แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
16 กรกฎาคม 2019, 19:33 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๙๗ เราควรจะทำตัวอย่างไรดี เพราะไม่แน่ใจว่ามันคืออะไร  (อ่าน 5158 ครั้ง)
emotion
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 6

« เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2010, 00:31 »

สวัสดีค่ะ

ก่อนหน้านี้ดิฉันเคยเขียนกระทู้ (579) เข้ามาแล้วครั้งหนึ่ง ตอนนั้นอกหักและเจ็บปวดมากๆ แต่ก้อได้รับคำแนะนำที่ดีมากค่ะ เลยทำใจได้บ้างแล้ว ต้องขอขอบคุณ mayrin มากๆนะคะ เป็นที่แน่นอนค่ะว่าเมื่อเวลาผ่านไปทุกอย่างก็จะดีขึ้น
      วันนี้มีเรื่องรบกวนอีกแล้วค่ะ คือมันยังตัดใจไม่ได้จริงๆค่ะ ดิฉันโทรไปหาเค้าหลังจากที่เลิกกันแล้วประมาณ 1 เดือน เค้าพูดดีกับดิฉันไม่เหมือนก่อนหน้าที่บอกเลิกกัน ถึงขนาดไล่ให้เราไปตาย และบอกว่าเกลียดเราเข้ากระดูกดำ ดิฉันเป็นคนเลวที่สุดในชีวิตเค้า  แต่ในวันนี้ที่คุยกันบางครั้งคำพูดเค้าทำให้เราคิดเข้าข้างตัวเองว่าเค้ายังคงมีใจให้เราเหมือนเดิม แต่บางครั้งดิฉันก็คิดว่าเค้าคงเห็นดิฉันเป็นเพื่อนมนุษย์คนนึง ตอนนี้เราอยู่ไกลกันมากค่ะ คนละจังหวัด เดือนหน้าดิฉันต้องไปประชุมในจังหวัดที่เค้าอยู่ เค้าบอกว่าเค้าอยากเจอดิฉัน หรือถ้าดิฉันมีเวลาก้อมาหาเค้าก้อได้
    ดิฉันไม่เข้าใจค่ะ ว่ามันคืออะไรกันแน่ เคยถามเค้าก้อได้รับคำตอบเดิม ว่าระหว่างเรามันจบไปนานแล้ว เค้าเองก้อไม่ได้คิดถึงดิฉัน แต่ว่าทำไมถึงอยากเจอ  ทั้งหมดมันคืออะไรคะ หรือว่าเค้ามองเราเป็นเพื่อนคนนึง ดิฉันควรจะทำตัวอย่างไรดีคะ

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2010, 15:35 โดย sittnn » บันทึกการเข้า
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 14:49 »

ผู้ชายกับผู้หญิงส่วนใหญ่คิดไม่เหมือนกันค่ะ
ผู้ชายเลิกกับเราไปแล้ว ก็คิดว่าเป็นเพื่อน
คุยกันได้แบบปกติ หรือถ้าแย่กว่านั้นคือมีเพศสัมพันธ์ได้ทั้งๆ ที่ไม่ได้รัก
ส่วนผู้หญิงเลิิกกันแล้วก็คิดว่าเขาคือแฟนเ้ก่า
ยังจดจำ ยังคิดถึง ตัดไม่ค่้อยขาด

คิดว่าคุณควรอยู่ห่างๆ เขาดีกว่านะคะ
เดี๋ยวแผลจะเปิดอีกรอบนึง
กว่าจะหาย ไม่ใช่จะง่ายนะคะ
เป็นห่วงค่ะ 

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
emotion
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 6

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 01:27 »

ขอบคุณ คุณ AIMS มากๆนะคะ ตอนนี้ก็ไม่ได้โทรหาเค้าแล้วค่ะ เพราะก่อนหน้านี้ทะเลาะกัน เราเป็นคนหาเรื่องเองค่ะ สุดท้ายยังไงซะ ทุกอย่างมันก้อเปลี่ยนไปแล้ว เค้เองก้อไม่คิดจะโทรหาเราอยู่แล้ว แต่ก้อเจ็บเหมือนกันนะคะ เมื่อไหร่จะผ่านมันไปได้สักที ยังนึกขำๆอยู่เลยค่ะ ว่าคงหมดช่วงโปรฯ คุณ AIMS คะ อยากได้วาทะคมๆ ค่ะ ที่ฟังแล้วอ่านแล้ว โดนใจที่สุดน่ะคะ จะได้คอยเตือนสติตัวเอง จะรอนะคะ ขอบคุณค่ะ
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010, 15:06 »

http://dungtrin.com/index.php?option=com_content&view=article&id=792:--qq--&catid=84:--qq&Itemid=278

เลือกดูจากเล่มนี้นะคะ
วาทะดังตฤณ ฉบับรักแท้มีจริง

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
หน้า: [1]
  พิมพ์