แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
16 กุมภาพันธ์ 2019, 04:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๐๗๑ รบกวนขอถามอดีต ปัจจุบัน อนาคต  (อ่าน 14751 ครั้ง)
kawjai
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 9

« เมื่อ: 21 มีนาคม 2008, 15:22 »

เหนื่อยกับชีวิตจังเลยค่ะ  พยายามอยู่อย่างมีสติ เบื่อหน่ายกับการอยู่อย่างโดดเดี่ยว ชีวิตไม่มีอะไรดีเลย
เมื่อไหรทุกอย่างจะจบสิ้นซะทีคะ  ช่วยดูดวงให้ทีนะคะ  รบกวนด้วยนะคะ

เกิดวันxx  xx ธันวาคม xxxx  ปีxxx  เวลา xx.xx น.   (กรุณาอย่าแสดงหน้าเว็บนะคะ)

รบกวนขอถามดังนี้นะคะ  (ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ)
1. ชีวิตครอบครัว พ่อแม่พี่น้อง
2. การงาน ตอนนี้กลัวบริษัทต้องปิดตัวลง ไม่รู้จะทำงานอะไรต่อ ใจจริงอยากรับราชการแต่สอบไม่ได้
3. การเงิน มีเท่าไหร่ก็หมด ทั้งตัวเองและครอบครัว
4. ความรัก คนที่คบกันนานมากเค้าได้ดีแล้วก็ทิ้งไป เค้าจะกลับมามั๊ยคะ แล้วจะมีโอกาสได้เจอคนดี
และรักเราจริงรึเปล่าคะ 
5. จะมีโอกาสมีบ้านรึเปล่าคะ เพราะตอนนี้เช่าบ้านอยู่ กลัวว่าถ้าตกงานก็จะไม่มีเงินจ่ายค่ะ

**แก้ไขเพื่อเพิ่มเลขที่กระทู้ และบังข้อมูลส่วนตัว**
ส่วนคำตอบ รบกวนรอหมอเอมและทีมงานนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2008, 23:33 โดย star4life » บันทึกการเข้า
กร
เกิดมาเพื่อจะเรียนรู้ทางที่จะไม่เกิดอีก
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 318

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มีนาคม 2008, 19:46 »

ต้องขออภัยด้วยนะครับ ว่า ทีมงานบางท่านเท่านั้นที่ใช้โหราศาสตร์ "ประกอบ" ในการตอบ
ไม่ได้เป็นจุดประสงค์หลักของเว็บนะครับ

กติกาการใช้เว็บบอร์ดอยู่ที่นี่ครับ

http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=304.0

ขอบคุณครับ

ไม่ว่าปัญหาอะไรเข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ทำใจไม่ได้ ก็ไม่ต้องทำใจ
ปัญหามันก็อยู่ใต้ไตรลักษณ์ เกิดได้ก็ดับได้
แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 165

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มีนาคม 2008, 21:49 »

สวัสดีครับคุณ kawjai   

ตามที่พี่กรบอกไปครับ คือ เว็บนี้มีการใช้ศาสตร์หลายๆศาสตร์ และหลายๆมุมมองมาช่วยในการตอบคำถามครับ เช่น
มุมมองทางวิทย์ ทางแพทย์ ทางโลก และทางโหราศาสตร์ ที่มาบรรจบตรงคำว่ากรรม   
ไม่ได้เป็นเว็บเกี่ยวกับโหราศาสตร์โดยตรงครับ แต่ใช้โหราศาสตร์เป็นแนวทางหนึ่งในการตอบปัญหา   
ซึ่งถ้ารอดูทางโหราศาสตร์อย่างเดียว ก็ไม่แน่ใจว่าทีมงานจะว่างเมื่อไหร่ครับ

ยังไงคุณ kawjai ลองเล่ารายละเอียดปัญหาที่กำลังเจออยู่เพิ่มเติมอีกสักนิดดีไหมครับ
ทีมงานท่านอื่นๆ จะได้ช่วยใช้ศาสตร์ด้านอื่นๆ มาช่วยตอบให้ก่อนได้ครับ 

หลวงพ่อจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า ถ้าเอ็งอยากจะไปอยู่กับหลวงพ่อ อยู่กับพระพุทธเจ้า ก็ทำลาย"ความรู้สึก" ให้หมดเสีย ใช้ "สติ" นั่นแหละ กอปรกับความเพียรไม่ท้อถอย สักวันหนึ่งเอ็งจะค้นพบความจริง ก็ไปอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตาย เท่านั้นเองหรอก - หลวงพ่อประสิทธิ์ ถาวโร วัดถ้ำยายปริก
kawjai
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 มีนาคม 2008, 12:39 »

ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้เล่ารายละเอียด เพราะว่าไม่อยากกล่าวถึงบุคคลอื่น แล้วก็ยังทำใจไม่ค่อยได้ค่ะ
ถ้าอย่างนั้นขอเล่าชีวิตเพียงคร่าว ๆ นะคะ  เพื่อท่านผู้รู้จะได้วิเคราะห์ว่าควรจะทำยังไงดีกับชีวิตดี เพราะว่าตอนนี้
เหมือนชีวิตไร้จุดหมาย ไม่มีกำลังใจ ไม่มีอนาคต แต่ต้องมีชีวิตอยู่เพื่อใช้กรรมให้หมดไปซึ่งเมื่อไหร่จะหมดซะที
ก็ไม่รู้  อยากทราบว่าทำกรรมอะไรไว้  และจะต้องทำยังไงดีกับชีวิต

สมัยเด็กไม่ได้อยู่กับพ่อกับแม่มันเจ็บปวดและทรมานมากที่ต้องไปอยู่กับคนอื่น ทำให้ขาดความอบอุ่นเป็นคนเก็บกด
การเงินก็ไม่ดี งานก็ไม่ดีแต่ก็ต้องทนทำ อนาคตก็ไม่มี   ปัจจุบันโดนคนที่รักกันมา 10 ปี สัญญาว่าจะแต่งงานกัน
ตอนที่เค้าไม่มีงาน ไม่มีอะไรเราก็รักกัน พอปี 49 เค้าได้งานทำที่ดีเค้าก็มีผู้หญิงคนอื่น แล้วก็เค้าทิ้ง โดนครอบครัว
เค้าตำหนิ อยากลืมทุกอย่างพยายามเอาธรรมะมาปรับใช้กับชีวิตแต่ก็ยังไม่เข้มแข็ง  เราผิดเองที่เอาอนาคตไปฝาก
ไว้กับคนอื่นทำให้วันนี้ไม่เหลืออะไรเลย ชีวิตไม่มีอะไรเลย 

ขอบคุณทีมงานและท่านที่เกี่ยวข้องมาก ๆ นะคะ
กร
เกิดมาเพื่อจะเรียนรู้ทางที่จะไม่เกิดอีก
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 318

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 มีนาคม 2008, 13:07 »

อยากลืมทุกอย่างพยายามเอาธรรมะมาปรับใช้กับชีวิตแต่ก็ยังไม่เข้มแข็ง  เราผิดเองที่เอาอนาคตไปฝาก
ไว้กับคนอื่นทำให้วันนี้ไม่เหลืออะไรเลย ชีวิตไม่มีอะไรเลย 

ถูกต้องแล้วครับ
ศาสนาพุทธสอนให้เราพึ่งตนเอง
พระพุทธเจ้าท่านตรัสแปลได้ว่า คนที่พึ่งตนเองได้ นับว่ามีที่พึ่งที่หาได้ยาก

เพราะว่า พวกเราชอบเอาความสุขไปอยู่กับสิ่งอื่น คนอื่น
ต้องมีเค้าเราถึงสุข ไม่มีเค้าเราจะทุกข์
ทั้งๆที่ ตอนเกิดมา ไม่ได้หยิบเค้าติดมือมาด้วย
ตอนเกิดมา ไม่มีเค้า เราก็หายใจได้ กินได้ โตมาได้
แล้วทำไมตอนนี้จะเป็นจะตาย แค่ไม่มีเค้า???
มันเป็นเรื่องน่างงนะครับ

คุณ Kawjai ลองแวะเว็บนี้ดูสิครับ
www.wimutti.net/pramote
แล้วโหลด CD ของหลวงพ่อไปฟัง ไฟล์ไหนก็ได้ แผ่นไหนก็ได้ครับ โหลดไปซัก 4-5 ไฟล์

แม้จะฟังแล้วงง ไม่รู้เรื่องว่าหลวงพ่อสอนอะไร
แต่ฟังไปเรื่อยๆ ซัก 3-4 วันจะค่อยๆ เข้าใจนะครับ
ธรรมะที่ท่านสอน เริ่มต้นได้ตั้งแต่คนที่ยังไม่เคยปฎิบัติอะไรมา ไปจนถึงปลายทางที่สุดแห่งทุกข์
ขอเพียงแค่ อดทน อึดๆ หน่อยครับ และมีใจเปิดกว้าง
ฟังแล้วก็อย่าเชื่อซะทีเดียว แต่ให้ลองไปทำดู ว่าจะได้ผลอย่างที่ท่านบอกหรือไม่นะครับ

ไม่ว่าปัญหาอะไรเข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ทำใจไม่ได้ ก็ไม่ต้องทำใจ
ปัญหามันก็อยู่ใต้ไตรลักษณ์ เกิดได้ก็ดับได้
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 มีนาคม 2008, 18:37 »

