๐๓๔ ความรัก กับการผิดศีลข้อสาม
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๐๓๔ ความรัก กับการผิดศีลข้อสาม  (อ่าน 11818 ครั้ง)
Tonnam
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 8

« เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2008, 20:37 »

สวัสดีค่ะ สมาชิกstar4lifeทุกคน ดิฉันพึ่งได้สมัครเป็นสมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ
แรกๆก้อลังเลใจอยู่ว่าจะตั้งกระทู้ดีไหม เพราะจริงๆ แล้วก็ไม่รุ้จะถามอะไร คงเป็นเรื่องการระบายความทุกข์เสียมากกว่า
คิดว่าคงได้ข้อคิดดีๆเพื่อให้มีสติมากขึ้นและจิตไม่ตกบ้าง เข้าเรื่องเลยดีกว่าค่ะ จะพยายามย่อไม่ให้เนื้อหายาวมากนะคะ
...ดิฉันเป็นลูกคนเดียว คุณพ่อกับคุณแม่เลิกกันได้หนึ่งปีแล้ว เพราะคุณพ่อมีคนใหม่ค่ะ แต่สิ่งที่ติดใจคือคนที่คุณพ่อมีความสัมพันธ์ด้วย เป็นคนที่มีครอบครัวแล้ว แต่ดิฉันไม่ค่อยสนิทกับคุณพ่อนักจึงเพียงรู้สึกไม่ดีแต่ไม่ได้ช็อคอะไรมากนัก คือสงสารคุณแม่มากกว่าค่ะ แต่แล้วเรื่องที่ทำให้ดิฉันเสียใจ ผิดหวัง และช็อค ก็คือ พอคุณแม่เลิกกับคุณพ่อ คุณแม่ดิฉันมีแฟนใหม่ซึ่งคบและคุยกันเป็นเพื่อนมาก่อน แต่ดิฉันและญาติๆไม่มีใครรู้จักผู้ชายคนนี้มาก่อนเลย ประเด็นสำคัญมันอยู่ที่ผู้ชายคนนี้มีลูกมีครอบครัวแล้ว ดิฉันเสียใจมาก ไม่อยากให้คุณแม่ทำผิดศีลเลย แต่ทำอะไรไม่ได้ พูดกับท่านหลายครั้งแล้วค่ะ
ความรู้สึกมันแย่อย่างบอกไม่ถูกเลยค่ะ  แฟนดิฉันก็เหมือนกันเค้าก็ชอบผู้หญิงคนนึงที่มีลูกและมีครอบครัวแล้ว และเค้าก็ยังคงติดต่อกันอยู่เสมอ จากเรื่องปัญหาครอบครัวแล้วก็เป็นเหตุสำคัญที่ทำให้ดิฉันกังวล ระแวงแฟนด้วยค่ะ คิดว่าเป็นกรรมรึป่าวไม่รู้ แต่ที่แน่ๆสิ่งที่ดิฉันตั้งมั่นกับตนเอง คือ จะไม่ทำผิดศีลข้อสามเด็ดขาด ดูจริงจังไหมคะ
   ในตอนนี้ชีวิตเลยสับสน จิตตกมากเหมือนกัน อ้อ งานก็ตกด้วยค่ะ เฮ้อ ทุกวันนี้ก็อยู่หอพักคนเดียวค่ะ เวลาเครียดบางทีก็ไม่รู้จะคุยกับใครค่ะ พึงเบญจเพสได้ไม่นานรู้สึกเป็นช่วงที่กราฟชีวิตขาลงสุดๆค่ะ

รู้ว่าทุกข์ค่ะ หลง เผลอและซึมๆบ่อยด้วยค่ะ

ดีใจที่มีเว็บดีๆอย่างนี้ค่ะ ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กุมภาพันธ์ 2008, 21:14 โดย Aims » บันทึกการเข้า
แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 165

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008, 00:12 »

สวัสดีครับคุณ Tonnam ( อ่านว่า " ต้นน้ำ " หรือเปล่าครับ  )

อ้างถึง
แรกๆก้อลังเลใจอยู่ว่าจะตั้งกระทู้ดีไหม เพราะจริงๆ แล้วก็ไม่รุ้จะถามอะไร คงเป็นเรื่องการระบายความทุกข์เสียมากกว่า

