ไม่ดี

T  T 

<ขออนุญาตเปลี่ยนสีตัวอักษรนะครับ สีชมพูอ่านยากมากเลยครับ>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 มิถุนายน 2008, 12:55 โดย กร » บันทึกการเข้า
mayrin
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 201

« ตอบ #1 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2008, 13:19 »

ความสัมพันธ์ระหว่างน้องและคุณไม่เป็นที่เปิดเผย
น้องไม่สะดวกในการติดต่อ
เพราะอาจปิดบังตนต่อพ่อแม่ และคนทั่วไป
ทั้งนี้เพื่อรักษาสภาพทางสังคมเอาไว้

และระยะเวลาที่คบหากัน ยังอยู่ในขั้นของการเรียนรู้
ทำความรู้จักซึ่งกันและกัน เขายังไม่ได้ทุ่มเทใจเต็มที่
นอกจากนี้ เขาก็ยังต้องการเวลาที่เป็นส่วนตัว
เว้นระยะห่างของความสัมพันธ์

ถ้าคุณเร่งรัด รีบร้อน ต้องการความรัก ความใกล้ชิด
เอาใจใส่จากเขาเหมือนคนรักมากขึ้นเรื่อยๆ

น้องก็จะยิ่งสับสนและอึดอัด
นอกเหนือจากการที่ต้องคอยระแวงหลบเร้นคนอื่นแล้ว
ความรู้สึกของเขาก็ยังไม่ถึงในจุด
ที่เท่ากันกับความรู้สึกของคุณ
ยังไม่สามารถให้ในสิ่งที่คุณต้องการ

ถ้าเขาเห็นความสัมพันธ์ระหว่างคุณกับเขา
ก่อให้เกิดความทุกข์ด้วยกันทั้งคู่
เขาทำไม่ได้ในสิ่งที่คุณหวัง
และเป็นเหตุอันคุณเอ่ยตัดพ้อ ตัดรอนบ่อยครั้ง
น้องก็จะเริ่มเหนื่อย และคิดตัดใจ

เราจะมีแฟนโดยที่แฟนของเราไม่สนใจเรา(แต่รักเรา) ได้จริงหรือ
มันเป็นไปได้หรอคับ

ระดับของคำว่า สนใจ ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
บางคู่แค่โทรมาคุยอาทิตย์ละหน ก็เรียกว่าสนใจแล้ว
ในขนาดที่บางคู่ต้องการเวลาอยู่ใกล้ชิดกันเสมอ
คุยกันวันละหลายหน ไปเที่ยวด้วยกันตลอด
ซึ่งความที่ไม่เสมอกันนี้
ถ้าสามารถออมชอมให้อยู่ในจุดกลาง
ที่เป็นความพอดีระหว่างกัน
มันก็จะเป็นความสัมพันธ์ที่งอกงามต่อไป

แล้วทุกวันนี้ผมจะยังทำอะไรได้อีก

มีสิ่งอื่นที่เราสามารถทำได้อีกค่ะ
เราสามารถแบ่งปันความรักที่เคยทุ่มเทให้เขา
ซึ่งเป็นจุดเดียวกำยึดไว้แน่นนั้น
กระจายออกเป็นวงกว้างมอบแด่คนทั่วไป
ซึ่งทุกข์ยากและขาดแคลน ต้องการความรัก
เช่น เด็กกำพร้า เด็กอ่อนที่ถูกทอดทิ้ง
แล้วเราจะพบว่า ความรักของเรามีค่าต่อเพื่อนมนุษย์
ผู้กำลังโหยหาเหล่านั้น มากมายเพียงใด

อาหารมอบแด่ผู้ที่หิวโหย
อ้อมกอดมอบให้แด่ผู้ที่ต้องการไออุ่น

แล้วคุณจะไม่มีความรู้สึกสูญเปล่า เสียใจ
เพราะเป็นการให้ที่ไร้ความต้องการตอบแทน
และไร้ตัวตนอันต้องการยึดเหนี่ยวหวงแหน

จะทำอย่างไรให้กลับมาคุยและคบกันต่อไป
หรือทำอะไรไม่ได้นอกจากตามดูจิตไปหรอคับ

เจริญภาวนา และรักษาศีล ๘ ทำทานให้บ่อยครั้งขึ้น
ความสงบร่มเย็นของจิตที่เปี่ยมด้วยเมตตา
จะเป็นที่ปรารถนาของสรรพสัตว์ทั่วไปให้อยากใกล้ชิด
ซึ่งจะตรงกันข้ามกับจิตที่เร่าร้อนกระวนกระวาย
อันเป็นแรงผลักให้ไกลออกไป
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2008, 13:31 »

ขอบพระคุณมากคับ

ในย่อหน้าแรกๆจนถึงตรงกลาง

เป็นเรื่องที่ผมคิดไม่ถึงจริงๆ

บางทีผมคงเร่งรัดและทำให้น้องเค้าอึดอัดใจไปจริงๆแหละคับ

แต่หลังจากที่น้องบอกลาผม

ผมก็เพียรขอโทษและติดต่อมาตลอด

จนวันนี้ผมก็ได้หยุดการติดต่อลง เพราะคิดว่าทำไปคงไม่มีอะไรดีขึ้นครับ

ผมอยากจะรู้เหลือเกินว่าน้องเค้าคิดอย่างไร
งอน โมโห น้อยใจ เสียใจ หรือว่าคิดอะไรกันแน่

ถ้าพอจะมีโอกาสได้กลับมาคุยและคบกันดังเดิมก็คงจะดี

ไม่รู้ว่าพอจะมีหวังไหม

ช่วงนี้ผมก็พยายามทำบุญ สวดมนต์สม่ำเสมอเหมือนเดิม
แม้บางครั้งจะค้าขึ้นมาในใจว่า ทำไมไม่มีอะไรดีขึ้นเลยนะ

ผมเองก็เรียกว่าพอจะสนใจและรู้ธรรมะรวมถึงพยายามปฏิบัติอยู่บ้างมานานพอสมควร

..

ก็ได้แต่หวังไว้ลึกๆว่าน้องเค้าจะให้อภัยผมและกลับมาคบกันต่อ
ผมเองก็ผิดจริงๆ ทั้งที่พยายามเข้าใจน้องเค้า
แต่สุดท้มายก็รู้ว่า

" แท้จริงแล้วผมไม่เคยเข้าใจน้องเค้าเลย "

T T
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2008, 13:41 »

ผมเคยฟังซีดีวิธีการปฏิบัติของพระอาจารย์ปราโมช
และที่ท่านเทศน์ที่ศาลาลุงชิน
พระอาจารย์สอนดีมาก

ช่วงหลายวันนี้ผมมานั่งฟังที่ท่านสอนทบทวน
พยายามดูกายดูใจ

ดูไปก็เจอแต่ความเศร้า เสียใจ
บางครั้งพอจิตไม่คิดเรื่องนี้ ก็ดีอยู่พักนึง
พอมานึกถึง ก็เศร้าอีกแล้ว
กลับไปกลับมา แม้จะรู่ว่ามันไม่เที่ยง

แต่มันก็วางไม่ได้
ผมคงเป็นนักปฏิบัติที่แย่มากด้วยคับ T T

ที่ผมตัดการติดต่อกับน้องเค้าไปด้วยนั้น
ไม่รู้ว่าทำถูกหรือเปล่า
กลัวก็แต่จะห่างหายและไม่ได้คุยกันอีกตลอดไป
ซึ่งไม่อยากให้เป็นแบบนั้นเลย
แต่ก็คงควบคุมอะไรไม่ได้

