แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
27 พฤษภาคม 2019, 06:48 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๙๘ วิธีตัดใจ ครับ  (อ่าน 8152 ครั้ง)
anawat123
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 5

« เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010, 09:48 »

ขอถาม วิธีที่จะตัดใจหน่อยครับ

เมื่อเรารู้ว่ารักเราไม่สมหวังหรือเป็นไปไม่ได้ เพราะอะไรที่เค้าปฏิบัติกับเราลดลงมันเกิดจากกรรมอะไรครับ ทำไม่ช่วงเเรกถึงหวานฉ่ำ พอต่อไปสักพัก กลับบอกว่า ไม่ใช่ ไม่พร้อมที่จะมีเเฟน
เราจะมีวิธีคิดยังไง ให้ตัดใจได้เร็วครับ เพราะบางทีเราเหงา ก้ออาจมีส่งข้อความไปบ้าง รู้สึกเสียใจ อยากจะเลิกจะตัด ไม่อยากใจอ่อน เราจะทำยังไง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2010, 15:35 โดย sittnn » บันทึกการเข้า
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 12:59 »

หลายบทความในห้องร้าวรัก น่าจะช่วยได้ค่ะ

http://www.star4life.com/forum/index.php?board=9.0

เป็นกำลังใจให้นะคะ

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 14:53 »

"พอต่อไปสักพัก กลับบอกว่า ไม่ใช่ ไม่พร้อมที่จะมีเเฟน"

เขาตอบคุณชัดเจนแล้วนะคะว่าไม่ใช่
ช่วงแรกคือการรู้จักกัน เรียนรู้กัน ว่าใช่หรือไม่
ถ้าเขาคิดว่าไม่ใช่ แล้วบอกตรงๆ
มันดีกว่าทำดีกับคุณไปเรื่อยๆ ให้คุณผูกพันยิ่งขึ้น
แต่สุดท้ายไม่ได้ลงเอยกัน
แบบนั้นน่าเสียใจกว่าค่ะ

หายไวๆ + ห่วงใยนะคะ 

ปล.เขาของคุณนี่ผู้หญิงหรือผู้ชายคะ
ถามตั้งแต่กระทู้ก่อนแล้วค่ะ
ถ้าละลาบละล้วงก็ขอโทษนะคะ 

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
หน้า: [1]
  พิมพ์