ไม่ต้องลังเลหรอกนะครับ    ถ้ามีความทุกข์ก็เข้ามาพูดคุย และระบายกันได้เสมอครับ พวกเราจะพยายามเป็นแสงดาวส่องทาง แนะนำวิธีแก้ไข
หรืออย่างน้อยที่สุดก็จะเป็นเพื่อนพูดคุย รับทราบเรื่องราวความทุกข์ ให้คุณได้สบายใจขึ้นครับ

เราขอชื่นชมที่คุณตั้งใจจริงที่จะไม่ผิดศีลข้อ ๓ นะครับ ผลบุญต้องส่งผลแน่นอนครับ 
และอยากให้คุณลองนำความตั้งใจ และความมุ่งมั่นที่จะไม่ผิดศีลข้อ ๓ นี้ ไปใช้กับอีกสี่ข้อที่เหลือด้วยนะครับ 
ถ้าคุณรักษาศีล ๕ ได้เป็นประจำ โดยมีความตั้งใจจริง จิตใจคุณก็มีความสุข และปลอดโปร่งจากการไม่เบียดเบียนตนเอง และผู้อื่นครับ  อีกทั้งผลบุญก็จะส่งผลให้ชีวิตของคุณดีขึ้นเรื่อยๆด้วยครับ

ทีมงานท่านอื่นๆ จะเข้ามาพูดคุยเป็นเพื่อน ให้คำแนะนำ และมุมมองดีๆกับคุณโดยเร็วนะครับ

ระหว่างนี้ลองอ่านบทความเรื่อง "เริ่มต้นแก้ปัญหาชีวิตที่ซับซ้อนอย่างไรดี?" ตาม link ด้านล่างนะครับ
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=268.0

และลองเข้าไปเลือกหนังสือดีๆอ่านในห้อง " สารส่องใจ " ตาม link ด้านล่างอีกเช่นกันครับ
http://www.star4life.com/forum/index.php?board=28.0

พวกเราขอเป็นกำลังใจให้คุณผ่านช่วงชีวิตที่ลำบากไปได้โดยเร็วนะครับ   

หลวงพ่อจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า ถ้าเอ็งอยากจะไปอยู่กับหลวงพ่อ อยู่กับพระพุทธเจ้า ก็ทำลาย"ความรู้สึก" ให้หมดเสีย ใช้ "สติ" นั่นแหละ กอปรกับความเพียรไม่ท้อถอย สักวันหนึ่งเอ็งจะค้นพบความจริง ก็ไปอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตาย เท่านั้นเองหรอก - หลวงพ่อประสิทธิ์ ถาวโร วัดถ้ำยายปริก
Tonnam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008, 09:23 »

ชื่อ "ต้นน้ำ" ถูกต้องแล้วค่ะ  อ่านว่าต้นหนามก็ได้เหมือนกันใช่ไหมคะ
ขอบคุณคุณแสงเก้ามากค่ะสำหรับกำลังใจ และบทความดีๆ   

กร
เกิดมาเพื่อจะเรียนรู้ทางที่จะไม่เกิดอีก
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 318

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008, 17:05 »

สวัสดีครับ

ถ้าอ่านว่าต้นหนาม รู้สึกเหมือนเป็นต้นงิ้วยังไงไม่รู้นะครับ   

น่าชื่นชมว่าคุณมีใจหนักแน่น ท่ามกลางกรณีศึกษาถึง 3 กรณี 
ชีวิตนี้น่ากลัวตรงที่ สิ่งยั่วยวนให้ทำบาปมันดูหอมหวานนัก 

สำหรับคุณแม่ของคุณ ผมแนะนำว่า คุณอาจจะเอาหนังสือของพี่ตุลย์
เช่น เสียดายคนตายไม่ได้อ่าน (เล่มนี้อ่านง่าย)
ให้ท่านอ่านเกี่ยวกับเรื่องของศีลข้อสามก็ได้ครับ
หรือ มีชีวิตที่คิดไม่ถึง ซึ่งมีส่วนที่พูดถึงผลของศีลข้อสามเช่นกัน

ถ้าหากแม่ของคุณยังทำงานอยู่และมี email คุณก็อาจจะส่งเมล์หาท่าน
โดยเลือก copy บทความจากห้องเร้นรักส่งไปให้ก็ได้ครับ
http://www.star4life.com/forum/index.php?board=23.0
ยังไม่แนะนำให้เข้ามาอ่านที่นี่โดยตรงนะครับ เพราะหากเจอกระทู้ที่คุณตั้งอยู่ จะทำให้เสียความรู้สึกต่อกันครับ