ตอนเด็กๆ  เคยได้ยินพระท่านเทศน์สอน กรณีคนล้มละลายแล้วคิดฆ่าตัวตายค่ะ
ท่านว่า ให้นึกถึงตอนที่เพิ่งเกิด
ตอนนั้นก็ไม่ได้เอาอะไรติดตัวมาด้วยซักอย่างเดียว ไม่มีแม้แต่เสื้อผ้า
ฉะนั้นถ้าโตมาแล้วต้องเสียอะไรไปบ้าง
จะมาบอกว่าสูญเสียได้อย่างไร
ต่อให้เสียหมดตัวเหลือแต่เสื้อผ้า คุณก็ยังมีมากกว่าตอนเกิดอยู่ดี ^_^

ตอนนั้นยังเด็กก็ฟังๆ ค่ะ ... ไม่ค่อยซาบซึ้งคำสอนนี้เท่าไหร่
ต่อเมื่อโตมาแล้วได้มีโอกาสเรียนรู้การภาวนา
จึงได้รู้ว่า ที่จริงแล้ว แม้แต่ร่างกายที่มากับเราตั้งแต่เกิด
ก็ยังไม่ใช่ของเราเลยด้วยซ้ำไป
มันเป็นเพียงก้อนธาตุ
ที่วันหนึ่งเราต้องคืนให้กับธรรมชาติอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

ถ้าวันนี้คุณแก้วใจยังไม่เข้าใจก็ไม่แปลกค่ะ
เพราะภาวนาไม่อาจเข้าใจได้ด้วยการฟังแล้วคิดตาม
แต่ต้องอาศัยการปฎิบัติจริงด้วยตัวเอง
คุณแก้วใจลองฟัง CD ที่คุณกรแนะนำไว้ แล้วค่อยๆปฎิบัติดูนะคะ

วันหนึ่งคุณจะเห็นจริงว่า
ไม่มีอะไรที่น่าเสียดายไปกว่าการเสียเวลากับการคร่ำครวญอาลัยในสิ่งที่เสียไปแล้วค่ะ
เสียทรัพย์ เสียงาน เสียคนรัก เสียอะไรก็เสียไป
แต่ต้องไม่เสียกำลังใจนะคะ

ชีวิตใหม่จะเริ่มทันทีเมื่อคุณเปลี่ยนมุมมองใหม่
อดีตเคยทำกรรมอะไรไว้จึงต้องมาเจอแบบนี้
ไม่สำคัญเท่ากับเดี๋ยวนี้ วันนี้ และพรุ่งนี้คุณจะทำอะไร

ขอให้คุณแก้วใจโชคดี
และมีกำลังใจที่ดีกลับคืนมาในเร็ววันค่ะ 

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 มีนาคม 2008, 10:24 »

คุณ kawjai ลองอ่านเรื่องการภาวนาที่พี่ aston แนะนำไว้ในกระทู้นี้นะครับ
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=468.msg1288#msg1288

แล้วหลังจากนั้นก็ลองฟัง CD ตามที่พี่กรแนะนำไว้ หรือตาม link ด้านล่างนี้ครับ
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=341.msg659#msg659

ลองฟังสักหนึ่งสัปดาห์ก็ได้ครับ แต่ขอให้ฟังทุกวัน แล้วได้ผลยังไงแวะมาคุยกันต่อนะครับ 

หลวงพ่อจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า ถ้าเอ็งอยากจะไปอยู่กับหลวงพ่อ อยู่กับพระพุทธเจ้า ก็ทำลาย"ความรู้สึก" ให้หมดเสีย ใช้ "สติ" นั่นแหละ กอปรกับความเพียรไม่ท้อถอย สักวันหนึ่งเอ็งจะค้นพบความจริง ก็ไปอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตาย เท่านั้นเองหรอก - หลวงพ่อประสิทธิ์ ถาวโร วัดถ้ำยายปริก
kawjai
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มีนาคม 2008, 16:01 »

ขอบคุณสำหรับทุกคนที่ให้กำลังใจนะคะ ตอนนี้ก็ยังใจสั่น ๆ อยู่ค่ะ ยังมึน ๆ เพราะว่าเรายังต้องทำงาน (ไปวันๆ)
ยังต้องอยู่ในสังคมมันจึงรู้สึกเคว้งคว้างที่ต้องอยู่คนเดียวโดยไม่มีอะไรเลย  อนาคตยังมาไม่ถึงแต่ก็อดคิดไม่ได้
ว่าถ้าอนาคตที่กลัวไว้มาถึงจะทำยังไงดี ไม่มีที่พึ่งเลยค่ะ ถ้าเรารู้ว่าจะตายวันไหนก็คงจะดีนะคะ
Kesara
ดาวดวงใหม่

