แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 02:24 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๙๖ สามีต้องการใบหย่า แต่ยังไม่พร้อม เป็นคนเห็นแก่ตัวหรือไม่?  (อ่าน 4544 ครั้ง)
kapook_2545
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 6

« เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 17:00 »

ปัจจุบันได้แยกทางกันกับสามีประมาณปีกว่าแล้วค่ะ เพราะเขาคิดว่าเรามีชู้ และปัจจุบันเขามีผู้หญิงคนใหม่และได้อยู่กินด้วยกันมาได้ปีกว่าเช่นกันค่ะ แต่เรายังไม่ได้หย่าขาดจากกัน ปัจจุเขาต้องการใบหย่าจากดิฉันอย่างมาก เพราะเขาจะไปทำเรื่องกู้ซื้อบ้านด้วยกันค่ะ แต่ดิฉันบอกเขาไปว่ายังไม่พร้อม เพราะอย่างไรดิฉันก้อต้องพึ่งพาการเงินของเขาในเรื่องค่าเทอม และค่าเลี้ยงดูลูก 2 คน ค่ะ เพราะลำพังเงินเดือนดิฉันแค่หมื่นต้นๆ ค่ะ แต่เขาบอกกับดิฉันว่า ถ้าดิฉันไม่หย่าให้เขา เขากลัวว่าภรรยาใหม่ของเขาอาจจะไม่โอนเงินค่าเทอมและค่าเลี้ยงดูลูกมาให้ดิฉัน ตอนนี้เขาให้ภรรยาใหม่ของเขาเป็นคนดูแลจัดการเรื่องค่าใช้จ่ายของเขาทุกอย่างค่ะ

ตอนนี้ฉัันสามารถทำใจได้บ้างแล้วว่าอย่างไรคงไม่มีทางกลับมาเป็นครอบครัวได้เหมือนเดิมอีก ปัจจุบันใจอโหสิให้กับเขาและผู้หญิงคนใหม่ของเขาได้บ้างแล้วน่ะ่ค่ะ แต่มันก้อยังไม่ครบถ้วนสมบูรณ์ซะที แบบนี้ควรจะปฏิบัติอย่างไรดีคะ ถึงจะได้เชื่อมั่นในตนเองว่า สามารถปล่อยวางกับเรื่องที่เกิดขึ้นได้อย่างแท้จริง  ไม่ทุกข์ใจกับสิ่งที่เกิดขึ้น ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 กรกฎาคม 2010, 21:45 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
kapook_2545
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 6

« ตอบ #1 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2010, 17:02 »

มีคำถามเพิ่มดังนี้ค่ะ

ในกรณีที่ดิฉันให้อิสระแก่เขา ซึ่งหมายถึงการหย่านั้น และใจดิฉันไม่โกรธ ไม่เกลียด ไม่แค้นอาฆาตพยาบาทใดๆ ทั้งสิ้น กับตัว

เขาและผู้หญิงคนใหม่ สิ่งนี้สามารถเรียกได้ว่าหมดเวรกรรมต่อกันทั้งในชาตินี้ และชาติหน้าใช่ไหมคะ?

ขอบคุณค่ะ
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #2 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2010, 21:56 »

เรื่องกรรม และการให้ผลของกรรมเป็นเรื่องซับซ้อนค่ะ
ยากที่จะมีใครตอบได้ชัดๆว่ากรรมหมดแล้วหรือยัง หรือจะหมดเมื่อไหร่
แต่ถ้าคุณสำรวจใจตัวเองแล้วพบว่า ไม่โกรธ ไม่เกลียด ไม่แค้นอาฆาตพยาบาทใดๆ จริง
ก็นับว่าเป็นเรื่องน่ายินดีมากนะคะ เพราะนั่นหมายถึงต่อให้กรรมยังไม่หมด ก็ทำอะไรกับใจคุณไม่ได้

นอกจากนี้ การอภัยให้กับคนที่ทำร้ายเราได้อย่างหมดใจจริงๆ
ยังเป็นการสร้างเส้นทางใหม่ที่จะไม่ต้องพบเจอคนๆนั้นในทางร้ายอีกด้วยในอนาคต

ขอให้โชคดี มีจิตใจที่เข้มแข็ง พร้อมเดินไปบนเส้นทางใหม่ที่สดใสกว่านะคะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 กรกฎาคม 2010, 22:14 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
หน้า: [1]
  พิมพ์