หรือคุณจะพิมพ์บทความแล้ว เอาไปให้ท่านอ่านก็ได้ครับ
หรือถ้าคุณเคยอ่านกรรมพยากรณ์ตอนเลือกเกิดใหม่
อาจจะเล่าเรื่องตัวละครชื่อ "อเวรา" ให้ฟังก็ได้ครับ
เพราะเธอต้องผจญภัยเวรเนื่องด้วยศีลข้อสามเต็มไปหมด จนเกือบโดนเอาไปขาย

ส่วนคุณพ่อของคุณ ผมก็อยากแนะนำให้ทำรูปแบบเดียวกันครับ

การที่เราชี้ทางสว่างให้พ่อแม่ ให้ได้มีสัมมาทิฎฐิได้ (และอาจถึงนิพพานในภายภาคหน้า)
เป็นการตอบแทนคุณต่อพ่อแม่ที่สูงสุดครับ
มากกว่าการที่เราคอยดูแลในรูปแบบอื่นๆ ทั่วๆ ไปครับ

พวกเราเอาใจช่วยนะครับ 

ไม่ว่าปัญหาอะไรเข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ทำใจไม่ได้ ก็ไม่ต้องทำใจ
ปัญหามันก็อยู่ใต้ไตรลักษณ์ เกิดได้ก็ดับได้
Tonnam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008, 20:50 »

ขอบคุณ คุณกรมากค่ะ ดิฉันได้ทำตามที่แนะนำแล้วนะค่ะ โดยพิมพ์บทความให้ท่าน ว่าจะนำไปให้ท่านในวันมาฆบูชาค่ะ
พร้อมกับตั้งใจว่าจะกราบขอขมาท่านด้วย  เอ่อ แต่ไม่รู้ว่าคุณพ่อคุณแม่ท่านจะยอมรวมตัวมาเจอหน้ากันหรือเปล่าก็ไม่รู้ค่ะ   ส่วนเรื่องหนังสือเสียดายสอง ยังไม่ได้ซื้อมาเลยค่ะ อยากอ่านมาก ได้ยินมาว่าเล่มนี้คุณตุลย์ทุ่มสุดตัว   

ถ้ามีความคืบหน้าจะกลับมาโพสให้ทราบกันอีกค่ะ

ไปก่อนนะคะ 
กร
เกิดมาเพื่อจะเรียนรู้ทางที่จะไม่เกิดอีก
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008, 20:59 »

อ้างถึง
ส่วนเรื่องหนังสือเสียดายสอง ยังไม่ได้ซื้อมาเลยค่ะ อยากอ่านมาก ได้ยินมาว่าเล่มนี้คุณตุลย์ทุ่มสุดตัว   

ผมกล้าพูดแทนพี่ตุลย์ได้เลยว่า ทุกเล่ม ทุกตอน หรือแม้แต่บทความสั้นๆ
พี่ตุลย์ก็ทุ่มเทเขียนตลอดมาครับ เพื่อประโยชน์สูงสุดของผู้อ่านจริงๆ ครับ

อ้างถึง
แต่ไม่รู้ว่าคุณพ่อคุณแม่ท่านจะยอมรวมตัวมาเจอหน้ากันหรือเปล่าก็ไม่รู้ค่ะ
ถ้าท่านไม่มาพร้อมหน้ากัน คุณก็ทำสองครั้งก็ได้ครับ 
อนุโมทนานะครับ

ไม่ว่าปัญหาอะไรเข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ปัญหามันก็อยู่ใต้ไตรลักษณ์ เกิดได้ก็ดับได้
aston27
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 261

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008, 09:49 »

ถ้าว่ากันตามประสาธรรม การมีความตั้งใจมั่นจะไม่ผิดศีล เป็นอานิสงส์ที่ยิ่งใหญ่
ผมอนุโมทนาด้วยนะครับ 

ผมเองชาตินี้ค่อนข้างทุลักทุเลกับเรื่องคู่ เจอแต่คนดีๆ แต่มักจะไม่ได้ลงเอยกัน
ที่เคยได้ลงเอย ก็ไม่ใช่คู่ที่ดี

เคยมีคนดูชะตาให้ เขาบอกว่าชาติก่อนๆไปผิดศีลข้อ 3 ไว้เยอะ 
ที่ยินดีมาช่วยหมอกุ๊กไก่ตอบคำถามในนี้ ส่วนหนึ่งก็เพราะตั้งใจจะทำบุญชดเชยกรรมเก่า