คำตอบ: 29

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 มีนาคม 2008, 23:16 »

ควรจะทำยังไงดีกับชีวิตดี เพราะว่าตอนนี้เหมือนชีวิตไร้จุดหมาย ไม่มีกำลังใจ ไม่มีอนาคต แต่ต้องมีชีวิตอยู่เพื่อใช้กรรมให้หมดไปซึ่งเมื่อไหร่จะหมดซะทีก็ไม่รู้  อยากทราบว่าทำกรรมอะไรไว้  และจะต้องทำยังไงดีกับชีวิต

สมัยเด็กไม่ได้อยู่กับพ่อกับแม่มันเจ็บปวดและทรมานมากที่ต้องไปอยู่กับคนอื่น ทำให้ขาดความอบอุ่นเป็นคนเก็บกด
การเงินก็ไม่ดี งานก็ไม่ดีแต่ก็ต้องทนทำ อนาคตก็ไม่มี   ปัจจุบันโดนคนที่รักกันมา 10 ปี สัญญาว่าจะแต่งงานกัน
ตอนที่เค้าไม่มีงาน ไม่มีอะไรเราก็รักกัน พอปี 49 เค้าได้งานทำที่ดีเค้าก็มีผู้หญิงคนอื่น แล้วก็เค้าทิ้ง โดนครอบครัว
เค้าตำหนิ อยากลืมทุกอย่างพยายามเอาธรรมะมาปรับใช้กับชีวิตแต่ก็ยังไม่เข้มแข็ง  เราผิดเองที่เอาอนาคตไปฝาก

อะไรที่ผ่านมาแล้ว ก็ให้ผ่านไปเถอะค่ะ เริ่มใหม่ตั้งแต่วินาทีนี้
ถึงแม้ช่วงชีวิตในวัยเด็กอาจไม่สมบูรณ์พร้อม หรืออาจจะต้องพบเจอเหตุการณ์ร้าย ๆ ที่ฝังใจจนถึงวันนี้
แต่ สิ่งที่ผ่านไปแล้ว ก็คือ สิ่งที่ผ่านไปแล้ว คุณไม่สามารถกลับไปแก้ไขอะไรได้เลย
นอกจากคิด คิด และคิด ว่าถ้าเป็นอย่างนั้นก็คงดี ตอนนี้ฉันก็คงมีชีวิตที่ดีกว่านี้ แต่นั่นก็เป็นเพียงความคิดจินตนาการ
สิ่งที่คุณสามารถทำได้จริง คือ การยอมรับ และ เรียนรู้กับชีวิตในปัจจุบัน

เรื่องงานและเรื่องเงิน
ลองตั้งสติดูนะคะ มองตามจริงว่าสาเหตุที่ทำให้คุณรู้สึกว่ามีปัญหานั้น คืออะไร
ปัญหาจากเพื่อนร่วมงาน หัวหน้างาน ระบบงาน หรือทัศนคติที่มีต่องาน
รายได้ที่ไม่พอกับรายจ่าย หรือรายจ่ายที่ไม่จำเป็นมีมากเกิน
ตรงนี้คงตอบให้คร่าว ๆ นะคะ เพราะว่าคุณไม่ได้ให้รายละเอียดมา

ความเศร้า ความทุกข์ ความผิดหวัง เป็นสิ่งที่ทุกคนเคยประสบกันทั้งนั้นค่ะ อย่าท้อแท้ไปเลย 

ชีวิตเป็นของเรานะคะ อนาคตเป็นเช่นไร...ขึ้นอยู่กับปัจจุบันที่คุณกำลังสร้างเอง

ลองอ่านบทความเหล่านี้ดูนะคะ เชื่อว่าคงมีประโยชน์กับคุณไม่น้อยเลยค่ะ 
วิธีฝึกใจให้เข้มแข็งพอที่จะอยู่คนเดียวได้ตลอดชีวิต 
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=183.0

เดี่ยวได้ไม่ต้องเหงา 
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=181.0
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008, 00:53 »

เกิดที่จังหวัดอะไรคะ?

