แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 02:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๖๑๒ ขอปรึกษาเรื่องการดูหมอหน่อยค่ะ  (อ่าน 5009 ครั้ง)
kora22
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 4

« เมื่อ: 29 สิงหาคม 2010, 23:13 »

สวัสดีค่ะ
   ดิฉันขอเรียนถามท่านผู้รู้ด้วยความเคารพและไม่มีเจตนาที่จะล่วงเกินบุคคลที่ดิัฉันได้กล่าวถึง โปรดอโหสิกรรมด้วย
ด้วยความที่ดิฉันสงสัยจริงค่ะ ...ว่าทำไมหมอดูท่านนี้ถึงได้ตำหนิดิฉัน  ทั้งๆที่ดิฉันยังไม่ได้ทำอะไรท่านเลย?
เริ่มเรื่องแล้วกันนะคะ

ดิฉันกับเพื่อนอีก2คนไปหาหมอดู (แต่เพื่อนคนที่แนะนำและพาไปบอกว่า ท่านนี้เป็นโหร) ไปกันแบบว่ากระทันหัน ดิฉันขอตามไปด้วยตอนแรกก็คิดว่าคงไม่ดู  แต่ก็ต้องเปลี่ยนใจ  คิดว่าดูเผื่อมีเรื่องไม่ดีจะได้แก้ไขได้   ไปถึงบ้านท่านก็กราบพระ
และรอ เนื่องจากว่าม่คนดูก่อนหน้าดิฉัน เมื่อถึงคิวดิฉัน ดิฉันก็เข้าไปไหว้ท่าน และเรียกท่านว่าคุณลุง เนื่องจากท่านก็แทนตัวเองว่า"ลุง"เหมือนกัน 
คำถามแรกท่านถามว่า "ไอ้หนูมีแฟนแล้วใช่ไหม"  ดิฉันตอบว่า  "มีแล้วค่ะ"
คุณลุงก็ถามอีกว่า "เคยตบหัวแฟนใช่ไหม"  ดิฉันตอบอย่างมั่นใจว่า  "ไม่เคยค่ะ"  คุณลุงพูดต่อว่า "จริงๆหรือเปล่า" ดิฉันก็ย้ำคำเดิมว่า"ไม่เคย"  แล้วดิฉันพูดต่อว่า  "ไม่เคยตบหัวแฟนจริงๆ แต่ถ้าเล่นกันแล้วบังเอิญมือไปโดนเท่าที่จำได้ก็ไม่มีนะคะ เพราะปกติจะไหว้สามีก่อนนอนเกือบทุกคืน"
คุณลุงพูดว่า "คนเราทำผิดมันไม่เคยรับหรอก"  ดิฉันงงนิดๆ แต่ก็ยิ้มไว้
แล้วคุณลุงก็ถาม วันเดือนปีเกิด แล้วก็ันั่งรอคุณลุง คำนวณตัวเลขสักพัก
ระหว่างนั้น  คุณลุงก็พูดขึ้นมาว่า
...ที่หลังมีไฝด้วย เป็นคนชอบเอาชนะคนนะ  ไม่ยอมลดละเลย ลุงจะบอกให้นะ  ว่าอย่าเถียงนะ ลุงไม่ชอบ
ระหว่างนั้น ดิฉันนั่งยิ้มและงง รอบ2 ในใจก็นึกว่าเรามีไฝจริงๆเหรอเดี๋ยวต้องกลับไปดู
คุณลุงพูดต่อไปว่า อย่าทำนิสัยอย่างนี้ ลุงไม่ชอบ ทำเป็นล้อเล่น ลุงเป็นโหรนะ อย่ามาล้อเล่น
ไม่ต้องมาข่มว่าตัวเองใหญ่มาจากไหนแล้วไม่เห็นหัวคนอื่น ....มีอีกเยอะค่่ะ
ดิฉันฟังแล้วนึกงงปนกับความไม่พอใจ และสงสัยว่า  ทำไมต้องว่ากันขนาดนี้ด้วย    ทั้งที่ยังไม่ได้ทำอะไรให้เลย
แต่ดิฉันต้องนั่งยิ้มเพือ  ไม่ทำให้สถานการณ์แย่ลงไปมากกว่านี้  ดิฉันยกมือไหว้ขอโทษคุณลุง  และบอกว่า หนูขอโทษนะคะหากหนูทำอะไรให้คุณลุงไม่พอใจ  หนูไม่ได้มีเจตนา จริง 
คุณลุงพูดต่อว่า   ต่อหน้ามันก็ไหว้พูดดี  แต่จริงๆเป็นอย่างนั้นหรือเปล่าก็ไม่รู้ 

..............................ดิฉันไม่เข้าใจเลยค่ะว่าทำไมถึงเป็นอย่างนี้.................................
ดิฉันทำอะไรผิดตรงไหนหรือค่ะ _/\_ขอบคุณมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2010, 21:03 โดย star4life » บันทึกการเข้า
mayrin
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 201

« ตอบ #1 เมื่อ: 2 กันยายน 2010, 11:16 »

ถ้าัมั่นใจว่า เราไม่เคยทำอะไรอย่างที่ถูกทำนายทายทักนั้นแน่ๆ
และคำทายนั้น ก็ไม่ได้มีประโยชน์ใดที่จะนำมากลับมาปรับตน
ก็ปล่อยวางไว้ ณ.สำนักหมอดูท่านนั้นเถอะค่ะ

การนำกลับมาย้ำคิดด้วย จะเหมือนการเก็บฝุ่นผงภายนอกเข้ามาในบ้าน
ทำให้เรารู้สึกระคายเคือง พาลจะไอ จาม อยู่บ่อยๆ

สถานที่ใดสำหรับเราที่คิดว่า ศรัทธาไม่เจริญ และทำให้อกุศลกรรมงอกเงย
ก็พึงหลีกเลี่ยงเสียดีกว่าค่ะ

kora22
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 4

« ตอบ #2 เมื่อ: 2 กันยายน 2010, 20:59 »

ขอบคุณมากๆ ค่ะ _/\_ที่แนะนำ
เหตุการณ์นี้ได้เป็นบททดสอบหนึ่งที่ทำให้เราฝึกการมีสติ
แล้วก็รู้แล้วว่า ดิฉันยังไหลไปกับสิ่งที่มากระทบอยู่ ยังคงต้องฝึกสติกันต่อไป
ตอนนี้กำลังฝึกเตือนสติตัวเองอย่างเนืองๆ รู้ทันบ้าง เผลอไปบ้างค่ะ
....
หน้า: [1]
  พิมพ์