พระพุทธเจ้าเคยสอนว่า.. อันคนชั่วที่ยังยินดีร่าเริงกับความชั่วที่ตัวเองทำ
ก็เพราะกรรมมันยังไม่แสดงผลเท่านั้น

เรื่องพ่อแม่ของคุณ ผมเอาใจช่วยได้สถานเดียว
แม้แต่คุณเอง ผมก็แนะนำว่าต้องยึดหลักอุเบกขาสำรองไว้เสมอ

บางทีเพราะเป็นพ่อเป็นแม่นั่นแหละ ถึงยากที่จะบอก
เพราะบางทีท่านอาจจะรู้สึกว่า ท่านโตกว่า ท่านรู้มากกว่าเรา

ตั้งใจช่วยท่านได้ พยายามได้
แต่ผลจะเป็นอย่างไร มันเป็นสิ่งที่ท่านต้องเลือกเอง ไม่ใช่เรา

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมนะครับ
Tonnam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008, 18:20 »

ดีจัยจังคุณเอ๊ดมาตอบกระทู้ด้วย   ได้เข้าไปอ่านบล็อคของคุณเอ็ดหลายครั้งแล้ว อยากบอกว่าชอบมากค่ะ  เขียนเยอะๆเลยนะคะ จะบอกว่าบทความที่คุณเอ็ดเขียนนอกจากเข้าใจง่ายยังทำให้ตาสว่างด้วยค่ะ 

สำหรับหนังสือของคุณดังตฤนเข้าใจแบบที่คุณกรบอกค่ะผลงานคุณภาพทุกเล่มจริงๆ  เคยไปงานหนังสือแห่งชาติแต่ไม่เจอคุณดังตฤน เพราะไปผิดวันด้วยค่ะ 

นัดคุณพ่อคุณแม่แล้วท่านโอเคค่ะ

ว่าแต่เคยให้วันเกิดไว้คุณAimยังไม่ตอบเลยค่ะ  ถ้ายังไม่สะดวกไม่เป็นไรค่ะ ลองถามถึงดูค่ะ

ปล.ทุกท่านที่ดูแลระบบเป็นคุณหมอทุกท่านเลยเหรอคะ(อ้อ ยกเว้นคุณเอ๊ด )
กร
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008, 20:58 »

อ้างถึง
ว่าแต่เคยให้วันเกิดไว้คุณAimยังไม่ตอบเลยค่ะ  ถ้ายังไม่สะดวกไม่เป็นไรค่ะ ลองถามถึงดูค่ะ

ช่วงนี้น้องเอมงานยุ่งหน่อยนะครับ ผมยังไม่ค่อยเจอเหมือนกัน
รบกวนรอหน่อยนะครับ เอมเค้าก็ใช้เวลากับการตอบเช่นกัน
เพราะตรวจสอบถี่ถ้วน ก่อนที่จะตอบน่ะครับ

อ้างถึง
ปล.ทุกท่านที่ดูแลระบบเป็นคุณหมอทุกท่านเลยเหรอคะ
ผมก็ไม่ใช่หมอครับ แม้ว่าหน้าตาจะให้(เป็นหมอเถื่อน)ก็ตาม 

Supranee
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 88

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 03:43 »

อ้างถึง
เรื่องพ่อแม่ของคุณ ผมเอาใจช่วยได้สถานเดียว
แม้แต่คุณเอง ผมก็แนะนำว่าต้องยึดหลักอุเบกขาสำรองไว้เสมอ

บางทีเพราะเป็นพ่อเป็นแม่นั่นแหละ ถึงยากที่จะบอก
เพราะบางทีท่านอาจจะรู้สึกว่า ท่านโตกว่า ท่านรู้มากกว่าเรา

ตั้งใจช่วยท่านได้ พยายามได้
แต่ผลจะเป็นอย่างไร มันเป็นสิ่งที่ท่านต้องเลือกเอง ไม่ใช่เรา