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
kawjai
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008, 14:29 »

เกิดจังหวัดนครปฐมค่ะ

ต้องขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจนะคะ ตอนนี้ใจก็ยังสั่น ๆ อยู่ พยายามตามดูจิตแต่ก็ไม่รู้ว่าทำถูกรึเปล่า
ถ้าพอมีบุญกับสติปัญญาคงจะเห็นแจ้งเข้าสักวัน แต่เหนื่อยใจจังเลยค่ะ ช่วงนี้ก็ไม่ค่อยสบายด้วย
แต่ก่อนจะชอบวันหยุดมาก ๆๆๆ แต่เดี๋ยวนี้กลัววันหยุดค่ะ ต้องทำบุญทำความดีอีกนานแค่ไหนทุกอย่าง
ถึงจะดี แล้วก็จะได้เจอแต่คนดี ๆ คะ
แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008, 17:30 »

พยายามตามดูจิตแต่ก็ไม่รู้ว่าทำถูกรึเปล่า

ถ้ายังพยายาม หรือทำอยู่ ก็ยังไ่ม่ถูกครับ    เพราะการดูจิตเราแค่ "รู้" เฉยๆครับ
กายกับจิตอยู่ในอาการอย่างไร มีอะไรเกิดขึ้น ก็รู้ไปตรงๆครับ "เพียงแค่รู้" เท่านั้นพอครับ

คุณ kawjai ลองดาวน์โหลด เรื่อง " หัดรู้ หัดดู " ไปอ่านดูนะครับ ตาม link ด้านล่างนี้ครับ
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=469.0

ได้ผลอย่างไรแวะมาคุยกันต่อนะครับ 
เป็นกำลังใจให้ครับ 

kawjai
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 มีนาคม 2008, 15:02 »

ขอบคุณ คุณแสงเก้า และทุก ๆ คนที่แนะนำและให้กำลังใจค่ะ

วันนี้ก็จิตใจแย่ พยายามจะไม่ร้องไห้ พยายามจะไม่โกรธทุกคนที่ทำร้ายจิตใจ
มันรู้สึกมึน ๆ ค่ะ ไม่รู้ว่าวิธีปฏิบัติเรื่องดูจิตที่ดูว่าถูกหรือเปล่า ตอนนี้หมดกำลังใจค่ะ
mayrin
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 201

« ตอบ #13 เมื่อ: 1 เมษายน 2008, 14:45 »

ทุกคนกำเนิดตามกรรม
แม้เราจะเป็นลูกไม้ที่ถูกวิบากกรรมพัดพรากไปหล่นไกลต้นแม่
เติบโตภายใต้ร่มเงาของคนอื่น
แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า เราจะไม่สามารถเติบโตยืนต้นแข็งแรง

ทุกสิ่งมีย่อมกำหนด มีวาระของตัวเอง
ไม่มีผู้ใดสามารถเป็นร่มเงา ให้ใครยึดเกาะพึ่งพิงได้ตลอดไป
เราต้องหยั่งรากลึกลงไปเกาะพื้นดินให้แน่นหนาโดยลำพัง

ชีวิตเหมือนงานเลี้ยงเมื่อเริ่มต้นเบิกบาน
หลายคนพบปะรู้จักกัน แต่เมื่อลงท้ายงานจบ
ต่างก็ต้องแยกย้ายกลับบ้านเรือนตน

แฟนเราก็เป็นอีกหนึ่งชีวิต ผูกพันธ์กับเราตามกรรม
และสิ้นสุดลงเมื่อหมดวาระ หมดกรรม

ถึงเราจะคิดว่า ในชีวิตไม่เหลือสิ่งใดถ้าไม่มีเขา
แต่ถ้าหันกลับมามองตัวเราจริงๆ
เราจะพบว่า เรามีสิ่งที่สรรพสัตว์อื่นไม่มี
และเป็นที่ปรารถนาสูงสุดของสัตว์เหล่านั้น
นั่น ก็คือ ลมหายใจของความเป็นมนุษย์
ผู้มีอัตภาพกายที่นุ่มนวล ครบอาการทั้ง 32
มีสติปัญญาที่สามารถศึกษาพัฒนาตนสู่ความพ้นทุกข์ในพระศาสนานี้

ถ้าคิดว่า เราไม่มีอะไร ไม่เหลืออะไร
ก็ขอให้ลองมองคนที่อาศัยลังกระดาษเป็นบ้าน
อาศัยถังขยะเป็นจานอาหาร
มีตาที่มืดบอด มองไม่เห็นสิ่งใด หรือมีแขนขาขาดวิ่น
ไม่รู้จักแม้แต่คำว่า พ่อแม่ ไม่เคยมีใครรัก
เขาเหล่านั้น ต้องก้มหน้าต่อสายตาดูแคลนรังเกียจ
จากบุคคลอื่น ยากไร้ขัดสนจนยาก หิวโหย
แต่ก็ดิ้นรน ทำทุกอย่างเพื่อให้ตนมีลมหายใจสืบต่อไป