หากจะพอมีวิธีการคำแนะนำที่ดีๆว่า
ระหว่างผมกับน้อง
ผมควรจะทำอย่างไรต่อไป ผมก็จะลองทำ

ขอขอบคุณความเมตตาของพี่ๆทุกคน
(พิมพ์ไปก็อยากจะร้องไห้ขึ้นมาอีกแล้ว)
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #4 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2008, 14:05 »

เท่าที่อ่านที่คุณเขียนมา คิดว่าเราน่าจะรู้จักกันนะคะ (ถ้าผิดคนก็ขออภัยละค่ะ)

มองภาพรวมปัญหาของคุณ มันอยู่ตรงที่คุณอยากได้ความรักมาก
คืออยากได้ แล้วก็พยายามไล่คว้ามัน
อยากให้คนที่คุณรักให้ความสำคัญกับคุณมากๆ
เท่าที่คุณอยากจะได้ ซึ่งเห็นด้วยกับพี่เมริน
ว่าสำหรับคำว่า "สนใจ" ของแต่ละคน มันมีระดับที่ต่างกัน
ถ้าคุณอยากได้มาก อีกฝ่ายให้คุณในระดับที่เขาคิดว่าพอ
แต่คุณก็อาจจะไม่พอ
ในขณะที่คุณให้เขาในระดับเพียงพอ
แต่อีกฝ่ายอาจจะคิดว่า "นี่มันมากไปแล้วนะ" ก็เป็นได้ค่ะ

ที่ทุกข์อยู่ตอนนี้ เพราะอยากได้ความรัก
อยากได้น้องคนนี้กลับมา แต่ไม่ได้สมใจ
พยายามวิ่งวน หาทางต่างๆ หาแล้วก็หาไม่เจอ
เพราะต้องพึ่งพาภายนอกนี่แหละค่ะ
ทำให้ทุกข์ไม่จบไม่สิ้นเสียที

ถ้าความสุขยังขึ้นอยู่กับคนอื่น
ถ้ายังหวังให้คนอื่นดูแลความรักให้
มันผิดหวังง่าย
เพราะใจเราเองยังสั่งให้ตัวเองมีความสุขตลอด ๒๔ ชั่วโมงไม่ได้เลยค่ะ
นับประสาอะไรกับคนอื่น ที่คุณจะไปคาดหวังอะไรจากเขาได้

แนะนำในส่วนของคุณกับน้อง
ถ้าทำใจไม่ได้ที่จะตัดขาดเลย
ก็คิดเสียว่าเว้นระยะห่างออกมา
เป็นพี่เป็นน้องกันไปก่อน
ถ้าเจอหน้ากันแล้วมันทรมาน ก็อย่าเพิ่งไปเจอ

อย่าไปมีเพศสัมพันธ์กันอีก เพราะมันผิดศีลข้อ ๓
แล้วการที่ผิดศีลด้วยกันอย่างที่ผ่านมา
มันไม่ทำให้เกิดเยื่อใยในทางบุญต่อกัน
ส่วนการทำบุญเพื่อหวังให้ได้เป็นคู่กัน
ก็เป็นการกระทำบนพื้นฐานของกามราคะ
ลองตรองตรงนี้ดีๆ ค่ะ

แนะนำให้อ่านเรื่อง "ทางสายกลางของความรัก" ในห้องร้อยรัก
จะได้วางใจไว้ถูกที่ถูกทาง รักได้แบบไม่ทุกข์

ฝากคำคมดีๆ ของพี่ดังตฤณให้อ่านค่ะ

เอาความเศร้าเป็นตัวตั้งของสติ
ระลึกถึงความจริง
ว่าตราบใดที่เรายังไม่ทิ้งเหตุของความเศร้า
ความเศร้าก็จะไม่ทิ้งเราไปไหนเช่นกัน

- พี่ดังตฤณสอนน้อง -
แบ่งปันโดย ศดานัน

บุญแท้ไม่ใช่การไปใส่บาตรที่วัดแล้วพอ
ไม่ใช่คิดสร้างพระไตรปิฎกแล้วปลอดภัย
บุญใกล้ตัวที่พอจะทำให้ปลอดภัยจริง
คือบุญอันเกิดจากการทำตัวให้ร้ายน้อยลง
และประพฤติตนให้ดีหนีความชั่วทุกวัน

- พี่ดังตฤณสอนน้อง -
แบ่งปันโดย ศดานัน

โชคดีนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 มิถุนายน 2008, 14:24 โดย ☆Aims Astro☆ » บันทึกการเข้า

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2008, 14:17 »

พี่เอมขอบคุณมากคับ
ก็รู้จักกันจริงๆด้วยอ่ะ

ตอนนี้ก็คงจะห่างกันคับ
และปกติ ถ้าน้องเค้าไม่มาหาผมก็คงไม่มีทางที่จะได้เจอกันเลย

ก็ยังแอบหวังอยู่ว่าจะได้คุยและกลับมาคบกันอีก

สถานการณืตอนนี้คือ

น้องเค้าเลิกคบผมไปเลย
ตัดการติดต่อไปทั้งสิ้น

ผมคงทำอะไรไม่ได้

ทำได้ก็คงได้แต่ตัดใจ

ความคิดของผมมันวนๆจริงๆคับ

เหมือนจะหาทางออกได้

พอกลับมาคิด ก็วนอยู่แบบเดิม

ยังไงวันหยุดที่จะถึงตั้งใจไปอยู่ช่วยงานที่วัดจะได้ทำบุญและสบายใจ
ไม่ต้องคิดไรมากอีก

คิดว่า .... น้องเค้าคงจะเลิกคบผมไปเลย และไม่มีทางได้กลับมาคุยหรือเจอกันอีก

T T

แม้จะรู้สึกท้อแท้มาก
แต่ก็คงต้องตั้งหน้าตั้งตาทำดี ภาวนาต่อไป
ไม่รู้จะไหวแค่ไหนกัน
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2008, 14:57 »

สุดท้าย...

ผมเพิ่งรู้ว่า

ผมทำผิดไป

ก็ในตอนที่น้องเค้าเลิดติดต่อกับผมไป

ผมคงทำอะไรไม่ได้อีกแล้ว ยิ่งกลับไปแก้ไขอะไรก็ไม่ได้ด้วย

..

