แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 02:53 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๖๐๗ ทำอย่างไรถึงจะทำให้พ่อกับแม่"ไม่"ขัดขวางการทำบุญ  (อ่าน 4623 ครั้ง)
b2519
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 13

« เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 22:18 »

สวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนสอบถามนะคะ เกี่ยวกับเรื่องของพ่อและแม่ คือท่านทั้งคู่แก่แล้ว และมีความห่วงในตัวเจ้าของกระทู้เองซึ่งเป็นลูกคนเดียว ปัญหานี้มีมาตั้งนานแล้วหล่ะค่ะ เช่น
1. เจ้าของกระทู้จะทำบุญ เค้าจะไม่ค่อยสนับสนุน จะมองว่าเสียเงินเสียทอง
2. คนรู้จัก ญาติ จะแต่งงานหรืองานศพ หากว่าอยู่ในระยะทางที่ไกล การเดินทางจะต้องเสียเงิน เค้าจะคอยขัดขวางไม่ให้ไปแม้ว่าจะเป็นญาติสนิทกันก็ตาม จะมองว่าเสียค่าใช้จ่าย ไปทำไม
3. เค้าจะไม่คิดว่าในอนาคตเจ้าของกระทู้ต้องอยู่คนเดียว หากไม่มีพ่อกะแม่อยู่แล้ว เคยท้วงไปว่าหากไม่ไปช่วยเค้า ทีตัวเองจะทำยังไง เค้าก็บอกว่าไม่เป็นไร ช่างมัน ซึ่งเจ้าของกระทู้ก็ตอบกลับไปด้วยถ้อยคำที่คิดว่าแรงอยู่ เพราะเคยพูดกันเรื่องแบบนี้หลายทีแล้วว่า หากพ่อกับแม่ไม่อยู่ ไม่คิดบ้างเหรอว่าลูกจะเป็นยังไง ไม่ต้องทำบุญไม่ต้องปฏิสัมพันธ์กับญาติพี่น้องเลยใช่ไม๊ ซึ่งก็ทำให้เค้าอึ้งไปเหมือนกัน
4. ซื้อของทำบุญแต่ละครั้ง หรือร่วมทำบุญงานศพ งานแต่ง จะคอยแล้วว่า เท่าไหร่ เสียเงินอีกแล้วสิ ทำไมใส่ไปเยอะ
ฯลฯ

ก็เข้าใจนะคะว่าหนี้สินเราเยอะ แต่เราไม่ได้ทำอะไรเกินตัวเราอยู่แล้ว แต่เครียดและอึดอัดมากว่าทำไมเค้าสองคนต้องเป็นแบบนี้ด้วย ไม่ทำบุญเราก็ไม่ว่า แต่จะคอยขัดขวางทำไม หลายครั้งแล้ว

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ว่าจะทำยังไงให้ท่านทั้งสองเปลี่ยนความคิดบ้าง ไม่อยากมีบาปด้วยการอคติกับพ่อและแม่แบบนี้เลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม 2010, 21:40 โดย star4life » บันทึกการเข้า

ผ้าสกปรกซักออกได้ ใจสกปรกซักไม่ออก!!!
mayrin
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 201

« ตอบ #1 เมื่อ: 2 กันยายน 2010, 10:59 »

การทำบุญเราไม่จำเป็นต้องใช้เงินเสมอไปค่ะ อาจเป็นการเสียสละแรงกายช่วยงานของวัด
เช่น ช่วยล้างจาน หรือ เก็บกวาดลานวัด

ช่วยป้อนข้าว ช่วยอุ้ม ดูแลเด็กกำพร้าในสถานปเลี้ยงเด็ก

ในส่วนที่เป็นเงิน ถ้าพ่อแม่เห็นว่าเรานำเงินมาทำบุญครั้งละมากๆ มองว่าสิ้นเปลือง
เราสามารถทำบุญครั้งละเล็กละน้อยได้ค่ะ  ทำให้สม่ำเสมอตามโอกาส และกำลัง
เหมือนค่อยๆ หยอดกระปุกบุญไปเรื่อยๆ ค่ะ

เดินทางไกลพ่อแม่เป็นห่วงค่ะ ดังนั้นก็มักจะไม่ให้ไป
ท่านอาจคิดว่า บ้านเราไม่ค่อยมีงาน  ไม่ได้จัดงานอะไรที่ต้องเป็นการรวมญาติ
และท่านไม่มีสายสัมพันธ์ที่ใกล้ชิดกับญาติฝ่ายนั้น

ดังนั้น การที่คุณต้องเหน็ดเหนื่อยเดินทางไกล และมีค่าใช้จ่ายเพื่อไปร่วมงาน จึงดูเป็นเรื่องไม่จำเป็น

การจะเปลี่ยนแปลงพ่อแม่ิ ให้คิดเหมือนเรา เห็นความจำเป็นและสำคัญในบางเรื่องเหมือนเรา
ดูจะเป็นเรื่องที่ต้องใช้เวลาและความอดทนค่ะ

ถ้าฐานของกรรมที่เรายืนอยู่ไม่เท่ากับท่าน
การที่จะให้เสมอกันทุกเรื่องย่อมเป็นไปไม่ได้
ดังนั้น ก็ต้องยืดหยุ่นปรับระดับให้พอเทียบเคียงกันได้ทั้งสองฝ่าย

พ่อแม่มักต้องการให้ลูกให้ความสำคัญกับเรื่องของท่านมากกว่าคนอื่น
สิ่งใดที่คุณทำบุญกับพระ กับคนอืนแล้ว ก็อย่าลืมทำบุญกับท่านด้วยนะคะ
b2519
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 13

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 กันยายน 2010, 13:38 »

ขอบคุณมากเลยค่ะ  คุณ mayrin .. คงต้องทำใจยอมรับท่านต่อไป คงเปลี่ยนไม่ได้แล้วหล่ะคะ

ผ้าสกปรกซักออกได้ ใจสกปรกซักไม่ออก!!!
หน้า: [1]
  พิมพ์