เรามีร่างกายสมบูรณ์ มีที่อยู่อาศัย
มีที่นอนอ่อนนุ่มอบอุ่น มีงานทำ มีอาหารพร้อม
และมีกัลยาณมิตรมากมายที่พร้อมจะเป็นกำลังใจให้
ขอเพียงลุกขึ้นยืน อดทนทำความดี ต่อสู้ต่อไป ไม่ย่อท้อ
ผลแห่งกรรมดีนั้น ย่อมตอบสนองเรา
เหมือนที่เราหมั่นรดน้ำพรวนดินต้นไม้
เมื่อถึงคราวผลิดอกออกผลสุกงอม
เราก็ย่อมได้ลิ้มรสความหวานของผลไม้นั้นค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 เมษายน 2008, 16:55 โดย mayrin » บันทึกการเข้า
kawjai
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 2 เมษายน 2008, 15:09 »

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นและกำลังใจที่ดีนะคะคุณ mayrin
Aims
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #15 เมื่อ: 2 เมษายน 2008, 16:26 »

คุณ kawjai คะ

จริงๆ คนเรามองโลกได้หลายมุม
มองว่าเราเป็นผู้ถูกกระทำ ชีวิตมันช่างแย่เหลือเกิน
หรือมองว่าการขึ้นลงของชีวิต ก็เป็นธรรมดาเช่นนั้น
ไม่มีความสุขที่ถาวร
และไม่มีความทุกข์ที่ถาวรเช่นกัน

การสงสารตัวเอง ไม่มีประโยชน์อะไร
การรู้สึกเคียดแค้นชิงชังคนอื่น
คนที่แบกรับโทสะนั้นไว้ก็คือเราเองนะคะ

ตรวจดวงคุณแล้ว อยากแนะนำให้เจริญสติ
ดูโทสะไปเลยค่ะ มีเยอะ เกิดบ่อย
ตามลิงค์นี้นะคะ http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=341.msg659#msg659

คุณเป็นคนอารมณ์รุนแรงค่ะ รักแรง โกรธแรง เกลียดแรง โศกแรง
ตอนโกรธๆ ถ้าเปรียบก็ประมาณน้ำเดือดเลยทีเดียว
เมื่อไม่ได้ดังใจขึ้นมา ก็เป็นทุกข์มาก เพราะรัก เพราะคาดหวังในตัวเองมาก
แล้วก็มักจะตีโบยตีพายโทษคนอื่นด้วยน่ะค่ะ
(ขอโทษนะคะ แต่คิดว่าบอกตรงๆ แบบนี้ มีประโยชน์กับคุณเองมากกว่า)

เรื่องเงินดูว่ามีปัญหาสม่ำเสมอ
ทำกรรมตรงนี้มาไม่ค่อยดี
คล้ายๆ ว่าเคยไปกรรโชกทรัพย์ หรือตีชิงวิ่งราว
ข่มขืนใจบังคับเอาเงินคนอื่นมาน่ะค่ะ
ชาตินี้ก็ตั้งใจไว้เลยนะคะ ว่าจะไม่ผิดศีลข้อ ๒ ไม่โกง ไม่ขโมย ไม่เอาของใครมาเด็ดขาด
วิบากไม่ดีจะได้เบาบางลงค่ะ

อยากแนะนำให้คุณรักษาศีลห้าให้ได้
คำพูดก็สำคัญมากนะคะ พูดคล่อง ปากไว บางทีก็ต้องยั้งให้ทันน่ะค่ะ
จริงๆ ในทางโหราศาสตร์ ดาวเงินกับดาวคำพูดนี่สัมพันธ์กัน
พูดไม่ดีเงินมักมีปัญหาค่ะ (ถ้ากรรมเก่าไม่ดีด้วยยิ่งไปกันใหญ่)
แล้วลองชวนคนที่บ้านทำทาน ด้วยความเข้าใจดู
อ่านกระทู้นี้นะคะ

http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=316.0
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=315.0

ลองรักษาศีลห้าและฟังซีดีให้ได้สัก ๑ เดือน แล้วมาส่งข่าวบ้างนะคะ

โชคดีค่ะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 เมษายน 2008, 17:34 โดย star4life » บันทึกการเข้า

ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
kawjai
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 เมษายน 2008, 13:42 »

ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำ และคำเตือนสติ จะจดจำไว้ค่ะ

รบกวนถามอีกเรื่องได้มั๊ยคะ  เรื่องความรักค่ะ  ว่าเราทำกรรมอะไรไว้ถึงได้โดนทิ้ง+โดนแย่ง+
โดนคนญาติแฟนว่าและปิดบัง  ตอนนี้ใช้กรรมหมดแล้วหรือยังกับคนที่ทิ้งเราไปเค้าจะกลับมามั๊ย 
แล้วถ้ามีคนใหม่เราจะโดนกรรมเก่าตามสนองให้ต้องโดนทิ้งอีกรึเปล่าคะ 

