แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
18 กุมภาพันธ์ 2019, 04:51 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: เจอแฟนเจ้าชู้ เป็นกรรมเก่าใช่หรือไม่?  (อ่าน 5455 ครั้ง)
star4life
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 642

« เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2008, 02:40 »

ถาม: ถ้าเจอแฟนที่ชอบเจ้าชู้ เช่น ชอบมองผู้หญิง แสดงว่าเป็นกรรมเก่าของเรา คือเคยเป็นคนเจ้าชู้มาก่อนหรือว่าเป็นนิสัยของเขาเอง

ชอบมองผู้หญิงนี่เป็นนิสัยของผู้ชายนะครับ
เป็นเรื่องปกติ ยังไม่ควรนับว่าเป็นความเจ้าชู้
ถ้าจะเรียกเจ้าชู้ควรมีนิสัยประมาณจีบไม่เลือก
มีแฟนแล้วก็จีบอีก หรือหนักกว่านั้นคือหลอกมีสัมพันธ์ลึกซึ้งกับใครต่อใครทั่ว
ปิดบังไม่เปิดเผย และมักจะโน้มเอียงไปในทางไม่มีใครเป็นตัวเป็นตน

พูดกันตรงไปตรงมา ผู้ชายที่ไม่ชอบมองผู้หญิงนี่
แทนที่จะน่าดีใจ คุณกลับต้องห่วงเบื้องหลังของการไม่ชอบมอง
หรือถ้าถูกบังคับให้เก็บกดมากๆ ก็น่าห่วงผลข้างเคียงที่ตามมานะครับ

ผมไม่ทราบว่าแฟนๆของคุณชอบมองผู้หญิงขนาดตาเป็นมันให้คุณเจ็บใจ
หรือชอบมองแค่เหล่ๆไม่เอาจริงเอาจังนัก
ถ้าไม่ขนาดเจอแต่พวกส่อแววหื่นน้ำลายหกจริงๆ
มีแต่แค่ปรายตาดูเฉยๆ
ก็อย่าไปคิดว่าเป็นกงเป็นกรรมเก่าของคุณเลยครับ
ธรรมดาโลกนั้น ชายก็ชอบมองหญิงสวย หญิงก็ชอบมองชายหล่อ
ธรรมชาติก็ไม่ได้ว่าอะไร ขอเพียงอย่าให้การมองเป็นปากทางไปสู่กาเมสุมิจฉาจารเป็นพอ

ทราบว่าผู้หญิงจะทำใจยาก เพราะไม่ชอบอย่างแรงที่จะรู้สึกว่าตนด้อยกว่าหญิงอื่น
การที่เห็นแฟนมองหญิงอื่นมักทำให้รู้สึกอย่างนั้นเสียด้วย
ปัญหาประจำโลกถึงได้เกิดขึ้นไม่หยุดไม่หย่อน
หาความพอดีพอควรไม่ได้ หาประกันว่าจะไม่ถูกนอกใจก็ยาก
คงแนะได้เพียงให้ทำใจครับ
ทำใจตัวเองได้คนเดียว คุณไม่ต้องบังคับใจใครอีกหลายคนให้ทะเลาะกันเปล่าๆเลย ชาตินี้

โดย ดังตฤณ
ที่มา http://dungtrin.net/newsletter/viewtopic.php?t=77&start=11

คำสอนของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต   

สิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่ควรทำความผูกพัน เพราะเป็นสิ่งที่ล่วงไปแล้วอย่างแท้จริง
แม้กระทำความผูกพันและหมายมั่นให้สิ่งนั้นกลับมาเป็นปัจจุบัน ก็เป็นไปไม่ได้
ผู้ทำความสำคัญมั่นหมายนั้นเป็นทุกข์แต่ผู้เดียว โดยความไม่สมหวังตลอดไป
อนาคตที่ยังมาไม่ถึงนั้น เป็นสิ่งไม่ควรไปยึดเหนี่ยวเกี่ยวข้องเช่นกัน

อดีตปล่อยไว้ตามอดีต อนาคตปล่อยไว้ตามกาลของมัน
ปัจจุบันเท่านั้นจะสำเร็จประโยชน์ได้ เพราะอยู่ในฐานะที่ควรทำได้ ไม่สุดวิสัย

=====================================
แจ้งปัญหาการใช้งานต่างๆ ที่ star4life.com@gmail.com
หน้า: [1]
  พิมพ์