แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
26 สิงหาคม 2019, 11:44 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: มีแฟนเจ้าชู้แต่ตัดใจจากเขาไม่ได้ เพราะกรรมเก่าใช่ไหม  (อ่าน 16105 ครั้ง)
star4life
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 642

« เมื่อ: 7 มิถุนายน 2008, 22:51 »

ถาม - แฟนของดิฉันเป็นคนเจ้าชู้มาก เลิกกันไปแล้ว แต่ตอนนี้ก็กลับมาเจอกันใหม่ ดิฉันคิดจะให้โอกาสเขา ให้เราได้กลับมาคบกันอีก แต่ก็อดระแวงไม่ได้ว่าเขาจะไม่เลิกเจ้าชู้ ดิฉันพยายามตัดใจ แต่ตัดเขาไม่ขาดสักที อาจจะเป็นเพราะเคยทำกรรมกับเขาไว้ แล้วยังใช้เวรใช้กรรมต่อกันไม่หมดใช่ไหมคะ

คนจำนวนมากมักจะคิดว่า กฏแห่งกรรม
เป็นเรื่องแบบตัวต่อตัว

หมายถึงว่า ถ้า A หลอก B ชาติหน้า B จะมาหลอก A คืน

แต่ในความจริงที่ผมได้ฟังมา มันไม่ไช่นะครับ

คือถ้า A หลอก B ผลแห่งกรรมจะทำให้ A ต้องเสียใจเท่ากับที่ B เคยเสียใจ
อาจจะไม่ใช่ในรูปของการโดนหลอกเสมอไป

และไม่จำเป็นต้องเป็นการเอาคืนโดย B
อาจจะเป็น C หรือ ใครก็ได้ ที่มีตารางการจองเวรมาสมพงศ์กันในตอนนั้น

ฉะนั้น.. เรื่องที่คุณต้องคิดว่าใช้กรรมคืนให้ผู้ชายคนนี้ คุณเลิกคิดไปได้เลย

อีกอย่างหนึ่ง.. กรรมมีสองส่วน ส่วนที่เป็นปัจจุบัน
กับส่วนที่เป็นกรรมในอดีต

ผลของกรรมจากอดีต มันแล้วไปแล้ว เราจำได้บ้างไม่ได้บ้าง ช่างมัน
แต่สำคัญกว่า คือกรรมในปัจจุบัน เราเลือกจะทำอย่างไร

การเลือกทำในสิ่งที่ดี ที่ประเสริฐ คือกรรมปัจจุบันนะครับ
เช่นทำบุญ ถือศีล ภาวนา เจริญสติไว้ นี่ก็กรรมปัจจุบัน

การจะเลือกว่าจะวางใจอย่างไรในเรื่องของเขา ก็กรรมปัจจุบัน
จะกลับไปคบกับเขาไหม นี่ก็กรรมปัจจุบัน

เขาแอบไปมีคนอื่น คุณจะทำอย่างไร นี่ก็กรรมปัจจุบัน
ไม่ใช่เรื่องกรรมเก่าอะไรหรอก อย่ามองเรื่องกรรมเป็น one way ขนาดนั้น

แต่อย่าลืมว่า หลักของการเลือกคู่ ที่พระพุทธเจ้าให้ไว้ คือ
ศีล ศรัทธา จาคะ ปัญญา ควรจะเสมอกัน

คนรักเดียวใจเดียว อยู่กับคนหลายใจลำบากนะ
เพราะศีลข้อ ๓ มันไม่เสมอกัน

ไม่ได้บอกว่า คุณควรจะทำอย่างไรนะครับ
ชีวิตเป็นของคุณเอง ใช้สติดีๆ อย่ารักพี่เสียดายน้อง

ถ้าคิดว่ารักเขาจริง อยากเป็นอีเย็นในละครนางทาส
โดนสามีโบย โดนกดขี่ มีเมียหลายคน ก็ยังทนได้ ก็เอาเถอะครับ
ก็หลับหูหลับตา อย่าคิดมาก อย่าระแวง

