๐๙๙ การถือศีล 8 ปฏิบัติธรรม& เจริญสมาธิวิปัสสนาให้ผู้ล่วงลับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๐๙๙ การถือศีล 8 ปฏิบัติธรรม& เจริญสมาธิวิปัสสนาให้ผู้ล่วงลับ  (อ่าน 5383 ครั้ง)
orachun
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 6

« เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 01:43 »

สวัสดีคะ  มีความสงสัยว่าหากเราจะไปเข้าวัดถือศีล 8 และปฏิบัติธรรม โดยมีความตั้งใจเต็มที่ บูญหรือกุศลที่ตั้งใจทำไปให้
จะถึงผู้ล่วงลับผู้นั้นหรือเปล่าคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2008, 08:41 โดย star4life » บันทึกการเข้า
กร
เกิดมาเพื่อจะเรียนรู้ทางที่จะไม่เกิดอีก
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 318

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 17:07 »

ที่ผมทราบข้อมูลมา ไม่ว่าเราทำกุศลอะไร หากเรามีความสุข ความดีมากพอ ก็สามารถแบ่งปันให้ผู้อื่นได้ทั้งนั้นครับ

การแบ่งปันให้คนด้วยกัน ก็ไปบอกเรื่องบุญกับเค้า ถ้าเค้าร่วมอนุโมทนาด้วยใจที่ยินดีกับบุญที่เราทำ เขาก็ได้รับบุญได้เช่นกัน
ไม่ใช่แผ่ส่วนกุศลให้คนด้วยกันนะครับ ถ้าคนที่เค้ามีจิตที่ไว ฝึกสติมาดี เค้าจะรู้สึกเหมือนมีอะไรพุ่งมาใส่เลยครับ
อันนี้ครูบาอาจารย์ท่านเคยพูดไว้ ผมจำไม่ได้ว่าอยู่ไฟล์ไหน

ถ้าเป็นเทวดา ท่านจะร่วมอนุโมทนาบุญด้วยได้เช่นกัน เหมือนดังที่เราทราบจากพระไตรปิฎก
ในเวลาที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ หรือช่วงเหตุการณ์สำคัญ ๆ หรือแม้แต่มีพระอริยเกิดขึ้นใหม่
เหล่าเทวดาก็มักมาร่วมสาธุ อนุโมทนาครับ

ภพของพรหม อันนี้ผมไม่ทราบนะครับ ที่เคยอ่าน เคยฟัง ก็ยังไม่เคยได้เห็นผ่านตาหรือฟังผ่านหู ว่า มีพรหมท่านใด ร่วมสาธุการหรือไม่ ที่ทราบมีแต่ว่า ภพนี้จะอยู่ในความนิ่งสงบ จิตเป็นสุขกับความสงบอยู่อย่างนั้น และยาวนานมากๆ

ส่วนภพเปรต (ที่คนส่วนใหญ่เรียกว่า ผี) เราก็แผ่ส่วนบุญไปให้ได้ ถ้าเค้ามีจิตที่รับได้ ก็จะได้รับไปครับ
แต่ถ้าจิตเค้าติดเศร้าหมอง ติดกับทุกข์บางอย่างของเค้าจนเป็นกำแพงหนา ก็ไม่อาจรับรู้กับสิ่งดีๆ ที่เราพยายามแผ่ให้ได้

ภพของอสูรกายจะยึดมั่นถือมั่นว่าตัวเองแน่ self จัด ยึดถือความคิด จะไม่ค่อยรับส่วนบุญ ส่วนกุศลครับ (มาแก้ไขเพิ่มเติมจากข้อมูลที่หามาได้ครับ)

ส่วนเดรัจฉาน และสัตว์นรก นั้น ระดับจิตเค้าจะยังไม่สามารถรับรู้ได้ เพราะหนักไปทางโมหะ กับเป็นทุกข์อยู่ตลอดเวลา
จนไม่อาจรับรู้สิ่งที่เราสื่อให้ได้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นกับจิตของผู้รับ ณ ขณะนั้นๆ ครับ ไม่ได้ขึ้นกับเราอย่างเดียวครับ

