๐๓๒ อุทาหรณ์สอนใจ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๐๓๒ อุทาหรณ์สอนใจ  (อ่าน 3107 ครั้ง)
nippanna
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 7

« เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008, 22:04 »

ตัวเราเองมีเรื่องราวความรักที่ผิดหวังมาอย่างรุนแรงค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า เรากับแฟนแต่งงานและอยู่ร่วมกันมาสามปี จนสุดท้าย ท้ายสุดผู้ชายที่แสนดีก้อทนเราไม่ได้ ก้อร้างลากันไป
สภาพจิตใจบอบช้ำรุนแรงอย่างที่สุด หลังจากแยกทางกัน ตัวเราไม่สามารถที่จะทำงานได้ เป็นเวลาแรมปี อยู่บ้านและจมอยู่กับความทุกข์เป็นปีๆ ทานยานอนหลับและหาหมอทางปัจจุบัน ต้องรับประทานยานอนหลับทุกคืนๆ เป็นปีๆ แย่มากๆค่ะ

คุณแม่อายุเจ็ดสิบกว่าๆของเรายิ่งแย่กว่าเรา เพราะต้องมาเห็นสภาพที่แย่มากๆของเรา จากคนที่เคยช่วยเหลือตัวเองได้ทุกอย่าง กลายเป็นคนเลื่อนลอย เซื่องซึม เหมือนคนเอ๋อๆหน่ะค่ะ

ผลจากการที่สภาพร่างกายและจิตใจแย่อยู่เป็นเวลาปีกว่าๆ (ดีนะค่ะ ที่ไม่บ้าไปเสียก่อน) ทุกวันนี้หลังจากทำงานได้ ชีวิตก้อเริ่มดีขึ้น (พยายามหางานที่ใช้แรงและสมองด้วยค่ะ ร่างกายล้าๆ จะได้หลับง่าย ตื่นมาก้อทำงานต่อค่ะ ทำไม่ได้หยุด เพื่อไม่ให้ชีวิตมีเวลาได้ฟุ้งซ่าน) 

แต่ผลที่ตามมาจากสภาพจิตและกายที่ย่ำแย่อยู่เป็นปี ตอนนี้ออกอาการแล้วค่ะ ตอนแรกก้อไม่ทราบ คราวต่อมา ได้พูดคุยกับเพื่อน ว่าทุกครั้งที่ไปนวดกระตุ้นต่อมน้ำเหลือง ถ้าคนนวดคนไหนดีหรือไม่ดี จะรู้สึกได้ไวมากๆ เพื่อนซึ่งพอมีความรู้ด้านนี้ เพราะศึกษามา เค้าเลยได้บอกว่า (หลังจากดูอาการและสภาพร่างกายมานานแต่ไม่ปริปากพูด) ได้บอกว่า สาเหตุของการซัฟเฟอร์จากความทุกข์อันยาวนาน เนื่องจากตอนที่มีปัญหาร่างกายเราผอมมาก ถึงขนาดมีแต่หนังหุ้มกระดูก ซึ่งทำให้ร่างกายของคนที่มีความทุกข์(ไม่ว่าหนักหรือเบา)จะขับสารพิษออกมาในเซลล์ ซึ่งของเราเป็นเวลานานมากๆ(ย้ำมาก) จึงทำให้ เซลล์ในร่างกายมีสารพิษมาก ฉะนั้นตอนนี้เมื่อน้ำหนักตัวมากขึ้น จะทำให้ตัวดูแบบฉุๆ ค่ะ (ซึ่งเพื่อนที่ไม่มีความรู้ด้านนี้ก้อทักว่า สมัยเรียนหนังสือ อ้วนมาก แต่ไมได้ดูฉุ ตอนนี้ดูอ้วนแบบฉุๆ) ซึ่งคนที่มีความรู้เค้าบอกว่า เนื่องจากเซลล์มีสารพิษมาก ทำให้ลักษณะของเซลล์เปลี่ยนแปลงไปแบบผิดปกติ กลายเป็นลักษณะของเซลล์บวมน้ำค่ะ