เพราะไม่ต้องระแวงหรอกเรารู้อยู่แล้วว่าเขาเป็นแบบนั้น
อันนั้นผมก็ไปว่าอะไรคุณไม่ได้

มีคำพูดอันนึง ผมชอบมาก ครูบาอาจารย์ผมท่านเคยพูดว่า
คนจะแต่งงานกัน มักจะทำผิดกันคนละเรื่อง

ผู้ชาย มักจะคิดว่าแต่งงานไปแล้วผู้หญิงจะไม่เปลี่ยน
ผู้หญิง มักจะคิดว่า แต่งงานไปแล้ว ผู้ชายจะเปลี่ยน

แล้วพอแต่งไปแล้ว ผู้ชาย จะพบว่า ผู้หญิงเปลี่ยนไปอย่างรวดเร็ว
ทั้งนิสัย สรีระ รูปลักษณ์ เพื่อนผมมันเคยใช้คำว่า ต่อมน่าเบื่อแตก

ส่วนผู้หญิง ก็จะพบว่า ผู้ชายไม่เคยเปลี่ยนเลย
เฮงซวยยังไง ก็ยังเฮงซวยอย่างนั้น
เจ้าชู้ยังไง ก็ยังเจ้าชู้อย่างนั้น
ขี้เหล้ายังไง ก็ยังขี้เหล้า อย่างนั้น ฯลฯ

เพราะฉะนั้น ถ้าจะคบ จะแต่ง อะไรก็แล้วแต่
ทำใจไว้เป็นพื้นฐานนะครับ ว่าเขาจะไม่เปลี่ยน

จะได้ไม่คาดหวัง และไม่เสียใจ

ส่วนตัวคุณเอง แทนที่จะไปคาดหวังความสุขจากคนอื่น
แทนที่จะไปนั่งเล่นโปลิศไล่จับขโมย แมวไล่จับหนู

เอาเวลามาเรียนรู้ กายใจของตัวเองดีกว่าไหม
ในเว็บนี้ มีลิงค์ไปฟังเทศน์ฟังธรรมที่ดี มีประโยชน์

ปฏิบัติง่าย ได้ผลจริงกับชีวิต
ลองคิดแล้วตัดสินใจเองนะครับ

จะเป็นคนวิ่งไล่หาความสุข ที่เป็นแค่ภาพลวงตาไปวันๆ
เหมือนคนวิ่งไล่จับเงาตัวเอง เหมือนเห็น แต่ไม่เคยจับได้จริง

หรือจะเดินไปสู่ความสุขเพราะพ้นทุกข์ได้ถาวร เลือกเอาเถอะ

นี่ก็กรรมปัจจุบันนะครับ 

โดย aston27
ที่มา http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=597.msg1789#msg1789

คำสอนของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต   

สิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่ควรทำความผูกพัน เพราะเป็นสิ่งที่ล่วงไปแล้วอย่างแท้จริง
แม้กระทำความผูกพันและหมายมั่นให้สิ่งนั้นกลับมาเป็นปัจจุบัน ก็เป็นไปไม่ได้
ผู้ทำความสำคัญมั่นหมายนั้นเป็นทุกข์แต่ผู้เดียว โดยความไม่สมหวังตลอดไป
อนาคตที่ยังมาไม่ถึงนั้น เป็นสิ่งไม่ควรไปยึดเหนี่ยวเกี่ยวข้องเช่นกัน

อดีตปล่อยไว้ตามอดีต อนาคตปล่อยไว้ตามกาลของมัน
ปัจจุบันเท่านั้นจะสำเร็จประโยชน์ได้ เพราะอยู่ในฐานะที่ควรทำได้ ไม่สุดวิสัย

=====================================
แจ้งปัญหาการใช้งานต่างๆ ที่ star4life.com@gmail.com
หน้า: [1]
  พิมพ์