จากประสบการณ์ของดิฉัน  พบว่าการที่ลูกจะเตือนพ่อแม่เรื่องผิดศีลข้อ 3 นี้ไม่ง่ายเลย  เพราะเป็นเรื่อง sensitive มาก ไม่ใช่ท่านไม่ทราบนะว่ามันผิดทุกด้านไม่ว่าทางกฎหมายและทางสังคมแม้ว่าจะไม่สนใจทางธรรมก็ตาม สังคมในปัจจุบันยังไม่ยอมรับในเรื่อง การไปมีความสัมพันธ์กับคนที่มีครอบครัวโดยเฉพาะที่มีลูกกันแล้ว เป็นการก่อกรรมสร้างเวรกับหลายคนในขณะเดียวกัน แม้แต่เด็กๆ ที่ไม่รู้เรื่องของผู้ใหญ่

อนุโมทนากับคุณในการที่จะรักษาศีลข้อ 3 ให้หนักแน่นมั่นคงในสภาพเช่นนี้  คุณรักษาศีล  ศีลก็จะรักษาคุณเสมอค่ะ     
aston27
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 261

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 22:16 »

ผมเป็น "หมอจ๋า" ครับ

ผวนเอาเองนะ 
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 556

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2008, 15:13 »

ดิฉันเป็นหมอดูค่ะคุณต้นน้ำ 

ตอบตามดวง คุณต้นน้ำเองเป็นคนขี้โมโหอยู่เหมือนกันนะคะ
มีขี้งอน ขี้ระแวง ขี้หึง อยู่ด้วยค่ะ
ตอนนี้ดาวราหูและดาวมฤตยูกดทับดาวจันทร์ในดวงเดิมอยู่
แล้วก็มีเสาร์เล็งด้วยค่ะ เสาร์เดิมเป็นอุจน์ ปีนี้จรเป็นอริอยู่เรือนตนุจร
เลยทำให้เครียดและฟุ้งซ่านได้มากกว่าเดิมค่ะ
ถ้าอยากเอาชนะตัวเอง ก็ต้องปฏิบัติวิปัสสนานะคะ
ตามที่คุณ sittnn แนะนำไว้ค่ะ
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=341.msg659#msg659

ขอให้รักษาศีลห้าให้ดี
เพราะตัวคุณเองก็มีโอกาสที่จะมีคนเข้ามาพัวพันมากกว่า ๑ คนอยู่เหมือนกัน
แนะนำให้อ่าน ชีวิตนี้น้อยนัก,วิธีสร้างบุญบารมี และก้าวไปในบุญ
จะได้เข้าใจเรื่องกรรมและการทำบุญได้ถูกวิธี

เรื่องงานช่วงปลายๆ เมษายนน่าจะค่อยๆ ดีขึ้น
แต่ถ้าจะให้ดี เข้าที่เข้าทาง น่าจะต้องประมาณมิถุนายนเป็นต้นไปนะคะ
ถ้าอยากแก้กรรม เพื่อว่ากุศลจะช่วยให้อะไรๆ ดีขึ้นได้เร็วขึ้น
ก็แนะนำให้ใช้แรงกายของตัวเองในการช่วยคนอื่น
เช่น ช่วยสอนน้องตาบอดทำการบ้าน (ที่โรงเรียนสอนคนตาบอด)
ลองอ่านในไดอารี่ดิฉันนะคะ ตรงตัวอักษรสีชมพูน่ะค่ะ เขียนเล่าไว้ถึงวิธีการไปสอนเด็กๆ
http://aims.diaryclub.com/?date=20060901

ส่วนเรื่องของคุณพ่อคุณแม่ ท่านอื่นๆ แนะนำไว้ได้ชอบแล้วค่ะ 

โชคดีนะคะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กุมภาพันธ์ 2008, 12:51 โดย Aims » บันทึกการเข้า

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
Tonnam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008, 12:53 »

กลับมาแล้วค่ะหลังจากไม่ได้มาอัพเดท หลายวัน    วันมาฆบูชาดิฉันได้ไปกราบขอขมาคุณพ่อและคุณแม่ตามที่ได้ตั้งใจไว้แล้ว(ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยกราบเท้าพ่อแม่มาก่อนเลยค่ะ ) คุณพ่อน้ำตาไหลด้วยค่ะ
ทำให้ดิฉันน้ำตาซึมๆเหมือนกัน บอกไม่ถูก คือ ไม่คิดว่าจะได้เห็นอาการนี้จากท่านน่ะค่ะ  นอกจากนี้ ก็print บทความไปให้ท่านทั้งสองด้วยค่ะ (ตามที่คุณกรแนะนำ) ก็พยายามทำดีที่สุดให้กับท่านค่ะ    รู้สึกได้จริงๆ นะคะว่าเวลาให้อะไรกับใครแล้วยิ่งเฉพาะกับพ่อแม่โดยความบริสุทธิ์ใจ มันเกิดปิติอย่างบอกไม่ถูก