ถ้าพี่ๆทีมงานเป็นน้องเค้า

พี่จะยังให้โอกาสผมอยู่ไหมครับ

mayrin
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #7 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2008, 15:39 »

คุณ Cursed Scroll

ถ้าต้องการโอกาสจากเขา คุณก็ควรให้โอกาสเขา

เรื่องบางเรื่อง ก็ต้องอาศัย "เวลา"
โทสะไม่สามารถดับได้ โดยการเติมเชื้อ
ยิ่งคาดคั้นกดดัน ก็จะยิ่งสูญเสีย
ความใจร้อน ไม่สามารถทำให้สิ่งใดดีขึ้นมา

รู้จิตผู้อื่น รู้ความคิดคนอื่น ก็ไม่พ้นทุกข์
ไม่ก่อเกิดประโยชน์ใดเท่ารู้จิตตนเอง

ในเวลานี้ลองให้โอกาสตัวเองก่อน หยุดนิ่งสงบสักระยะ
เพื่อที่จะให้จิตได้มีโอกาสพักผ่อน
หลังจากที่วิ่งวนเป็นวงกลม พยายามวิ่งไล่ควานหาเงา
เหมือนตามหาแอ่งน้ำใสในทะเลทรายว่างเปล่า
ก่อนที่จิตจะสูญเสียกำลังจนล้า
ส่งผลทำให้ร่างกายเจ็บป่วยโดยเปล่าประโยชน์
aston27
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 261

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2008, 20:59 »

ผมชั่งใจอยู่นาน ว่าจะตอบอะไรคุณดีไหม
เนื่องจากไม่มั่นใจว่าจะช่วยอะไรได้

เพราะที่คุณเมรินเขียนนั่นก็สุดยอดแล้วนะ 
ผมเขียนไปก็ไม่ดี ไม่ชัดเจน เข้าใจง่ายได้แบบนั้นแล้ว

ผมอ่านสิ่งที่คุณเขียนแล้วก็สัมผัสได้ในความ "ช่างคร่ำครวญ" ของจิตคุณ
อ่านๆแล้ว เหมือนกำลังจะเข้าใจๆ ก็ไหลไปคร่ำครวญอีกแล้ว

เคยสังเกตเห็นจิตตัวนี้บ้างไหมครับ
ไอ้เวลาที่คุณพิมพ์ >> T T  เนี่ย

ผมว่า.. คุณไปหาอะไรทำให้สบายใจก่อนดีไหมครับ
อยากให้คุณลองไปปล่อยปลา ให้อาหารปลาดู

อย่าไปอะไรนักหนากับเรื่องที่มันแล้วไปแล้วเลย
ถ้าเคยไปฟังหลวงพ่อเทศน์ที่ศาลา ก็น่าจะพอเข้าใจ

การมีสติ ตามรู้กายใจ ไม่ได้แปลว่าห้ามมีทุกข์
ไม่ได้แปลว่า ห้ามเศร้า ห้ามเสียใจ

แต่แปลว่า มีทุกข์ก็รู้ เศร้า ก็รู้ เสียใจก็รู้
ไม่พอใจที่ทุกข์ ก็รู้ ว่าไม่พอใจ

ไม่ยินดีที่เศร้า ก็รู้ ว่าไม่ยินดี
ไม่ชอบที่เสียใจ ก็รู้ ว่าไม่ชอบ

จิตมันจะไหลไปคร่ำครวญเรื่องอดีต ก็รู้ว่ามันคร่ำครวญ
รู้ แล้วจิตเป็นยังไงก็รู้ตามไปว่า เป็นอย่างนั้น

เช่น รู้สึกตัวขึ้นมา ว่ากำลังคร่ำครวญ แล้วจิตตก รู้ว่าจิตตก
หรือรู้ทันจณะที่จิต กำลังคร่ำครวญ แล้วใจมันสว่างวาบขึ้นนิดนึง เกิดดีใจ รู้ว่าดีใจ

อยากมีสติอีก ก็รู้ว่าอยาก อยากแล้วสติไม่เกิด
เลยพยายามดิ้นรนจะ "ทำ" ให้สติเกิด ก็รู้ว่า มันดิ้นรน

นั่งตามรู้ลงปัจจุบันไปอย่างนี้
แล้ววันหนึ่ง จะรู้ว่าเวลาทุกลมหายใจมีค่ามากกว่าจะเสียไปกับเรื่องภายนอก

ถึงรู้ว่าคนอื่นคิดยังไงกับเรา สักร้อยคนพันคน
ก็ไม่มีประโยชน์เท่ารู้ทัน ว่าจิตเราหลง "คิด" อยู่แค่ครั้งเดียว

อันนี้ตอบให้ตรงคำถามเป๊ะ .. ที่ถามว่า "ผมยังจะทำอะไรได้อีก.."

ทำได้ตั้งเยอะแน่ะ แต่ทำอะไรอีกมากมายแค่ไหน
ก็ไม่มีประโยชน์เท่าหัดมีสติ รู้สึกตัว รู้สึกถึงใจตัวเองไว้บ่อยๆ
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2008, 09:20 »

ขอบคุณพี่แอสตั้นอีกท่านนึงมากคับ

ตอนนี้ก็ดีขึ้นเยอะแล้ว
หลังจากผ่านมาเกินครึ่งเดือน

ก็สามารถกลับไปทำภาวนาได้บ้างคับ ^ ^

ตอนนี้ก็ที่จะทำได้ก็คงจะเป็นเพียรทำดี ภาวนากันต่อไปหน่ะคับ

ไม่รู้ว่าจะได้แค่ไหนเหมือนกันนน...

------------------------------------------------------------------------------------------------

สำหรับสถานการณ์ปัจจุบันนั้น

เมื่อวาน น้องเค้าออน MSN  เข้าใจว่าคงปลดการบล๊อกแล้ว

ก็ได้คุยกันนิดหน่อย

แต่ผมเองก็ไม่รู้ว่าจะเดินต่อไปอย่างไรดีเหมือนกัน ชักลังเล

พี่เมรินสุดสวยถ้าแวะมาอ่านอีกก็ขอความเมตตาแนะนำต่อว่าผมควรจะเลือกอย่างไรดี ได้ไหมคับ

.

ที่คุยกันเมื่อวาน ผมก็ทักน้องเค้าไปว่า เรียนมหาลัยเป็นไงบ้าง
คุยกันนิดหน่อย น้องเค้าก็มีถามว่า ผมเป็นไงบ้างด้วย

ผมก็ตอบแบบทั่วๆไป ไม่อยากคิดหรือคาดหวังอะไร

ผมควรจะบอกหรือถามน้องเรื่องการที่เราจะคบกันต่อไหมคับ ?
ผมจะบอกความรู้สึกว่าคิดถึง ว่ายังคงรักเค้าอยู่ได้ไหมคับ ?

หรือผมควรวางตัวหรือทำประการใดจึงจะเหมาะสมคับ

ผมไม่กล้า กลัว กลัวว่ามันจะยังไม่สมควรพูดหรือทำอะไรที่มากเกินไปเลย

.

ตอนนี้ก็ดีขึ้นมากคับในใจไม่ได้คาดหวังอะไรมาก แถมยังแอบลังเลเสียอีก

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำมากนะคับ
mayrin
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2008, 10:31 »

ผมควรจะบอกหรือถามน้องเรื่องการที่เราจะคบกันต่อไหมคับ ?
ผมจะบอกความรู้สึกว่าคิดถึง ว่ายังคงรักเค้าอยู่ได้ไหมคับ ?

