แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
20 กุมภาพันธ์ 2019, 05:54 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: อยากเลิกรักเขาข้างเดียวเสียที  (อ่าน 6301 ครั้ง)
star4life
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 642

« เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008, 00:02 »

ถาม - มีความรักแบบรักเขาข้างเดียวค่ะ อยากเป็นอิสระจากความรักนี้เสียที มีวิธีการดีๆ ไหมคะ?

ผมเองเคยมีปัญหากับเรื่องความรักทำนองนี้ คือเคยรักเขาข้างเดียวอยู่หลายปี
ตั้งแต่สมัยเรียนปริญญาตรี ที่แย่คือพอทุกข์จากความรักก็จะเข้าหาสิ่งที่ผิดศีล
คือตั้งวงปรับทุกข์กับเพื่อน ทั้งที่พระศาสดาให้รักษาศีลห้า
มองย้อนกลับไปจากตรงนี้ รู้สึกว่าช่วงเวลานั้นช่างไร้สาระจริงครับ

จนกระทั่งเรียนจบ สถานการณ์รักเขาข้างเดียวมันก็ยังไม่จบ
แต่โชคดีที่เรียนจบได้ไม่นานผมก็ได้พบหลักการปฏิบัติ
หลังจากนั้น พอผมนึกถึงคนที่ผมรัก จิตใจกระวนกระวาย
ผมก็จะรู้ทันจิตใจกระวนกระวายนั้น
บางทีมันก็มาก บางทีมันก็น้อย
แต่ยิ่งนานไปนานไป ความกระวนกระวายมันก็ลดลงครับ
ลดลงเรื่อยๆ จนกระทั่งมันหายไปเหมือนไม่มี
ถึงตรงนี้จิตใจมันก็โปร่งเบาไปได้ครับ
แต่ยังไม่เป็นอิสระจากความรักจริงๆ

เพราะฉะนั้นถ้าอยากเป็นอิสระจากความรัก ก็ไม่ยากครับ
ใช้หลักอริยสัจสี่ คือทุกข์ให้รู้
เกิดความทุกข์ขึ้นมาที่ตรงไหน ก็รู้ไปเลยครับ
จิตใจกระวนกระวายก็รู้ จิตใจหลงไปหาเขาก็รู้
เหม่อในโลกแห่งความคิดก็รู้ หึงเขาก็รู้
จิตใจเร่าร้อนก็รู้ ฯลฯ

ครั้นรู้ทุกข์ไปแล้ว เฉลียวใจอีกสักนิด
สังเกตละเอียดขึ้นไป ก็จะเห็นเลยว่า
ความทุกข์เหล่านั้น มันเกิดเพราะแรงชนิดหนึ่ง
นั่นคือตัณหา เป็นเหตุแห่งทุกข์
เมื่อรู้ทันสมุหทัยคือเหตุแห่งทุกข์นั้น
จิตใจก็จะเบาบางลงจากตัณหา อุปาทาน
แล้วก็จะโปร่งเบาไปตามลำดับครับ

ขอเตือนว่าอย่าคิดเอานะครับ
ให้รู้ไปอย่างซื่อตรงเลย

โดย rising_sun
ที่มา http://www.larndham.net/cgi-bin/kratoo.pl/002243.htm

คำสอนของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต   

สิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่ควรทำความผูกพัน เพราะเป็นสิ่งที่ล่วงไปแล้วอย่างแท้จริง
แม้กระทำความผูกพันและหมายมั่นให้สิ่งนั้นกลับมาเป็นปัจจุบัน ก็เป็นไปไม่ได้
ผู้ทำความสำคัญมั่นหมายนั้นเป็นทุกข์แต่ผู้เดียว โดยความไม่สมหวังตลอดไป
อนาคตที่ยังมาไม่ถึงนั้น เป็นสิ่งไม่ควรไปยึดเหนี่ยวเกี่ยวข้องเช่นกัน

อดีตปล่อยไว้ตามอดีต อนาคตปล่อยไว้ตามกาลของมัน
ปัจจุบันเท่านั้นจะสำเร็จประโยชน์ได้ เพราะอยู่ในฐานะที่ควรทำได้ ไม่สุดวิสัย

=====================================
แจ้งปัญหาการใช้งานต่างๆ ที่ star4life.com@gmail.com
หน้า: [1]
  พิมพ์