ขอบคุณคุณเอมที่ตรวจดวงชะตาให้นะคะ แล้วเรื่องนิสัยขี้งอน ขี้ระแวง ขี้หึง เนี่ยพอจะมีวิธีแก้ไหมคะ คือ ที่เคยลองตามความคิดแล้ว รู้ว่าเป็นนะคะ อยากหายด้วยค่ะ แต่มันก้อไม่หายไป บางทีย้ำความคิดด้านลบมากๆ เหนื่อยจังค่ะ
บางทีมีสติบ้างก็คิดได้ว่า ทุกอย่างเพราะรักตัวเอง (ไม่อยากให้แฟนมีคนอื่น ชอบคนอื่น ฯลฯ) เคยได้อ่านทางสายกลางของความรักของคุณ Ed ประโยคที่ว่า "สิ่งที่ดีที่สุดของความรัก คือการได้เห็นคนที่เรารักมีความสุข มีชีวิตที่ดี
เพราะความสุขของเรา ก็คือการได้เห็นเขามีความสุข " คิดว่ายากจังค่ะ ทำไม่ได้แน่ๆ 

ส่วนของหนังสือวิธีสร้างบุญบารมี และก้าวไปในบุญยังไม่เคยอ่านเลยค่ะ
จะลองไปหาดูนะคะ

ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับกัลยาณมิตรทุกท่าน
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 556

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008, 13:00 »

หนังสือที่แนะนำ มีในห้องสารส่องใจค่ะ
เข้าไปดาวน์โหลดมาอ่านได้เลยค่ะ 

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
กร
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #14 เมื่อ: 1 มีนาคม 2008, 23:04 »

กลับมาแล้วค่ะหลังจากไม่ได้มาอัพเดท หลายวัน    วันมาฆบูชาดิฉันได้ไปกราบขอขมาคุณพ่อและคุณแม่ตามที่ได้ตั้งใจไว้แล้ว(ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยกราบเท้าพ่อแม่มาก่อนเลยค่ะ ) คุณพ่อน้ำตาไหลด้วยค่ะ
ทำให้ดิฉันน้ำตาซึมๆเหมือนกัน บอกไม่ถูก คือ ไม่คิดว่าจะได้เห็นอาการนี้จากท่านน่ะค่ะ  นอกจากนี้ ก็print บทความไปให้ท่านทั้งสองด้วยค่ะ (ตามที่คุณกรแนะนำ) ก็พยายามทำดีที่สุดให้กับท่านค่ะ    รู้สึกได้จริงๆ นะคะว่าเวลาให้อะไรกับใครแล้วยิ่งเฉพาะกับพ่อแม่โดยความบริสุทธิ์ใจ มันเกิดปิติอย่างบอกไม่ถูก

อนุโมทนาครับ 

Kesara
ดาวดวงใหม่

คำตอบ: 29

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008, 01:25 »

แล้วเรื่องนิสัยขี้งอน ขี้ระแวง ขี้หึง เนี่ยพอจะมีวิธีแก้ไหมคะ คือ ที่เคยลองตามความคิดแล้ว รู้ว่าเป็นนะคะ อยากหายด้วยค่ะ แต่มันก้อไม่หายไป บางทีย้ำความคิดด้านลบมากๆ เหนื่อยจังค่ะ

โดยส่วนตัว เมื่อมีความรู้สึกเหล่านี้ขึ้นมา ตัวเองรู้สึกเป็นทุกข์ขึ้นมาทันทีเลยค่ะ
ไม่ว่าจะได้แสดงออกหรือตอบโต้อีกฝ่ายหรือไม่ก็ตาม
คุณต้นน้ำเป็นเหมือนกันหรือเปล่าคะ? 

