แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
23 สิงหาคม 2019, 15:53 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ชื่นชมแสงดาวส่องทาง  (อ่าน 4811 ครั้ง)
Kunchai
การมีชีวิตอยู่_การอยู่อย่างมีชีวิต_สติ
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 2

« เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008, 17:30 »

ชอบเวปดีๆ อย่างนี้ อยากให้คนทั่วไปได้มาอ่านมากๆ เข้ามาถามกันเพื่อหาทางแก้ทุกข์ที่ถูกทาง  ให้เกิดความดี มีเมตตาต่อกัน เป็นกัณยาณมิตรที่ดีต่อกัน เศร้าใจทุกครั้งที่ได้ยินข่าวคนที่จบชีวิตก่อนวัยอันสมควร(ล่าสุดข่าวเด็กไม่มีเงินเรียนหนังสือจนต้องฆ่าตัวตาย) หากเขาได้มาอ่าน ได้มีโอกาสมาดู ได้มีใครสักคนช่วยแนะนำ ก็คงจะช่วยให้คนเหล่านั้นคิดได้ มีทางออกไม่มากก็น้อย

ขอชื่นชมแสงดาวส่องทางครับ
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008, 20:59 »

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะคุณ Kunchai   

...ในคืนวันที่มืดมนและหม่นหมอง
แสงดาวส่องทางใหม่ให้แลเห็น
สู่ทางดีมีธรรมนำสุขเย็น
ให้พ้นช่วงขื่นเข็ญของชีวิต...

ความคิดในการทำเว็บนี้ขึ้นมา
คือเพื่อช่วยคนที่อยู่ในช่วงทุกข์
จะได้ไม่ไปเดินในทางผิดๆ
ทีมงานแต่ละคนถนัดในการตอบปัญหาแต่ละด้าน
ก็มาช่วยกันเท่าที่ทำได้ค่ะ 

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ช่วยแนะนำเว็บนี้ให้คนอื่นๆ ได้รู้จักด้วยนะคะ 

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 165

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008, 21:08 »

ขอบคุณมากครับคุณ Kunchai 

อ่านแล้วก็ชื่นใจ มีกำลังใจทำหน้าที่ดาวน้อยๆ ที่พอจะช่วยส่องทางได้สักนิดหน่อยก็ยังดี 

หากมีอะไรที่เห็นว่าเวบนี้ควรจะปรับปรุง หรือเพิ่มเติมก็แนะนำได้เต็มที่เลยนะครับ
ถือซะว่าเป็นครอบครัวเดียวกัน ( ครอบครัวแสงดาวส่องทาง )

ขอบคุณอีกครั้งครับ 

หลวงพ่อจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า ถ้าเอ็งอยากจะไปอยู่กับหลวงพ่อ อยู่กับพระพุทธเจ้า ก็ทำลาย"ความรู้สึก" ให้หมดเสีย ใช้ "สติ" นั่นแหละ กอปรกับความเพียรไม่ท้อถอย สักวันหนึ่งเอ็งจะค้นพบความจริง ก็ไปอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตาย เท่านั้นเองหรอก - หลวงพ่อประสิทธิ์ ถาวโร วัดถ้ำยายปริก
Presh
ดาวส่องทาง
ดาวดวงใหม่

คำตอบ: 19

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008, 21:38 »

ขอบคุณค่ะสำหรับกำลังใจให้ดาวทุกดวง 
Kesara
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวดวงใหม่

คำตอบ: 29

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008, 22:00 »

ขอขอบคุณสำหรับคำชื่นชมนะคะคุณ Kunchai 
Kunchai
การมีชีวิตอยู่_การอยู่อย่างมีชีวิต_สติ
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 2

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2008, 16:41 »

ดาวดวงน้อยมาใหม่
ได้อ่านข้อความของทีมงานแล้ว

ชอบบทกวีเหมือนกัน ขอบคุณครับ
แต่งให้ทุกๆ คนที่เข้ามาอ่านแสงดาวส่องทางครับ

"ชีวิตคนดังสายน้ำไม่หวนกลับ
มีขึ้นลงตามวิถีอันผกผัน
ฝันเรือน้อยลอยล่องพบแสงดาว
ส่องทางทวนกระแสรู้เท่าทัน"
หน้า: [1]
  พิมพ์