กายกรรม มโนกรรม วจีกรรมใดที่เป็นบ่อเกิดแห่งตัณหา
รบกวนความสงบของจิตที่กำลังเริ่มตั้งมั่นได้
เป็นเหตุแห่งความฟุ่งซ่านกำเริบขึ้นของกิเลส
อันฉุดรั้งจิตให้วนเวียนไปสู่เส้นทางสายทุกข์เดิมๆ ของกรรมเก่า
พึงงดเว้น และสำรวมระวังให้มาก

หรือผมควรวางตัวหรือทำประการใดจึงจะเหมาะสมคับ

พูดคุยเป็นปกติ ถามทุกข์สุขทั่วๆ ไป
ตามควร ตามวาระโอกาสที่เหมาะสม
วางตนและวางจิตไว้ ว่า
เราคือพี่ชายที่อบอุ่นของน้องชายคนหนึ่ง
เป็นผู้ที่มีวุฒิภาวะเป็นผู้ใหญ่พร้อม

ใช้ประสบการณ์อันจิตได้เสวยทุกข์เวทนา
ที่ผ่านมาเป็นแบบฝึกหัดเพื่อพัฒนาตน
ไปสู่คนที่มีความมั่นคงทางจิต
สามารถอดทน อดกลั้น รู้เท่าทัน
ต่อแรงเสียดทานของธรรมมารมณ์ที่แล่นมากระทบจิต
ไม่เป็นคนวู่วามใจร้อน ขี้น้อยใจ ขี้ระแวง คิดมาก
แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 165

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2008, 10:42 »

คุณ Cursed Scroll นี่ดูคุ้นๆนะเนี่ย เหมือนรู้จักกัน 

ดูจากคำถามแล้วคุณยังสับสนในเรื่องของความสัมพันธ์อยู่ ไม่กล้าตัดสินใจทำอะไรลงไป
เหมือนลึกๆ ใจมันเรียกร้องโหยหาความรัก อยากกลับไปคบกับน้องเขาอยู่
แต่อีกใจนึง ก็อยากอยู่คนเดียวไปเรื่อยๆ ถ้าคิดถึงความทุกข์ที่เจอมา

ผมไม่สามารถบอกได้นะครับ ว่าคุณควรมีความสัมพันธ์แบบใดกับน้องเขา
แต่ผมถือหลักว่า เราจะคบใคร ( ไม่ใช่เฉพาะแฟนนะครับ ) หรืออยู่กับใคร แล้วทำให้เขามีความสุขได้
และเราก็มีความสุขได้ด้วยเนี่ย เราต้องรู้สึกเต็มในตัวเองก่อนครับ

คือไม่ใช่เราไปหาใครเพื่่อมาเติมเต็มอะไรที่เราขาด รักแบบนี้จะเป็นรักที่เต็มไปด้วยความคาดหวัง
มากกว่าความปราถนาดีห่วงใยกันครับ เมื่อใดที่เราไม่ได้ดั่งใจ เราก็จะเริ่มหาเรื่องกัน โยนคำพูดไม่ดีใส่กัน
ทำไมเธอไม่ทำอย่างนั้น ?  ทำไมคุณไม่ทำอย่างนี้ ? ......   แค่คิดก็เหนื่อยแล้วครับ 

ก่อนที่คุณจะตัดสินใจอะไรลงไป ลองฝึกรู้ทันตัวเองก่อนดีไหมครับ
อยากคุยกับน้องเขา ให้ดูว่า มันอยากคุยเนื่องจากอะไร มีราคะเป็นแรงผลักดันหรือเปล่า
ถ้ามีราคะเป็นแรงผลัก ใจคุณก็พร้อมที่จะเหวี่ยงเข้าไปหาความทุกข์ตลอดเวลา
เช่น ถ้าน้องเขาตอบอะไรไม่ดีมา คุณก็จะทุกข์ใจทันที

การเอาใจไปผูกไว้กับสิ่งนอกตัวก็เหนื่อยอย่างนี้แหล่ะครับ 

รู้ทันกาย และใจตัวเองไว้มากๆนะครับ แล้วคุณจะรู้เองว่าสถานการณ์ไหนควรทำอย่างไร
เพราะสติ สัมปชัญญะ และปัญญา ไม่หลอกเราไปในทางไม่ดีหรอกครับ 

หลวงพ่อจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า ถ้าเอ็งอยากจะไปอยู่กับหลวงพ่อ อยู่กับพระพุทธเจ้า ก็ทำลาย"ความรู้สึก" ให้หมดเสีย ใช้ "สติ" นั่นแหละ กอปรกับความเพียรไม่ท้อถอย สักวันหนึ่งเอ็งจะค้นพบความจริง ก็ไปอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตาย เท่านั้นเองหรอก - หลวงพ่อประสิทธิ์ ถาวโร วัดถ้ำยายปริก
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008, 10:07 »

หลังจากได้คุยกันล่าสุดวันพุธที่ 11 มิถุนายน 2551 ที่ผ่านมา
ตอนกลางคือ ผมกับน้องได้คุยกันอีก

เราคุยกันเรื่องภาพยนต์ที่เคยนัดไว้ตอนยังไม่เลิกกันว่าจะไปดูด้วยกัน

ผมเริ่มบทสนทนาว่า " เรื่อง .... เป็นไงบ้าง สนุกป่าว "

น้องตอบว่า " ยังไม่ได้ดูเลย จะไปดูวันศุกร์ "

ผม " ไปดูกันกับเพื่อนหลายคนเลยดิ "

น้อง " ป่าวไปดูคนเดียว "

ผม " จริงดิ ไปดูเป็นเพื่อนด้วยป่าว ช่วงไหนอ่ะ "

น้อง "ช่วงเช้าอ่ะ"

ผม " ทำไมไปเช้าหล่ะ ไปเย็นดิ "

น้อง " ช่วงเช้าไม่ค่อยมีคน"

ผม " หนังมันเข้านานแล้ว คงไม่มีคนทุกรอบแหละ "

แล้วอยู่ๆน้องเค้าก็ปิด MSN ไป ทำให้ผม งง ... ยังคุยกันไม่จบเลยหนิ จะเอาไง

.

ต่อมาคือวันพฤหัสที่ 12 มิ.ย. ผมก็รอน้องเค้าออน MSN แต่ก็ไม่ออน
ผมเลยตัดสินใจโทรไปหาตอนดึกๆ ดูสักครั้งหลังจากไม่กล้าโทรไปมาหลายสัปดาห์
ปรากฎว่า น้องไม่รับโทรศัพท์

แล้วผมก็ไม่ได้ติดต่อกับน้องอีกจนถึงวันนี้พุธที่ 18 มิ.ย.

ความจริงตั้งแต่เริ่มแรกจนถึงวันศุกร์ที่(13 มิ.ย.)ผ่านมา ผมไม่เคยกล้าตัดสินใจจริงๆจังที่จะตัดน้องเค้าออกไปจริงจังเลย
เพราะกลัว กลัวว่าจะตั้งใจแล้วตัดได้จริงจัง
เพราะปกติเวลาผมตั้งใจไว้แบบนี้จะทำได้ง่ายและเร็ว นับจากผ่านคนมามากมาย

แต่ * สำหรับน้องคนนี้ทำไมถึงตัดใจไม่ได้ก็ไม่รู้ทั้งที่ตั้งใจแล้วว่าจะไม่ใส่ใจอีก

.
.

เมื่อวาน ( 17 มิ.ย.) ผมทนไม่ได้ก็เลยแอบเข้าไปดู hi 5 น้องเค้าอีกครั้ง
จากการที่มีคนเข้ามาตอบน้องและอ่านลิ้งที่ตอบไปถึงเพื่อนๆ ทำใหเผมพอปะติดเรื่องราวได้ว่า....