ค่อย ๆ ลดความคาดหวัง ดูความเป็นจริงว่าแฟนเรามีข้อดี-ข้อเสียอะไรบ้าง
มีอะไรก็พูดคุยกัน ปรึกษากัน
หลาย ๆ คู่ที่พบเจอ หลายครั้งปัญหาจริง ๆ ไม่ใช่เรื่องใหญ่
เพียงแต่ขาดการสื่อสารกันอย่างตรงไปตรงมา
(ไม่ได้หมายถึง พูดจาขวานผ่าซากนะคะ  )
ในส่วนนี้ก็น่าจะลดอาการน้อยใจลงไปได้บ้าง
Tonnam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 มีนาคม 2008, 11:48 »

ตอนนี้ ความรักไม่ดีเลยค่ะ รู้สึกเหมือนใกล้จุดจบ เรื่อง คือ เนื่องจากแฟนที่คบกันมาสองปีมีความเฉยชา
ทั้งการพูดจา และการกระทำ เวลาที่เจอกัน ไปกินข้าว ทำบุญ ฯลฯ ไม่มีเลยค่ะ ซึ่งเค้าก็ให้เหตุผลว่า ไม่มีเวลา และยุ่งๆ หลายเรื่อง  ดิฉันพยายามเข้าใจ ปรับตัวและอดทน มาตลอด แต่เมื่อ สองวันมานี้ ด้วยความที่อึดอัด ใจ มาก
ก็เลยถามเค้าว่าเป็นอะไรหรือเปล่า เค้าก็บอกไม่เป็นไร และบอกว่าการที่ดิฉันถามเค้าทำให้เค้าอึดอัดใจ
เค้าบอกว่า รักดิฉันน้อยลง และพูดเหมือนกับว่าให้ดิฉันเข้าใจว่าเค้าทำให้ได้เพียงเท่านี้ ถ้ารับได้ก็คบกันต่อ
แต่ถ้าไม่ไหวก็ต้องเลิกกัน ดิฉันรู้สึกน้อยใจ และเสียใจมากๆ เหมือนกับเค้าไม่ได้รักดิฉันจริงๆ และพร้อมที่จะเลิกกันได้ทุกเมื่อ  นอกจากนี้ยังรู้สึกหมดหวังด้วยค่ะ เพราะ ที่ผ่านมาจนทุกวันนี้  ดิฉันพยายามเข้าใจ ปรับตัว มองข้ามสิ่งที่ไม่ดี  คือทำเต็มที่แล้วค่ะ แต่มาเจอความรู้สึกแบบนี้ทำให้รู้สึกว่าความสัมพันธ์ถ้าไม่คงที่ ก็มีแต่จะลดลง

ต่อไปไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงเลยค่ะ แต่ที่แน่ๆ ดิฉันจะไม่บอกเลิกหรอกค่ะ  เพราะรู้ว่าทำไม่ได้แน่ๆ หรือจริงๆ อาจจะไม่อยากทำมากกว่าก็ไม่รู้เหมือนกัน  มันพูดยาก คือ รักเค้ามากค่ะ รู้ตัวว่าตัดใจไม่ได้  ยิ่งคิดว่าเค้าไม่เหมือนเดิมแล้วมันแย่มากๆเลย

ฟุ้งซ่าน  เสียใจ  เป็นทุกข์ ปล่อยวาง(ยัง)ไม่ได้ค่ะ

Supranee
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008, 05:36 »

เรื่องของความสัมพันธ์ระหว่างคนสองคนนั้น  จะต้องยอมรับทั้งสองฝ่ายค่ะ  ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งบอกเลิกความสัมพันธ์นั้นก็สิ้นสุด  อีกฝ่ายจะยอมหรือไม่ก็ตาม  เราเข้าใจผิดตั้งแต่ต้นว่าความสัมพันธ์นี้จะต้องยั่งยืนไม่เสื่อมสลาย ไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มีอะไรในโลกนี้ที่ยั่งยืนถาวรไม่เสื่อมสลายนะคะ  แม้แต่ร่างกายเรานะ  ความจริงเขาไม่ได้ทำให้คุณเป็นทุกข์นะคะ  แต่คุณเป็นทุกข์จากความผิดหวังว่าความสัมพันธ์นั้นมันไม่ถาวรยั่งยืนดั่งที่คุณคาดหวังไว้ มันมีแนวโน้มว่าจะเสี่อมสลายลง  จะว่าไปเขาก็ซื่อสัตย์ที่บอกคุณว่ารักคุณน้อยลงแล้วนะ เป็นการบอกอย่างนุ่มนวลเพื่อให้คุณเตรียมใจไว้  ผู้ชายส่วนมากจะไม่บอกหรือโกหกหลอกไว้ใช้ด่้วยซ้ำ  ฝ่ายหญิงมารู้เมื่อจับได้ว่าเขามีคนรักใหม่แล้วโน่น

