แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 02:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ขอคำแนะนำให้คนอ่อนแอคนหนึ่งด้วยค่ะ  (อ่าน 7100 ครั้ง)
embrace
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 3

« เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 23:14 »

ตอนนี้แฟนเปลี่ยนไปมากค่ะ จากที่เคยโทรหาบ่อยๆก็ไม่ค่อยโทร อ้างเรื่องงานตลอด จากที่ไม่ไปเที่ยวก็มีเรื่องเที่ยวเข้ามา บอกว่าอยากไปข้างนอกบ้าง อยากมีสังคมกับเพื่อนบ้าง พอถามก็พาลหาว่าเดี๋ยวนี้จะไม่มีเพื่อนอยู่แล้ว ทั้งๆที่เราก็ไม่ได้ว่าอะไรเขา แค่อยากให้เขาบอกเราก่อนก็แค่นั้น (เป็นห่วง) เขาก็ยกความผิดมาให้ได้ตลอด แอบโทรหาแฟนเก่า พอเราจับได้ก็บอกว่าแค่โทรไปงั้นๆ ส่งข้อความไปหาแฟนเก่าบ่อยๆแต่พอเราถามก็อ้างว่าอารมณ์มันพาไป ไม่ได้คิดอะไร จะเอามาใส่ใจทำไม เดี๋ยวเค้าก็ดีขึ้น พออึดอัดมากเข้าก็ร้องไห้ค่ะ ยอมรับว่าตัวเองอ่อนแอถึงขั้นร้องไห้ เขาก็บอกว่าจะร้องไห้อะไรนักหนา กลายเป็นเรื่องน่าขำไปเลย ทั้งที่เมื่อก่อนจะตกใจที่เราร้องไห้ แต่ตอนนี้ไม่เลย พยายามทำใจค่ะ จะไม่พยาบาทไม่ผูกใจเจ็บ แต่สุดท้ายก็เจ็บปวดที่เค้าทำเหมือนไม่แคร์ เริ่มเล่นเฟส เริ่มออนเอ็ม พอเราถามก็บอกว่าอยากมีเพื่อน ไม่ได้อะไรซักหน่อย สงสัยค่ะว่าทำไมคนที่ไม่เคยทำร้ายใคร ไม่หลอกลวงใครเลย มั่นคงอยู่กับผู้ชายคนนี้มาตลอดห้าปี (ไม่ได้อยู่ด้วยกันนะคะ)  ทำไมผลที่ได้กลับกลายเป็นว่าถูกทำร้ายแบบนี้ และถึงตอนนี้จะยังไม่เลิกกันแต่ลึกๆแล้วก็เหมือนคนที่เลิกกันไปแล้ว อยากตัดใจได้ค่ะ แต่ก็ทำไม่ได้สักที สวดมนต์ทุกวันก็ไม่ดีขึ้น จิตใจสับสนไปหมด รบกวนช่วยแนะนำทางออกให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

mayrin
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 201

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 15:03 »

ถ้ารู้สึกสงสารตัวเอง รู้สึกว่าตัวเองโชคร้าย เป็นฝ่ายถูกกระทำทั้งๆ ที่ไม่มีความผิดใด
อยากร้องไห้ อยากระบาย เราร้องไห้ได้เต็มที่ค่ะ แต่ก็ให้ตั้งใจไว้ว่า น้ำตาที่ไหลออกไปนั้น
คือ การปลดสายใยทุกข์อันยืดยาวที่เคยรัดตรึงเราไว้แน่นให้ค่อยๆ ลอกหลุดออกไป
อย่าให้น้ำในตาไหลออกมาอย่างสูญเปล่า โดยทิ้งรอยบวมช้ำ ตอกย้ำความเจ็บให้ตัวเอง

และก็ไม่ควรร้องไห้ให้เขาเห็นบ่อยนัก เพราะจากที่เคยดูน่าสงสาร น่าตกใจ
จะกลายเป็นความรู้สึกชินชา และคุ้นเคย เป็นเหตุการณ์ปกติในสายตาคนใกล้เคียง
ดูเป็นคนอ่อนแอ บอบบางเหมือนแก้วใสที่กระทบสิ่งใดเพียงนิดก็จะปริแตกสลายได้ทันที