เลยอยากฝากบอกถึงเพื่อนในเวปบอร์ด หรือทุกๆคนหน่ะค่ะ เนื่องในวันแห่งความรัก ขอให้รักตัวเองให้มากๆค่ะ แต่อย่ารักแบบเห็นแก่ตัวกับคนอื่นหน่ะค่ะ ความรักมันจะอยู่ของมันดีค่ะ ถ้าเราไม่ไปคาดหวัง (แต่ก้อทำได้ยาก โดยเฉพาะความรักของคนหนุ่มสาว)

ทุกวันนี้อยู่คนเดียวค่ะ และคาดว่าจะอยู่คนเดียวตลอดไปจนกว่าจะหมดลมหายใจค่ะ ไม่ทุกข์ ไม่สุขดี

ตอนนี้เตรียมใจค่ะ เตรียมมานาน ไม่ทราบว่าคนอื่นๆมีวิธีการเตรียมตัวอย่างไรบ้างค่ะ

มีคำถามนะค่ะ ถ้าเราทำงานที่ต้องฆ่าสัตว์ตัดชีวิต ไม่ทราบว่าพอจะทำบุญไถ่บาปได้อย่างไรบ้างค่ะ

อยากถามว่าถ้าดวงชะตา เกิดวันศุกร์ที่ xx xx xxxx เวลา xx.xx จังหวัดxxxxค่ะ ไม่ทราบว่าดวงชะตาอย่างนี้ อยู่คนเดียวจะแย่มากมั้ยค่ะ

เคยไปอ่านในเวปบอร์ดที่ไหนซักแห่ง จำไม่ได้ค่ะ เค้าบอกว่าถ้าชีวิตแบ่งออกไปสามส่วน คือ อดีต ปัจจุบัน และอนาคต ความทุกข์ร้อยเปอร์เซนต์ ก้อหารสาม ก้อจะได้ ส่วนละ ๓๓.๓๓ ค่ะ ถ้าปล่อยอดีต กับอนาคต พิจารณาแค่ปัจจุบัน เราก้อจะเหลือความทุกข์ แค่ส่วนเดียว ซึ่งก้อคือ ๓๓.๓๓ ค่ะ ใครที่มีความทุกข์อยู่ก้อขอให้ทุกข์ลดลงนะค่ะ คิดแต่สิิ่งดีๆ ที่ทำให้ตัวเราสดใสนะค่ะ

เนื่องในวันแห่งความรัก เลยอยากให้ทุกคนรักตัวเองค่ะ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนดีที่สุดค่ะ ขอให้ทุกคนมีความรักอย่างมีสติเท่าทันอารมณ์น่ะค่ะ จะได้ไม่เป็นทุกข์กับความรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์ 2008, 22:38 โดย Aims » บันทึกการเข้า
แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 165

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008, 22:54 »

สวัสดีวันวาไลนไทน์ครับคุณ nippanna 

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณที่นำเรื่องราวของคุณมาเล่าให้พวกเรา และเพื่อนๆฟังนะครับ
ทุกคนย่อมต้องเคยมีอดีตผิดพลาด แต่น้อยคนที่จะนำอดีตมาเป็นบทเรียน พัฒนาจิตใจตนเอง
และกล้านำมาบอกต่อเพื่อเป็นประโยชน์สอนใจแก่บุคคลอื่น
แต่คุณเป็นหนึ่งในนั้น เราขอชื่นชม และอนุโมทนาด้วยใจจริงครับ 

สำหรับคำถามที่คุณ nippanna ถามมานั้น ทางทีมงานจะรีบหาคำตอบมาให้นะครับ

ระหว่างนี้ลองไปอ่านบทความดีๆในห้อง "ไร้รัก" ตาม link ด้านล่างดูนะครับ
http://www.star4life.com/forum/index.php?board=6.0
มีวิธีการอยู่คนเดียวให้มีความสุขอยู่มากทีเดียวครับ 

หลวงพ่อจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า ถ้าเอ็งอยากจะไปอยู่กับหลวงพ่อ อยู่กับพระพุทธเจ้า ก็ทำลาย"ความรู้สึก" ให้หมดเสีย ใช้ "สติ" นั่นแหละ กอปรกับความเพียรไม่ท้อถอย สักวันหนึ่งเอ็งจะค้นพบความจริง ก็ไปอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตาย เท่านั้นเองหรอก - หลวงพ่อประสิทธิ์ ถาวโร วัดถ้ำยายปริก
aston27
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 261