คุณเสียใจตอนนี้น่าจะน้อยกว่าเมื่อคุณแต่งงานกับเขาและมีลูกด้วยกันแล้ว  ความรักนั้นเปลี่ยนแปลงทั้งปริมาณและคุณภาพอยู่ตลอดเวลาค่ะ  ไม่ได้ยั่งยืนถาวรอย่างที่เข้าใจกันนะคะ  ส่วนคู่ที่อยู่กันจนแก่ตายจากกันนั้น  เขาปรับใจให้เข้ากับการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นตลอดเวลาค่ะ เพราะทั้งคู่มีศรัทธา ศีล จาคะ และปัญญาเสมอกันค่ะ

ขอให้คุณต้นน้ำใช้วิกฤตนี้เป็นโอกาสเข้าหาธรรมนะคะ 
Tonnam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 มีนาคม 2008, 20:24 »

ขอบคุณค่ะ คุณสุปราณี   

แต่ตอนนี้ ยังเครียด และพยายามทำใจอยู่ค่ะ ไม่อยากฝืนว่าไม่เสียใจ หรือฝืนไม่ร้องไห้ได้ค่ะ
อีกอย่าง รู้สึกว่าเค้าจะชอบคนใหม่ด้วยค่ะ อยากถามมาก แต่กลัวจะแย่กว่าเดิม เลยทำปากหนักไว้ก่อน 
Supranee
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008, 23:15 »

เสียใจก็รู้ว่าเสียใจ  ไปห้ามมันไม่ได้หรอกค่ะ  มันเป็นธรรมชาติอย่างหนึ่ง  เมื่อผิดหวังก็เสียใจ  ร้องไห้ก็เป็นเรื่องธรรมดานะคะโดยเฉพาะผู้หญิง  ถ้าร้องไห้ไม่ได้คงอกแตกตายกันไปมากมายแล้วนะเนี่ย  สมัยก่อนดิฉันเครียดมากๆ เราแก้ไขอะไรไม่ได้  ก็นอนร้องไห้จนเพลียหลับไปเอง  พอตื่นก็หายเครียดไปเองค่ะ ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่ใช้น้ำตาชะล้างความเสียใจความเครียดความโกรธได้ผลดีทีเดียวค่ะ บางครั้งซึ้งใจก็น้ำตาไหลนะเนี่ย เราร้องไห้ไม่ได้ทำร้ายเบียดเบียนใคร  ร้องไห้แล้วทำให้เราสบายใจขึ้นก็ร้องไปเถอะ  พอร้องไห้จนเหนื่อยแล้วมันก็หยุดเองแหละ ช่วงนี้ลองทำสิ่งที่เป็นกุศลบ้างดีไหมคะ  เช่นใส่บาตรพระตอนเช้า  ปล่อยปลา  ถวายสังฆทาน เข้าวัดฟังธรรม  ถ้ามีเวลาว่างช่วงสุดสัปดาห์หลบทุกข์ไปปฏิบัติธรรมสัก 2-3 วัน  ถือว่าเป็นการเปลี่ยนบรรยากาศจำแจที่ทำให้ระลึกแต่เขาลูกเดียว  อย่าไปยุ่งกับชีวิตของเขาอีกเลย  เขาจะชอบใครรักใครก็เป็นเรื่องของเขา  ไม่ใช่ธุระของเราที่จะต้องไปกังวลนะเนี่ย เราถนอมเวลาและพลังงานมาพัฒนาใจตนเองให้แข็งแรงมิดีกว่าหรือ   จะได้สร้างภูมิคุ้มกันไม่ให้เราผิดหวังในเรื่องความรักอีกในอนาคต ขณะที่มีทุกข์หนักๆ นี่แหละเป็นโอกาสดีที่จะเห็นธรรมง่ายขึ้นค่ะ   ขอให้บุญรักษาคุณต้นน้ำค่ะ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มีนาคม 2008, 05:52 โดย Supranee » บันทึกการเข้า
Tonnam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008, 12:42 »

ขอบคุณค่ะ
ตอนนี้เลิกกันจริงๆ แล้วค่ะ เค้าบอกเลิกค่ะ คืนแรกร้องไห้จนนอนไม่หลับเลยค่ะ เศร้ามากเลย
ณ เวลานี้ได้แต่ทำใจและจะพยายามรักษาและดูแลตัวเองให้ดีที่สุด

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับกำลังใจที่ให้มาค่ะ 
หน้า: [1]
  พิมพ์