ตอนนี้จิตใจหดหู่มาก ๆ ๆ เลยค่ะ ร้องไห้ทุกวัน  รู้สึกว่าคนที่เค้าทิ้งเราไปเค้าอยู่กันอย่างมีความสุข
แต่เราต้องทรมานจนไม่อยากมีชีวิตอยู่เลยค่ะ

ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้เข้ามาตอบหลายวัน เพราะว่าเข้าเว็บไม่ได้ค่ะ
k0be
ผู้ดูแลระบบ
ดาวฉายแสง

คำตอบ: 38

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 เมษายน 2008, 21:31 »

ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำ และคำเตือนสติ จะจดจำไว้ค่ะ

รบกวนถามอีกเรื่องได้มั๊ยคะ  เรื่องความรักค่ะ  ว่าเราทำกรรมอะไรไว้ถึงได้โดนทิ้ง+โดนแย่ง+
โดนคนญาติแฟนว่าและปิดบัง  ตอนนี้ใช้กรรมหมดแล้วหรือยังกับคนที่ทิ้งเราไปเค้าจะกลับมามั๊ย 
แล้วถ้ามีคนใหม่เราจะโดนกรรมเก่าตามสนองให้ต้องโดนทิ้งอีกรึเปล่าคะ 

ตอนนี้จิตใจหดหู่มาก ๆ ๆ เลยค่ะ ร้องไห้ทุกวัน  รู้สึกว่าคนที่เค้าทิ้งเราไปเค้าอยู่กันอย่างมีความสุข
แต่เราต้องทรมานจนไม่อยากมีชีวิตอยู่เลยค่ะ

ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้เข้ามาตอบหลายวัน เพราะว่าเข้าเว็บไม่ได้ค่ะ
ครูบาอาจารย์ท่านสอนไว้เสมอครับ
อดีตผ่านไปแล้ว จับต้องแก้ไขอะไรไม่ได้
อนาคตก็ไม่แน่นอน เพราะยังมาไม่ถึง
ปัจจุบัน จึงเป็นของจริง เป็นสิ่งที่เราสามารถกระทำอะไร ๆ ได้จริง
ทั้งจะกำหนดอนาคตให้ตนเองได้ เปลี่ยนเส้นทางกรรมไม่ดีอะไร ๆ ก็ได้
ก็ต้องเริ่มที่ปัจจุบันครับ

อย่าเพิ่งไปคาดคิดหรือเดาเลยครับ่าเราทำกรรมอะไรถึงโด
นทิ้ง หรือว่าจะมีคนใหม่แล้วจะโดนทิ้งหรือเปล่าครับ
เพราะถ้าไม่สามารถรู้ตรงนี้ได้ด้วยตนเองจริง ๆ คือมีญาณที่จะหยั่งรู้ตรงนี้จริง ๆ สุดท้ายก็ได้แต่ฟังคนอื่นพูดแล้วพยักหน้าหงึก ๆ ไปครับ หรือมากสุดก็คาดคิดเอาว่าตนน่าจะเคยทำอะไร เคยทิ้งเค้าหรือเปล่า เคยผิดศีล ผิดอะไร ๆ หรือไม่ครับ

ขอให้คิดแค่ว่า เราอาจจะเคยทำคนอื่นทุกข์แบบนี้มา เคยคิดร้าย คิดผิดลูกเมียเค้า หรือเคยก่อกรรมใด ๆ ก็ตามที่ทำให้เราต้องทนทุกข์แบบนี้ ขอให้ตั้งใจใหม่ครับ
เรารู้แล้วว่า คนที่ต้องทนทุกข์แบบนี้ รู้สึกยังไง และเราจะไม่เป็นผู้ที่่ก่อกรรมให้คนอื่นทุกข์แบบนี้อีกครับ
สุดท้ายขออโหสิกรรมกับเจ้ากรรมนายเวรที่อาจจะมีไปครับ

อ้างถึง

ถ้าคิดว่าเค้ามีความสุข แล้วเราจะมานั่งทุกข์ทำไมหล่ะครับ 
เรานั่งทุกข์ เค้าก็ไม่ได้มาทุกข์กับเราด้วยนะครับ
ต่อให้เราตายไปตอนนี้ ก็ไม่แน่ว่าเค้าจะมาทุกข์ใจเศร้าใจกับเราครับ
แต่ถ้าเราตายตอนจิตหดหู่ตอนนี้หล่ะก็ไปอบาย อย่างเดียวเลย