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2008, 00:07 »

ผมยินดีด้วยที่คุณผ่านช่วงเวลาย่ำแย่มาได้นะครับ 

เรื่องคำถามที่ว่า จะทำบุญอะไรดี
ตอบว่า ก็ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้สัตว์ที่คุณเกี่ยวข้องกับการฆ่านั่นแหละครับ

ถ้าแบบตรงๆเลย ก็คือปล่อยปลา หรือทำบุญไถ่ชีวิตโคกระบือ
ในขณะเดียวกัน ไม่ว่าจะทำบุญทำกุศลอะไร ก็อุทิศให้ชีวิตสัตว์เหล่านั้นด้วย
น่าจะสบายใจขึ้นนะครับ 

มีข้อแนะนำเรื่องความทุกข์หารสามที่คุณไปอ่านมานิดหน่อยครับ

คือ.. ถ้ามองตามหลักวิปัสสนาแล้ว
ความทุกข์ หรือความสุข มันเกิดทีละขณะจิตเดียว ในปัจจุบัน
ไม่มีอดีต ยิ่งอนาคต ยิ่งไม่มี

แต่ผมเข้าใจว่า คนที่เขียนข้อความเรื่องนั้น มองในมุมว่า
ถ้าไม่มัวคิดพะวงเรื่องอดีต ไม่วิตกเรื่องอนาคต อยู่กับปัจจุบัน
ก็เท่ากับเรามีความทุกข์เหลือแค่ส่วนเดียว จาก 3 ส่วน

เพราะคนเราไม่คิดเรื่องอดีต ปัจจุบัน ก็อนาคต มี 3 เรื่องเท่านั้น

แต่คุณเชื่อไหม ว่าการวิปัสสนา รู้กายรู้ใจลงปัจจุบันไปเรื่อยๆ
ดีกว่าไอ้ทฤษฎีทุกข์หารสามนั่นอีก

เพราะด้วยการคิดดีขนาดนั้น ทุกข์หารสามแล้ว ยังเหลือ 33% เศษ

แต่ถ้าไม่คิดเอา ใช้การ "รู้" ลงปัจจุบัน ทีละขณะๆๆๆๆๆ

จนจิตมันเกิดการรู้ ที่เป็นสัมมาสติ สัมมาสมาธิ รู้อย่างเป็นกลาง
วินาทีนั้น ทุกข์ กับจิตที่เป็นตัวรู้ มันจะแยกกันให้คุณเห็น

คุณจะรู้ว่า ทุกข์มีอยู่ แต่ไม่มีการยึดถือมาแบก
เพราะจิตที่มีสัมมาสติ สัมมาสมาธิ จะเป็นจิตที่เห็นว่า ตัวทุกข์ไม่ใช่จิต
เป็นเพียงสิ่งแปลกปลอมอย่างหนึ่ง ที่เป็นผลที่ปรุงขึ้นจากความคิด

คนที่ทุกข์ๆอยู่ ถ้าได้สติ เห็นทันตัว "คิด" นี่ ทุกข์ดับวับเลย
ลองฝึกตามรู้ ตามดู ใจตัวเองบ่อยๆนะครับ ไม่ยากหรอก
คนแถวนี้ทำกันได้บ่อยๆ เยอะแยะ  Tongue

ถ้าไม่ทราบวิธี หรืออยากเรียนเพิ่มเติม เชิญได้ที่เว็บนี้ครับ www.wimutti.net
ลองดาวน์โหลดไฟล์เสียงหลวงพ่อมาฟังนะครับ

แสงเก้า
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 165

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2008, 00:23 »