( ผมสงสัยตัวเองว่า ผมกำลังทำอะไรอยู่ ทำไมต้องทำแบบนี้ ต้องไปอ่าน hi5 น้องเค้าแล้วมาลิ้งอ่านต่อไป
แล้ววันนี้ก็ยังพยายามที่จะอยากทราบต่อไปว่าเรื่องจบลงหรือดำเนินต่ออย่างไร)

จากที่อ่าน hi 5 ปะติดปะต่อได้ว่า

น้องเค้า( G ) ได้นัดกับน้อง Z (ต่อไปขอแทนชื่อด้วยตัวอักษรสมมติเพื่อความเข้าใจง่าย )
G น่าจะได้ไปไหนมาไหนกับ Z ช่วงเย็นๆ ไม่ว่าจะกินข้าว และน่าจะ ** กินเครื่องดื่มแอลกอฮอล์
จากการเดาที่ G ได้ไปตอบว่าเมื่อคืนมึนมาก

และจากการอ่าน hi 5ของ G และ Z แล้ว ทำให้คาดหมายได้ว่า ทั้ง 2 คนน่าจะคุยๆกันอยู่ ในฐานะที่จะคบกันต่อไป

ต่อมา พบว่า Z ได้มาต่อว่า G ว่า นักนัดไว้วันจันทร์ที่ 16 มิ.ย. แล้วทำไม G ไม่มารอนานมากเป็นหลายชม.
ไม่บอกกันเลย ไม่โทรมา โทรไป G ก็ไม่รับ และน้อง Z กล่าวว่า คิดถึง G จนนอนไม่หลับ

( เรื่องนี้ก็ทำให้ผมกำหนดไม่ทัน ไม่แอบนั่งร้องไห้เสียใจอยู่นิดนึง ไม่รู้จะไปอ่านของน้องเค้าให้ตัวเองคิดมากทำไม )
.
.

...

พี่เมริน

ผมกำลังทำอะไรอยู่

ทำไมถึงเป็นแบบนี้ก็ไม่รู้
ละอายใจเหลือเกิน
พยายามกำหนด รู้ปัจจุบัน
มันก็ลำบาก
อึดอัด หนักอกมากมาย

ทั้งที่รู้ว่าทำอะไรไม่ได้ก็ยังจะไปพยายามหาข้อมูลน้องเค้า (G) อีก
ยังอยากรู้ว่าน้องเค้าเป็นอย่างไร

ตอนนี้ จน ณ ปัจจุบัน

ผมก็คิดได้อย่างนึงว่า
ถ้าตามรู้ตามดูไปให้ทัน ถึงจะไปดูข้อมูลก็คงไม่ผิดมั้ง(จะเข้าข้างตัวเองไหมอ่ะคับ)
ถ้าหากรู้แต่ใจไม่ไปยึดติดกับมัน คิดว่าเก็บไว้เป็นข้อมูล แบบนี้ได้ไหมคับ

แล้วก็ตอนนี้ ในส่วนตัวผมเองก็คงเพียรทำความดีต่อไป
ถึงน้องเค้าจะคบหลายคน คุยกับหลายๆคน ถ้าผมดีพอน้องเค้าก็คงจะกลับมาเองและเลือกผมอยู่ดี
ถ้าผมไม่ดี ถึงจะคบกับผมคนเดียว น้องเค้าก็คงไม่เลือกผมและไม่คบกับผมต่อไป
ตอนนี้ก็คิดแบบนี้เลยสบายใจ ไม่สนใจว่าตอนนี้น้องเค้าจะไปคุยหรือดูๆใครอยู่
( แต่แค่อยากรู้เก็บไว้เป็นข้อมูล )

สุดท้ายพี่เมริน
ผมเป็นห่วงน้องเค้ามากเลย
รู้สึกว่ามหาลัยที่เค้าเรียนจะมีแนวเด็กเกเรเที่ยวเตร่เยอะ
กลัวว่าน้องเค้าจะตามเพื่อนไปไม่ดี จะไปกินเหล้าเมายา
ในส่วนนี้ผมจะทำอะไรได้ไหมคับ หรือได้แต่ส่งความปรารถนาดีไปด้วยใจเท่านั้น ทำอะไรเป็นรูปธรรมไม่ได้
อยากจะ SMS บอกว่า มีอะไรหรือมีปัญหาอะไรก็ยังมีผมอยู่ แบบนี้ก็ไม่กล้า
เพราะฐานะความสัมพันธ์ของเรายังกำกวงอยู่

ถ้าผมเป็นห่วงน้องเค้าจริงพอจะมีวิธีแนะนำไหมคับว่าทำอะไรถึงจะดีคับ

ขอบคุณมากมาย
และรู้สึกละอายใจจริงๆคับ
ร้องไห้มาหลายรอบมากมาย

aston27
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008, 13:09 »

นี่แหละ ที่ผมบอกว่าชั่งใจอยู่ตั้งแต่แรก ว่าจะตอบดีไหม
ผมตอบไปก็ไม่ได้ช่วยอะไรคุณเลย

เพราะผมบอกวิธีให้พ้นจากปัญหาและทุกข์
คุณกลับมัวแต่ไปสนใจว่าจะสานต่อทุกข์และปัญหายังไง โดยไม่ให้ทุกข์

เหมือนผมเดินผ่านบ่ออุจจาระบ่อนึง เห็นคุณว่ายอยู่ในนั้น
ว่ายไปร้องคร่ำครวญไป ว่าเหม็นๆๆ เป็นทุกข์มาก
ผมก็บอกวิธีปีนขึ้นจากบ่อไป

แต่คุณเลือกจะเงยหน้ามองแป๊บเดียว แล้วก็ดำลงไปเหมือนเดิม

ที่นี่ ไม่มีใครช่วยคุณได้หรอกครับ ถ้าคุณไม่ช่วยตัวเอง
ถ้าคุณยังมัวแต่สนใจว่าในบ่อมีอุจจาระของใคร ถ่ายไว้เมื่อไหร่
ใครแอบไปกินอะไร ถ่ายยังไง ก็แปลว่าคุณไม่ได้เข้าใจสิ่งที่พวกเราพยายามบอก

ถ้ายังไม่ขนขวาย ย้อนกับมามีสติรู้สึกตัว
ถ้ายังมัวไปสนใจใส่ใจชีวิตคนอื่น คิดฟุ้งซานไปเรื่อยๆ
ก็อย่ามาถามใครเลย ว่าจะทำยังไงดี

ถามจริงๆ ยังรักจะคร่ำครวญต่อไปอีกเหรอครับ
ทำไมไม่อยู่กับปัจจุบัน?