รออ่านคำตอบจากท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ เพราะที่ผมทราบคือแค่นี้

อนุโมทนาด้วยนะครับ ที่คุณตั้งใจพร้อมจะไปปฏิบัติครับ 
อันที่จริง เราปฏิบัติที่ไหนก็ได้ เมื่อไรก็ได้ ถือศีล 8 ที่บ้านก็ได้
ไม่จำเป็นต้องเอาตัวไปวัด แต่หมั่นเอาใจไปวัดได้นะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2008, 07:41 โดย กร » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าปัญหาอะไรเข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ทำใจไม่ได้ ก็ไม่ต้องทำใจ
ปัญหามันก็อยู่ใต้ไตรลักษณ์ เกิดได้ก็ดับได้
orachun
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2008, 02:13 »

ขอบพระคุณ คุณกรมากคะที่ช่วยให้ความกระจ่างกับคำถามข้างบนคะ  พอดีมีอีกคำถามคะ จะเป็นการดีไหมถ้าเราจดบันทึก
รายการที่เราทำบุญไว้เผื่อวันใดเราใกล้หมดลมเอามาอ่านจะทำให้ไปสู่ภพที่ดี (พอทราบว่าทั้งนี้ต้องมีการประกอบกรรมดีไว้
เป็นทุนเดิมด้วย)  คือ จริงๆแล้วจะถามให้คุณพ่อนะคะ  คือ เราไม่ทราบว่าท่านจะศรัทธาในการทำบุญแค่ไหน แต่ลูกๆ จะคอยชวนให้ทำ อันนี้ก็แล้วแต่ท่านละคะ  แต่ถ้าเราจดบันทึกรายการการทำบุญของท่านไว้อ่านให้ท่านฟังจะมีประโยชน์บ้างไหมคะ  ขอบคุณล่วงหน้าคะ
กร
เกิดมาเพื่อจะเรียนรู้ทางที่จะไม่เกิดอีก
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2008, 08:00 »

อ้างถึง
คือ เราไม่ทราบว่าท่านจะศรัทธาในการทำบุญแค่ไหน

ประเด็นอยู่ที่ตรงนี้แหละครับ
ถ้าท่านเชื่อในเรื่องจิตขณะตาย และทำกุศลกรรมมาตลอด ก็น่าห่วงน้อยหน่อย
ถ้าใช้อุบายของคุณก็น่าจะเป็นทางที่ดี เพราะท่านก็น่าจะเข้าใจ และน้อมจิตไปหาสิ่งนั้น

แต่ถ้าท่านไม่เข้าใจ อันนี้บอกตามตรงว่าช่วยยากนะครับ
บางคนทำดีมามากมาย ก่อนตายดันนึกถึงเรื่องไม่ดีที่เคยทำแค่ไม่กี่ครั้ง ก็ไปอบายซะงั้น

ลองอ่านใน "ห้องเตรียมตัวตาย" นะครับ มีคำตอบเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ไว้มากมายเลยครับ
http://www.star4life.com/forum/index.php?board=19.0

ไม่ว่าปัญหาอะไรเข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ปัญหามันก็อยู่ใต้ไตรลักษณ์ เกิดได้ก็ดับได้
aston27
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 261

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008, 18:48 »

มันมีหนังสือที่หมอกุ๊กไก่กะเพื่อนพิมพ์แจกชื่อ ณ มรณา
เป็นคู่มือ เตรียมตัวสละชีพที่ดีมากครับ

ผมเคยเอาให้พี่ซัน มาโนช พุฒตาล เป็นของขวัญปีใหม่
ให้แล้วก็มานึกได้ทีหลังว่า แกเป็นมุสลิมนี่(หว่า)