อนุโมทนาครับพี่ aston   

ถ้าคุณ nippanna สนใจการเจริญสติ ก็ลองเข้าไปตาม link ที่พี่ aston ตอบไว้นะครับ
หรือลองทำตามความคิดเห็นตาม link ด้านล่างที่พี่ sittnn ได้เคยแนะนำไว้ก็ได้ครับ 

http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=341.msg659#msg659

ลองดูนะครับ   

หลวงพ่อจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า ถ้าเอ็งอยากจะไปอยู่กับหลวงพ่อ อยู่กับพระพุทธเจ้า ก็ทำลาย"ความรู้สึก" ให้หมดเสีย ใช้ "สติ" นั่นแหละ กอปรกับความเพียรไม่ท้อถอย สักวันหนึ่งเอ็งจะค้นพบความจริง ก็ไปอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตาย เท่านั้นเองหรอก - หลวงพ่อประสิทธิ์ ถาวโร วัดถ้ำยายปริก
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 556

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2008, 14:59 »

เห็นด้วยกับพี่แอสตันนะคะ 

คุณ nippanna

พื้นฐานจิตใจคุณเป็นคนคิดมากอยู่แล้ว
อ่อนไหวง่าย เศร้าง่าย เครียดง่ายนะคะ
ตรงนี้เป็นวิบากเดิมมาจากการที่ในชาติก่อนๆ
มันมีลักษณะของการเปลี่ยนคนรักบ่อยๆ
น่าจะเคยเจ้าชู้ทำให้อีกฝ่ายหนึ่งเขาขมขื่นใจ
กรรมก็เลยทำให้สภาพจิตใจคุณในชาตินี้ เป็นแบบที่ว่ามา

แต่อดีตนั้นก็คือของเก่าที่ได้ล่วงผ่านไปแล้ว
เอาคืนไม่ได้ แก้ไขก็ไม่ได้ รู้ไว้เป็นอุทธาหรณ์
เพื่อเตือนตัวเองว่าต่อไปจะไม่ทำแบบนี้อีก
ตอนนี้อยากให้คุณเริ่มทำทานโดยการสละออก
รักษาศีลอย่างเข้าใจ และฟังซีดีตามที่น้องแสงเก้าแนะนำไว้นะคะ

หนังสือในห้องสารส่องใจที่แนะนำให้ดาวน์โหลดไปอ่าน
คือ วิธีสร้างบุญบารมี, ก้าวไปในบุญ, ชีวิตนี้น้อยนัก และพลิกนิดเดียว

เรื่องการอยู่คนเดียวนี่ อ่านดวงแล้วอาจจะมีโอกาสมีความรักอีกครั้งนึง
แต่ว่าถ้าอยากได้คนดี คุณควรทำตัวให้สว่างก่อน
เพราะถ้าทาน ศีล ภาวนา ยังไม่ครบ
โอกาสเจอคนไม่ดีก็มีมากค่ะ

โรคที่ควรระวังคือโรคเกี่ยวกับระบบประสาท โรคเครียด โรคซึมเศร้า
ปวดหลังและไขข้อ ลองทำทานเกี่ยวกับกาวยชีวิตคนหรือสัตว์นะคะ
จะช่วยลดวิบากด้านนี้ได้ และต้องรักษาศีลห้าและเจริญวิปัสสนา
เรื่องวิปัสสนานี่ก็เริ่มจากฟังซีดีนี่แหละค่ะ ท่านสอนไว้เข้าใจง่าย ปฏิบัติได้ง่าย

ตอนนี้จิตใจมันหดหู่เศร้าหมองอยู่ มองอะไรก็ไม่ค่อยสดชื่นไปหมด
ลองเจริญสติให้ได้ จะพบว่าการได้เกิดเป็นมนุษย์นี่เป็นโชคดีมากๆ แล้วค่ะ
เร่งทำดีหนีกรรมไม่ดีดีกว่านะคะ

เรื่องงานที่ต้องฆ่าสัตว์ ก็แนะนำให้อ่านคำตอบของคุณ sittnn และคุณ aston27
ในกระทู้นี้ http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=409.msg983#msg983

ขอให้โชคดีนะคะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 00:33 โดย Aims » บันทึกการเข้า

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
nippanna
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 7

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008, 21:44 »

ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับคำแนะนำของทุกๆคน และขอบคุณคุณเอมมากนะค่ะ ที่ช่วยตรวจดวงให้ 
หน้า: [1]
  พิมพ์