แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
21 กุมภาพันธ์ 2019, 08:26 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๖๐๔ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 4164 ครั้ง)
pari
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 2

« เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2010, 17:22 »

สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนปรึกษาปัญหานะคะ ดิฉันเลิกกับสามีประมาณ 3 เดือน เรามีลูกชายด้วยกัน 2 คน (อยู่กันมา 9 ปี)ที่เลิกกันเนื่องจากเค้ามีผู้หญิงอีกคนซึ่งผู้หญิงคนนั้น คลอดลูกออกมาเป็นผู้หญิงเกิดวันเดียวกับดิฉันเลยค่ะ เมื่อวันที่ 25 กรกฎาคม ที่ผ่านมา ทุกวันนี้ดิฉัน และสามียังติดต่อและเจอกันกันอยู่ค่ะเนื่องจากเราต้องพูดคุยกันเรื่องลูกและเรื่องอื่น ๆ อีก แต่ดิฉันจะไม่ถามเรื่องของผู้หญิงคนนั้นกับลูกของเค้าเลย สามีจะเป็นฝ่ายเล่าเอง ดิฉันจึงบอกสามีไปว่า ให้ไปอยู่กับผู้หญิงคนนั้นที่เชียงรายเลยล่ะ (เค้าไปคลอดลูกที่เชียงราย พ่อกับแม่ของผู้หญิงไม่รู้ว่าสามีลูกและภรรยาแล้ว) เค้าก็บอกว่ายังห่วงลูกชายทั้ง 2 คนอยู่ แต่ก็ไม่อยากทิ้งผู้หญิงคนนั้น สามีก็ถามว่าถ้าจะกลับมาอยู่ด้วยกันดิฉันจะรับผู้หญิงของสามีได้มั้ย ดิฉันก็ตอบว่า อยู่แบบ 2 ฝัก 2 ฝ่าย ไม่มีความสุขหรอก สามีก็ได้แต่บอกว่าจะดูแลผู้หญิงคนนั้นห่าง ๆ แต่ดิฉันว่ามันเป็นไปไม่ได้น่ะค่ะ ดิฉันจะทำยังไงดีคะ จะเลิกยุ่งตัดใจไปเลยดีมั้ยคะ จะได้ไม่เป็นเวรกรรมต่อกันอีก แต่สามีจะบอกว่าแต่ว่า ถ้าเค้าอยากไปเค้าไปนานแล้วแต่นี่ยังห่วงดิฉันกับลูกอยู่ แสดงว่าเค้ายังมีจิตผูกพันกับดิฉันและลูกอยู่ใช่มั้ยคะ ช่วยให้คำแนะนำให้จบปัญหานี้ได้ด้วยนะคะ จะไม่ติดต่ออีกเลยดีมั้ยคะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 สิงหาคม 2010, 14:31 โดย sittnn » บันทึกการเข้า
mayrin
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 201

« ตอบ #1 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2010, 11:32 »

ถ้าคิดว่าเราสามารถที่เลี้ยงดูลูกได้ด้วยกำลังทุกด้านของตน
โดยที่ลูกเข้าใจและไม่รู้สึกถึงขาดจากความผูกพันธ์ของพ่อ
เราเป็นทั้งพ่อและแม่ในคนคนเดียวกันได้
การจบปัญหายุติความเจ็บเรื้อรังทั้งมวล
ก็เป็นเรื่องที่ดีสำหรับก้าวต่อไปในชีวิตของตัวเราค่ะ

แต่ถ้าลูกยังเล็กมาก สภาพจิตใจยังเปราะบางเกินกว่าจะเข้าใจ
การค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไป ดูจะเป็นการถนอมใจของทุกฝ่ายค่ะ
การติดต่อกันอีกก็ควรเป็นในฐานะพ่อของลูก
ซึ่งจะมีความรับผิดชอบในเรื่องต่างๆ ร่วมกัน

ในเรื่องที่อดีตสามีต้องการมีภรรยาไว้ทั้งสองคน
ค่อนข้างเป็นเรื่องปกติวิสัยของชายหลายใจที่มีหลายบ้าน
ซึ่่งเขามีความผูกพันธ์อยู่ด้วย 
และมักจะไม่เลือกคนหนึ่งคนใดให้เด็ดขาดลงไป
เพราะเขาต้องการเป็นผู้ได้ เป็นผู้ครอบครองทั้งหมด

pari
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2010, 16:11 »

สวัสดีค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ สำหรับคำตอบที่กรุณาตอบมาให้ค่ะ  ก็คิดมาตลอดนะคะว่าเราจะทำอย่างไรกับชีวิต บางครั้งก็คิดว่าเราอยู่ได้แน่นอนกับลูกๆ อีก 2 คน แต่อีกใจก็เหมือนขาด ๆ อะไรไป ความรู้สึกตอนนี้สับสนบ้างเหมือนกัน บางทีก็สงสารลูกยังเล็กต้องเจอกับสภาพแบบนี้  แต่จะอดทนให้ผ่านพ้นเรื่องแบบนี้ให้ได้ค่ะ 

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์