ถ้าคุณไม่ยอมกลับมามีสติ
ผมก็จะถือว่า สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม นะครับ
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008, 13:35 »

^
^
^

พี่พูดได้ถูกต้องแล้วคับ

ผมจะพยายามมีสติให้มากและอยู่กับปัจจุบัน

ขอโทษด้วยคับ ที่ผมปฏิบัติไม่ได้ดีเท่าไร และอาจทำให้พี่อารมณ์เสียไป

ขอบคุณทุกคำแนะนำมากคับ
แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 165

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008, 13:57 »

อ้างถึง
ขอโทษด้วยคับ ที่ผมปฏิบัติไม่ได้ดีเท่าไร และอาจทำให้พี่อารมณ์เสียไป

ผมว่าพี่แอสตันไม่ได้อารมณ์เสียหรอกครับ 
แต่บางที การพูดจาปลอบดีๆ ก็อาจจะไม่ได้ผลเท่าคำแรงๆแต่สะกิดใจให้คิดครับ
ซึ่งผมว่าก็ได้ผลซะด้วย 

อีกอย่างผมว่า ปัญหาของคุณตอนนี้ ไม่ใช่การปฏิบัติดีหรือไม่ดีหรอกนะครับ
เพราะการดูว่าปฏิบัติดี หรือไม่ดี ก็แค่ดูกันเป็นขณะๆว่า มีสติรู้อยู่กับปัจจุบันหรือไม่

ดูจากที่คุณเล่ามา และหลายๆอย่างที่คุณได้ทำไป
คุณแทบไม่ได้อยู่กับปัจจุบันเลยนะครับ คุณมักจะฟุ้งซ่านไปในอดีต และอนาคต

อ้างถึง
ผมก็คิดได้อย่างนึงว่า
ถ้าตามรู้ตามดูไปให้ทัน ถึงจะไปดูข้อมูลก็คงไม่ผิดมั้ง(จะเข้าข้างตัวเองไหมอ่ะคับ)
ถ้าหากรู้แต่ใจไม่ไปยึดติดกับมัน คิดว่าเก็บไว้เป็นข้อมูล แบบนี้ได้ไหมคับ

คุณทำได้หรือครับ ที่บอกว่ารู้แต่ไม่ยึดติด ??  เพราะแค่บอกว่า เก็บไว้เป็นข้อมูล
นั่นก็แสดงแล้วว่าคุณยึดติด อยากรู้ อยากติดต่อกับน้องเขาต่อไป

คำแนะนำทุกคำแนะนำ จะไม่มีประโยชน์เลยนะครับ
ถ้าคุณยังไม่ลองทำอย่างจริงจัง

ลองกลับมาอยู่กับปัจจุบันก่อนดีไหมครับ ?? 

แล้วเวลาว่าง แทนที่จะฟุ้งซ่าน หรือไปหาข้อมูลของน้องเขา
ก็ลองไปสละแรงกายแรงใจ ช่วยเหลือสังคม และผู้ด้อยโอกาสดูครับ
แล้วจะพบว่าความรักแบบเมตตา ก็ยังมีอยู่ในโลกนะครับ

อีกอย่าง เท่าที่ผมสังเกตดู ผมรู้สึกว่าคุณกำลังแสวงหาความรักอย่างเกินพอดีนะครับ 

คือใจคุณเรียกร้องแสวงหาความรักตลอดเวลา  และก็ต้องการคนที่ดีๆ เป็นคนดี เพอร์เฟ็คด้วย

คุณอยากได้คนที่ดีพร้อมนั้นไม่ผิดครับ เพราะใครๆก็อยากได้กัน
แต่ให้ลองถามตัวเองนิดนึงว่า "คุณดีพอที่จะได้เจอคนที่ดีพร้อมหรือยัง? "

คนเราเป็นคนแบบไหน ก็มักมีแนวโน้มที่จะเจอแต่คนประเภทเดียวกันครับ
เช่น คนไม่มีศีล ก็จะเจอกับคนไม่มีศีล 

ดังนั้น ก่อนจะหวังถึงคนรักที่ดีพร้อมในอนาคต
ให้ลองกลับมาอยู่กับปัจจุบัน สำรวจตัวเราเองก่อนนะครับ

ว่า ทาน ศีล ภาวนา ของเราดีระดับไหน มีความสว่างระดับไหน
ถ้ายังไม่ดีพอ ก็อย่าพึ่งไปหวังจะเจอคนที่ดีพร้อมเลยนะครับ

ถ้าคุณมีแฟนตอนนี้ ในสภาพที่ทาน ศีล ภาวนา ยังไม่ดีพอ
ส่วนใหญ่ ก็จะมาเจอกันเพื่อใช้กรรมครับ เรียกได้ว่ามีโอกาสเป็นคู่บาป สูงกว่าคู่บุญ

แล้วคุณต้องการคู่บาป หรือคู่บุญครับ ??

เน้นอีกรอบครับ กลับมาอยู่กับปัจจุบัน แล้วค่อยๆพาชีวิตไปด้านสว่างดีกว่าครับ
ไม่มีประโยชน์อะไร จะจมปลักอยู่กับอดีต และหลงเพ้อฝันไปในอนาคต

ปัจจุบันไม่เคยหลอกใครครับ 

ป.ล. ผมไม่ได้อารมณ์เสียนะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน 2008, 16:30 โดย แสงเก้า » บันทึกการเข้า

หลวงพ่อจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า ถ้าเอ็งอยากจะไปอยู่กับหลวงพ่อ อยู่กับพระพุทธเจ้า ก็ทำลาย"ความรู้สึก" ให้หมดเสีย ใช้ "สติ" นั่นแหละ กอปรกับความเพียรไม่ท้อถอย สักวันหนึ่งเอ็งจะค้นพบความจริง ก็ไปอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตาย เท่านั้นเองหรอก - หลวงพ่อประสิทธิ์ ถาวโร วัดถ้ำยายปริก
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008, 16:42 »

เป็นคำตอบที่ตรงและโดนใจเป็นอย่างมากในรอบหลายๆปีที่ป่านมาคับ

ขอชื่นชมและขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีเยี่ยมเช่นนี้จริงคับ

......................

ผมปรารถนาความรักที่ดี
จึงทำให้ผมคิดไปว่าน้องเค้าน่าจะเป็นคนที่ดีคนนึงและมีหลายอย่างที่ตรงกับสเป๊ก
หลังจากผมเจอคนมานับสิบๆที่ผ่านมาซึ่งไม่เคยตรงใจเท่านี้เลย
จึงทำให้เป็นเหตุผลสำคัญที่ทำให้ผมตัดใจไม่ลง จึงทำให้จมปลักอยู่เช่นนี้

และคิดจะกลับไปคืนดีด้วยและพยายามหาทางทุกอย่าง
โดนลืมไปว่า กำลังเป็นคนตาบอดและมองไม่เห็นทางอยู่อย่างมากโดยไม่รู้ตัวเองเลย

น่าละอายใจจริงๆ
เมื่อวานพระธาตุที่มีที่ห้องก็เสด็จกลับไป ๑ องค์ ท่านคงจะเตือนผมแล้วว่า
ผมกำลังทำอะไรอยู่ กำลังอยู่แต่ในความประมาท
ปรารถนาแต่ความทุกข์โดยไม่ลืมหูลืมตา มีโมหะอยู่เต็มใจ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำให้ผมตื่นจากหลับ
ให้เห็นแสงส่วางจากความมืด

" คนเราเป็นคนแบบไหน ก็มักมีแนวโน้มที่จะเจอแต่คนประเภทเดียวกันครับ

ทาน ศีล ภาวนา ของเราดีระดับไหน มีความสว่างระดับไหน
ถ้ายังไม่ดีพอ ก็อย่าพึ่งไปหวังจะเจอคนที่ดีพร้อมเลยนะครับ "

^
^

ด้วยคำเตือนนี้ก็ทำให้ผมคลายใจและกลับไปทำในสิ่งที่ควรทำตามหน้าที่ต่อไป

ขอขอบคุณทุกท่านที่แนะนำมาตลอดคับ

และขออนุโมทนากับทีมงานทุกท่านมา ณ ที่นี้
mayrin
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008, 17:27 »