ซึ่งผู้ชายบางคนเมื่อแรกรัก อยากถนอมก็พร้อมที่จะประคอง แต่เมื่อประคองมากๆ เข้าทุกๆ ครั้ง
ก็รู้จะสึกฝืดฝืน กลายเป็นของหนักที่ตัวเองไม่อยากแบก

โลกนี้เป็นโลกของคนที่เข้มแข็ง เพื่อที่จะได้ก้าวเดินพ้นขวากหนาม ไปสู่จุดหมาย
คนอ่อนแอมักจะถูกทิ้งให้อยู่กับที่

บางครั้งผู้ชายก็ชอบผู้หญิงที่เข้มแข็งอดทนเป็นที่พึ่งพิงทางใจของเขาได้ ก้าวเดินทันกัน
มากกว่ารอให้เขาคอยปลอบใจอย่างเดียว เพราะเขาก็มีบางช่วงเวลาที่อ่อนแอต้องการคนปลอบเหมือนกัน

การติดต่อกับคนรักเก่าบ่อยๆ  ทั้งที่รู้ว่า จะทำให้เกิดความหวาดระแวงแคลงใจกับคนในปัจจุบัน
ถือว่า เป็นการทำตามใจตน ที่ประมาทในผลที่จะเกิดตามมาภายหน้า
แต่ถ้าเรายิ่งถาม ยิ่งคาดคั้น เขาก็จะยิ่งรู้สึกกดดัน ขาดอิสระถูกควบคุม 
ยิ่งหงุดหงิด อยากดิ้นรนหนี อยากติดต่ออีกคนที่เขารู้สึกสบายๆ ด้วยมากกว่าค่ะ

ดังนั้น เราพูดแต่สิ่งดีๆ ทำแต่สิ่งดีๆ ให้เขามีความรู้สึกสบายใจเวลาที่อยู่ใกล้ๆ เรา
เหมือนเราเป็นเพื่อน เป็นที่ปรึกษาที่ไว้ใจได้ ยอมรับฟังเขา
เขาก็จะวางใจเล่าเรื่องราวทุกข์สุขให้เราฟัง ไม่คิดไปคุยกับคนภายนอก
หลีกเลี่ยงคำบาดใจ ซึ่งจะทำให้เกิดปากเสียงทะเลาะ เบาะแว้งกันเสีย
แต่งตัวให้ดูสดใส ไม่เอาแต่น้อยใจ คิดมาก จนดูซีดเซียว
คอยดูแลเขา แต่ไม่ใช่จับผิดเขา หรือแสดงความเป็นเจ้าของจนเขาอึดอัด

ถ้าเขาอยู่ใกล้เราแล้วเย็นใจ เป็นสุขยิ่งกว่าใครทั้งมวล
เราจะมีค่า มีความหมาย เป็นที่รักที่ต้องการอยู่เสมอค่ะ
embrace
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 20:46 »

ขอบคุณจากใจค่ะ ขอบคุณมากมายสำหรับคำแนะนำดีๆ พอตัวเองได้กลับไปคิด ได้ทบทวนแล้วรู้สึกว่าเป็นแบบนั้นจริง ตอนนี้พยายามปรับปรุงตัวเองอยู่ค่ะ จะพยายามในการรักษาน้ำใจเขา ไม่คอยจับผิด ลดนิสัยชอบตั้งคำถามและลดความหวาดระแวงลง เผื่อบางทีอะไรๆอาจจะดีขึ้น คือพอคิดๆดูแล้วก็เกิดนึกขึ้นมาได้ค่ะว่าถ้าเกิดมีใครซักคนคอยคาดคั้นคอยจับผิด คอยจิกคอยบ่นกับเรามั่ง บางทีเราอาจจะทำอะไรที่ผิดพลากมากกว่าที่เขาทำกับเราก็เป็นได้ คือถ้าเราพยายามทำดีกับเขาเอาใจใส่เขาให้เหมือนแรกๆที่คบกัน แต่ถ้าเขายังไม่เห็นในสิ่งที่เราทำและพยายามจะเดินจากไป ณ จุดๆนั้น คงต้องทำใจและปล่อยให้เขาไปตามที่ใจเค้าต้องการแล้วล่ะค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์