แต่ตอนหลังเจอกัน แกมาขอบอกขอบใจผมยกใหญ่
ยังกะผมช่วยให้บอลไทยได้ไปบอลโลก

บอกว่ามันดีมากเลย แต่ไม่รู้ในเว็บนี้มีลิงค์ไหม
ไว้ให้หมอกุ๊กไก่ มาตอบก็แล้วกันนะ  (หางานให้หมอเฉยเลย)
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 556

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008, 19:14 »

มาตอบแทนหมอกุ๊กไก่ค่ะ

ณ มรณา
อ่านได้ตามลิงค์ที่แปะข้างล่างนี้ค่ะ 

http://dungtrin.com/namorana/

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
kookkai
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 153

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008, 21:29 »

อ้างถึง
ผมเคยเอาให้พี่ซัน มาโนช พุฒตาล เป็นของขวัญปีใหม่
ให้แล้วก็มานึกได้ทีหลังว่า แกเป็นมุสลิมนี่(หว่า)

แต่ตอนหลังเจอกัน แกมาขอบอกขอบใจผมยกใหญ่
ยังกะผมช่วยให้บอลไทยได้ไปบอลโลก

aston27
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 261

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2008, 08:33 »

กร
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2008, 22:22 »

คุณ orachun ครับ
พอดีวันนี้ผมเพิ่งเห็นว่าที่บ้านผมมีหนังสือ ณ มรณา เหลืออยู่
ถ้าต้องการอ่านในรูปแบบหนังสือ ที่น่าจะสะดวกสำหรับคนที่คุณรัก มากกว่าอ่านบนหน้าจอ
ส่งที่อยู่ทางข้อความส่วนตัวมาหาผมได้นะครับ เดี๋ยวผมส่งไปให้
หรือถ้าคิดว่าไม่เป็นความลับ จะโพสต์ที่อยู่ไว้ตรงนี้ก็ได้ครับ

orachun
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 03:00 »

ต้องขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำคะคุณกร คุณaston27 คุณ AIM ASTRO คุณหมอ kookai
 คุณกรคะ ดิฉันคิดว่าจะเป็นการรบกวนคุณเกินไปถ้าให้ส่งมาให้ (ขอบคุณมากๆ คะ สำหรับความกรุณาและน้ำใจอย่างมาก) อ่านทาง online ก็ใช้ได้คะ 
กร
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 16:05 »

ยินดีครับ 
ที่จริง น้องบางคนที่นี่ ขยันทำบุญกว่าผมมากมาย (ผมชิงจะทำบุญตัดหน้าน้องคนนั้นเลยนะเนี่ย) 

ผมมีอยู่หลายเล่มครับ ได้มาจากที่ทำบุญไปตอนปีใหม่
ว่าจะไปแจกให้เพื่อนๆ ญาติๆ แต่ก็ไม่ค่อยสะดวกเพราะอยู่ต่างประเทศน่ะครับ

ที่ผมเห็นว่ามีประโยชน์ในการจะส่งให้คุณ orachun เพราะว่า คุณมีความต้องการอ่าน
ดีกว่าไปยัดเยียดให้ญาติ ๆ เพราะผมอยากให้เค้าอ่าน
และยังมีโอกาสกระจายต่อให้คนอื่นๆ ได้ด้วย
แต่ถ้าสะดวกเวอร์ชั่น soft file ก็ได้ครับ 

sittnn
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 185

« ตอบ #11 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2008, 10:06 »

อนุโมทนาครับ 

เมื่อบุคคลเอาจิตใจค้นคว้าพิจารณาไปทั่วทิศ
ย่อมไม่เห็นใครเป็นที่รักยิ่งไปกว่าตนเอง

ในที่ใดๆ ก็ตาม ตนนั้นแหละเป็นที่รักอย่างมาก ผู้อื่นก็เช่นกัน
ฉะนั้น ผู้ที่รักตนไม่ควรเบียดเบียนผู้อื่น แม้กระทั่งมด ปลวก
หน้า: [1]
  พิมพ์