จากที่อ่านมาทั้งหมด
อนุมานอุปนิสัยของน้อง
เข้าใจว่า "ไม่ชอบความสัมพันธ์ในเชิงรุก"
ถ้ามีผู้ใด พยายามคืบเข้าไปใกล้
ในโลกส่วนตัวของเขา
ซึ่งได้เขากำหนดขอบเขตระยะจำกัดไว้
หรือชี้นำให้กระทำตรงข้าม
กับสิ่งที่เขาตัดสินใจเอาไว้แล้ว
เขาจะก็ปิดกั้น และต่อต้านได้ง่าย

ถ้าจะคบกับน้อง คุณก็ต้องไม่รุกเข้าไปใกล้
เลยขอบเขตที่เขากำหนดไว้
มีความสัมพันธ์ที่เป็นไปตามความพึงพอใจของฝ่ายเขา
เช่น อยากมาหาก็มา โทรไปอยากรับก็รับ ไม่อยากรับก็ไม่รับ

ซึ่งจะขัดกับธรรมชาติวิสัยที่อ่อนไหวง่าย
ต้องการความชัดเจน การเปิดเผยตัวตนและความรู้สึกที่แท้จริง
ต้องการความรักความห่วงใยจากคนรักอย่างมากมายของคุณ

ดังนั้นความขัดแย้ง ความไม่สามารถลงกันได้ เข้ากันได้นี้
จะทำให้คุณบังเกิด ความทุกข์ทั้งในปัจจุบันเช่นที่ประสบอยู่ ณ ขณะนี้
และจะเกิดขึ้นสืบเนื่องต่อไปในอนาคต
ถ้ายังพยายามสานต่อมีความสัมพันธ์ในฉันท์คนรักกับน้องแบบเดิม

กรรมที่เบียดเบียนตนและคนอื่นให้บังเกิดทุกข์ กรรมนั้นชื่อว่าไม่สมควรกระทำ

ส่วนที่กังวลเป็นห่วงว่าน้องจะคบกับคนไม่ดีนั้น
ก็ควรจะวางใจได้ในระดับหนึ่ง
เพราะดูเหมือนว่า ตามอุปนิสัยของน้อง
จะเป็นคนที่ระมัดระวังตน  เป็นตัวของตัวเองไม่คล้อยตามใครง่ายๆ
มีโลกส่วนตัวสูง  ไม่ทุ่มเทใจให้ใครลึกซึ้ง
ก็คงจะไม่ยอมให้ใครเข้าหาผูกพันธ์ใกล้กับตัวเองโดยง่ายอยู่แล้ว

ซึ่งเป็นข้อได้เปรียบ อันตัวเรามีน้อยกว่า
ดังนั้น ณ. ตอนนี้ ผู้ที่ควรกังวลและเป็นห่วง
จึงควรเป็นตัวเราเองมากกว่าค่ะ

ควรตัดช่องทางที่จะให้ธรรมมารมณ์มากระทบ
หยุดสืบสาว หาข่าวเรื่องราวเกี่ยวกับตัวน้อง
รักษาจิตตนให้มีความเข้มแข็งมากกว่านี้
เมื่อเราเป็นที่พึ่งของตัวเองได้
จึงจะสามารถเป็นที่พึ่งของคนอื่นและช่วยเหลือคนอื่นได้ค่ะ
aston27
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2008, 08:15 »

มาตอบให้สบายใจว่า ..ผมไม่ได้อารมณ์เสียหรอกครับ 

ผมอาจจะชอบวิธีสอนแบบเซ็นน่ะ
คืออาจารย์เซ็น เวลาสอนบางทีท่านไม่พูดมาก

เอาไม้เคาะหัวลูกศิษย์ให้มันตื่นเลย

เจ็บหน่อย เจ็บนิดโปรดคิดอภัย
แต่อย่าเข้าใจผิดว่าผมอารมณ์เสีย

คือมาตอบในนี้ ผมก็ทำใจไว้เป็นเบื้องต้นอยู่แล้ว
ว่าเรามาช่วยชี้ทางที่พระพุทธเจ้าท่านบอกไว้
และครูบาอาจารย์ท่านเดินนำร่องทิ้งรอยไว้อีกที

ใครจะเดินไม่เดินผมก็ไม่เดือดร้อน อันนี้พูดตามตรงนะ
ถึงบอกว่า สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมนะ

ผมก็ต้องมีอุเบกขาธรรมไว้ยึดเหนี่ยว
ช่วยคนที่สมควรช่วย ช่วยคนที่พร้อมจะช่วยตัวเอง
ช่วยแล้วเขาไม่รอด ก็ต้องปล่อยวาง

ถึงบอกไงครับ ว่าคุณต้องมีสติ จะได้ช่วยตัวเองได้

มีสติอยู่กับตัวเองเยอะๆนะครับ หลงไปนึก หลงไปคิดก็รู้สึกตัวไว้นะ 
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2008, 09:50 »

เข้ามาอ่านแล้วขอขอบคุณและซาบซึ้งกับคำแนะนำของพี่เมรินมากคับ

น้ำตาไหลเลย 

นอกจากคำแนะนำที่ดีแล้ว
ยังรู้สึกถึงความปรารถนาดีที่แผ่ซ่านออกมาจากตัวอักษรด้วย

ถ้าผมมีพี่สาวอย่างพี่เมรินสักคน

ก็คงจะดี
กร
เกิดมาเพื่อจะเรียนรู้ทางที่จะไม่เกิดอีก
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 318

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2008, 15:11 »

ผมเคยฟังซีดีวิธีการปฏิบัติของพระอาจารย์ปราโมช
และที่ท่านเทศน์ที่ศาลาลุงชิน
พระอาจารย์สอนดีมาก

เห็นน้องบอกว่า เคยฟังหลวงพ่อด้วย
อย่าลืมเลิก "กำหนด" ซะนะครับ
"รู้" อย่างเดียว ไม่ใช่ "กำหนดรู้" 

ต้องบอกก่อนว่า พี่ก็เป็นพวกความอดทนสั้น
ช่วยใครได้ไม่นาน
ถ้าบอก 2-3 ทีแล้วยังไม่รู้เรื่อง ก็เลิกบอก
พี่อ่านมานานแล้ว ทีแรกไม่เคยคิดจะตอบ
ที่จะไม่ตอบ ก็เพราะเกรงว่า จะไปกระแทกใจน้องเข้า
เพราะน้องเป็นคนถนัด "อิน" มากเลย
เจออะไรก็ "อิน" กับ เหตุการณ์ไปหมด
อ่านอะไรเข้า ก็ฟุ้ง จินตนาการเรื่องของเขาขึ้นมา
แต่ดันไม่รู้ตัวว่า ฟุ้งไปเนี่ยสิ ที่น่าสงสาร 

ไอ้ที่ว่า กำหนดไม่ทันนั่นน่ะครับ ก็เพราะว่า น้องหลงเข้าไปอยู่ในความคิดเรียบร้อย แล้วไม่รู้ตัว