คิดเสียว่า ความทุกข์ ความเศร้า เสียใจทั้งหลายที่พบเจอมาทั้งหมดคือกรรมเก่าที่เราได้ชดใช้ไปแล้ว
ณ บัดนี้ ตอนนี้ เริ่มตั้งแต่วินาทีนี้ เราจะเป็นคนใหม่ ใจใหม่ ที่จะยืนหยัดได้ด้วยตัวเอง โดยที่ไม่มีเค้าเถอะครับ
เราจะเป็นคนใหม่ที่เริ่มต้นใหม่ด้วยธรรม ด้วยทาน , ศีล และการภาวนาเถอะครับ
kawjai
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 เมษายน 2008, 14:09 »

ขอบคุณ   คุณ KObe  มากน่ะคะที่ให้กำลังใจ 

ตอนนี้ก็เหนื่อยและเบื่อกับความคิดและความฟุ้งซ่านของตนเองอยู่ พยายามจะคิดแต่เรื่องอื่นที่ดี ๆ ค่ะ
แต่มันก็ยากจัง แต่ก็ต้องทำให้ได้เพราะว่ามันเป็นหนทางที่ทำให้เรามีจิตใจที่เป็นกุศลขึ้นเพื่อความสุข
ที่แท้จริง   สู้สู้ค่ะ
Aims
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 เมษายน 2008, 16:28 »

ตอบแบบโลกๆ ในฐานะที่เคยเผชิญทุกข์มาบ้างเหมือนกันนะคะ

ถ้าอยู่บนโลก โดยคิดว่าเราคือผู้ถูกกระทำ
เราช่างน่าสงสาร มีแต่คนที่ทำให้เราทุกข์
เราต้องการชีวิตที่,ความสุข ให้ทุกอย่างรอบตัวดีขึ้น
โดยที่เราคาดหวังให้คนอื่นทำดีด้วย
ให้สถานการณ์ภายนอกเปลี่ยน ให้เรามีความสุขขึ้น
แต่ไม่ยอมเปลี่ยนตัวเองเลย...
อันนี้ยากที่จะสมหวังค่ะ

เลิกสงสารตัวเองได้แล้ว
แต่ลุกขึ้นสู้ เข้มแข็ง
เปลี่ยนตัวเองก่อนแล้วสถานการณ์ภายนอกจึงจะเปลี่ยน

เลิกคิดเศร้าหมอง (ทำไมเธอทำร้ายชั้น แล้วเธอยังมีสุขได้ ทำไมต้องเป็นชั้นคนเดียวที่ทุกข์)
เลิกคิดสงสารตัวเอง (ทำไมชั้นต้องมาเศร้าแบบนี้ ทุกคนใจร้ายเหลือเกิน)
เลิกคิดรอคอยว่าใครจะเป็นไปตามที่เราอยากให้เป็น (ทำไมเธอไม่กลับมาหาชั้น ชั้นอยากให้เธอกลับมา)
เลิกคิดว่าชีวิตเรามันแย่ๆ แย่เหลือเกิน
(ลองไปทำบุญที่บ้านเด็กพิการซ้ำซ้อนบ้างก็ได้ แล้วจะรู้ว่าคนที่เกิดมาอาการครบ ๓๒ นี่โชคดีมากมาย)

เลิกคิดว่ามีกรรมอะไรมาบ้าง แต่ขอให้คิดว่าเราจะทำอะไรต่อไปเพื่อสู้กรรม
เราเผชิญกับเรื่องราวในปัจจุบันด้วยแรงกรรมจากอดีต
และอนาคตของเราก็ได้รับการสร้างจากปัจจุบันกรรม
อย่าลืมความจริงข้อนี้ไปเสียนะคะ

ทีมงานเว็บแสงดาวส่องทางก็ช่วยแนะนำคุณได้
แต่คุณต้องเดินตามทางเอง...

อย่าลืมฟังซีดีตามที่แนะนำ 

และลองดาวน์โหลดหนังสือเรื่อง
วิธีสร้างบุญบารมี, ชีวิตนี้น้อยนัก, วิธีแห่งความสุข, หัดรู้หัดดู
ในห้องสารส่องใจไปอ่านนะคะ
ถ้าฟุ้งมาก ทุกข์มาก สวดมนต์ดีกว่าค่ะ แปลไม่ออกไม่เป็นไร
อย่างน้อยก็เอาใจไปผูกไว้กับของสูง ดูกระทู้สวดมนต์ให้เย็น ในห้องสารส่องใจ
(ดิฉันก็สวดตามในกระทู้นี้ค่ะ) 

ปรารถนาดีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2008, 18:27 โดย star4life » บันทึกการเข้า

kawjai
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 เมษายน 2008, 12:20 »

ขอบคุณมากค่ะ แล้วจะนำข้อแนะนำต่าง ๆ ไปปฏิบัตินะคะ ขอบคุณทุก ๆ ท่านจริง ๆ จากใจค่ะ

ขอให้ทีมงานทุกท่านจงมีความสุขนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์