กลับมาอยู่บ้านดีกว่าครับ กลับอยู่กับตัวเราเนี่ย
ไม่ต้องเรียกร้องเอาความรักจากข้างนอกหรอกครับ
หัดรักตัวเองก่อน รักมากๆ จนล้นเหลือ แล้วเราจะมีความรักเผื่อให้คนอื่น
อย่างที่น้องรู้สึกถึงความปรารถนาดีของพี่เมริน (จนอยากได้ความรักจากพี่เค้า อยากได้มาเป็นพี่สาว)
หัดรู้ หัดดูไปเถอะครับ เดี๋ยวก็รู้ว่า รักตัวเองเป็น เป็นยังไง

คนส่วนใหญ่ เสียเวลากับเรื่องไร้สาระมากมายที่ไม่มีแก่นสารอะไร
ถ้าน้องยังจะเสียเวลา คิด อ่าน ทบทวน เรื่องของน้องคนนั้นอีก
น่าเสียดายที่ไม่ได้ใช้ศักยภาพของการเป็นมนุษย์อย่างเต็มที่นะครับ
มนุษย์เนี่ย เป็นสัตว์ที่มีโอกาสปฏิบัติธรรมได้มากที่สุด
ดีกว่าเทวดา ดีกว่าพรหม อีกนะ
ก็เพราะว่า มนุษย์เรา เดี๋ยวก็สุข เดี๋ยวก็ทุกข์ ถึงปฏิบัติง่าย
เป็นเทวดา สบายเกินไป เป็นพรหม สงบนิ่งเกินไป

ศาสนาพุทธกำลังเสื่อมลงทุกวันๆ
และเราก็ไม่รู้จะตายวันไหน
จะเอาเวลาไปผูกไว้กับเรื่องนี้ทำไมล่ะครับ
อีกนานนะครับ กว่าพระพุทธเจ้าองค์ใหม่จะมาตรัสรู้
ถ้าร่องรอยการปฏิบัติตอนนี้ขาดหายไปแล้ว ไม่เหลือคนปฏิบัติแล้ว
เวลานั้นเท่ากับ ศาสนาเสื่อมไปสิ้นจริงๆ แล้ว
ถ้าไม่รีบปฏิบัติตอนนี้ พี่ยังกลัวตัวเองจะไปเสียเวลาในนรกเลย
ถ้าไปอยู่นั่นนะ เรื่องที่น้องทุกข์อยู่ตอนนี้อะ เทียบไม่ติดหรอก

น้องไม่กลัวว่าจะเสียเวลาแบบพี่มั่งเหรอ

ไม่ว่าปัญหาอะไรเข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ทำใจไม่ได้ ก็ไม่ต้องทำใจ
ปัญหามันก็อยู่ใต้ไตรลักษณ์ เกิดได้ก็ดับได้
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2008, 15:54 »

อ่านของพี่กรแล้ว ก็อดอมยิ้มตามไปด้วยไม่ได้

ตอนนี้อยากให้พี่กรมาเป็นพี่ชายอีกคนแล้วสิเนี่ยคับ
อ่านแล้วได้ความรู้สึกอบอุ่นเหมือนพี่ๆน้องๆ เตือนด้วยความหวังดีเลยจริงๆ

( อยากก็รู้ว่าอยาก ชอบก็รู้ว่าชอบ)

ขอบคุณมากคับ 
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2008, 11:59 »

อ้างอิงจากกระทู้
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=629.0

หลังจากผ่านเรื่องราวมาทั้งหมด
สรุปจบ ก็คือ เราคบเป็นแฟนกัน
น้องเค้าดีขึ่นทุกอย่าง เชื่อผม สนใจผม เป็นแฟนที่ดี

แต่ ......

ในส่วนของตัวผม หลังจากสมหวังแล้ว

ผมก็รู้สึกขึ้นมาว่า ผมไม่ต้องการอะไรเลยในชีวิต
ความสุขที่แท้จริงไม่ใช่เรื่องมีแฟน สมหวัง

ผมต้องการเพียงไปวัดไปวาช่วยงานที่วัด
ทำบุญ ทำทาน รักษาศีล ภาวนา

มีความสุขกับการดูกายใจ
สนุกกับการเห็นอกุศล แม้หลายๆครั้งจะเผลอไผลไปบ้างก็ตาม

คิดแล้วก็ขำตัวเองจริงๆ
ว่าสมัยก่อนไปนั่งคร่ำครวญเสียใจมากมายขนาดนั้นกับเรื่องความรักไปได้อย่างไร

จิตใจมันเปลี่ยนแปลงไม่แน่นอนจริงๆ

ตอนนี้ ผมรู้สึกว่าน้องที่คบกันนั้น น้องเค้าถือว่าดี
ผมก็วางจิตไว้ด้วยความปรารถนาดีและหวังให้น้องมีอนาคตที่ดีและเข้ามหาลัยที่ต้องการจะย้ายไปได้

ทุกๆวันผมก็ให้กำลังใจน้อง คอยเตือนน้องให้อ่านหนังสือ
ให้นึกถึงครอบครัวนะ ต้องตั้งใจสอบตั้งใจเรียนให้ดีและกตัญญูมากๆ
ทำแบบนี้เกือบทุกวันเลยเพราะเป็นห่วงและน้องเค้ายังเด็ก
แต่น้องเค้าก็เชื่อผมมากๆเลย

ผมยังให้น้องเค้าว่าต้องสวดมนต์ทุกวันด้วยนะเลย(แกมบังคับ)
ว่างๆ ก็ยังตั้งใจว่าพอไปวัดจะชวนน้องไปช่วยงานที่วัดแบบที่ผมชอบไปด้วย

และผมก็ไม่ได้มีจิตที่หวังในกาม เฉกเช่นเมื่อก่อนอีกต่อไปกับน้อง
มีแต่เป็นห่วงและปรารถนาดี

ผมก็คิดว่าตราบใดที่น้องเค้ายังดี ผมก็จะคบเป็นแฟนต่อไป
เพื่อคอยช่วยเหลือ ดูแลให้น้องเค้า ทำหน้าที่ที่ควรทำให้ดีและเดินไปในทางที่ถูก

ที่ผมเป็นแฟนแล้วทำแบบนี้นั้น
มันได้ไหมคับ

เพราะหลายๆครั้งผมรู้เลยว่า ผมไม่มีจิตคิดไปในทางต้องการทางกามฉันทะเลยแบบก่อน

หรือว่า ความรักที่เรียกว่าความปรารถนาดีมันเป็นแบบนี้หรือเปล่า

แปลกใจตัวเอง ทั้งที่อยู่กับน้อง แต่ใจมันก็นิ่ง
มันมีแต่ความปรารถนาดีแผ่ออกมา

ชักกลัวตัวเองเหมือนกันคับว่าผมผิดปกติหรือเปล่าเนี่ย -___-"
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2008, 12:08 »

ป.ล. ขอโทษพี่แอสตั้นนะคับ
ที่ไม่ใช่เหยื่อรายใหม่ หุ หุ   
เป็นรายเดิมโบราณครำคร่า 

แต่น่าจะพอลับสมองไปได้นะคับ   

อ้างอิง
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=724.0
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2008, 12:36 »

อ่าวววววววววว

เอามารวมกระทู้เก่าก็มิบอกกล่าว เลยต้องโทสับไปสอบถามมา

พี่กรรึเปล่าอ่า ใจร้ายมากมาย น่าจะบอกล่วงหน้าด้วย ฮือๆๆๆๆ

ป.ล. ปฏิบัติธรรมแล้วมีแฟนมีครอบครัวจะ balance อย่างไรดีแนะนำด้วยนะคับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์