แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 03:30 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๙๒ ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่า??  (อ่าน 6389 ครั้ง)
anawat123
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 5

« เมื่อ: 25 มิถุนายน 2010, 09:44 »

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องที่สับสนมาก ผมเกิดรู้สึก ชอบ คนคนหนึ่ง จริงๆเเล้วเราเคยพบกันมานานเเล้ว เเต่ไม่มีโอกาสได้คุยกัน จนเราทั้งสองคน ต่างไปเรียนที่ต่างประเทศทำให้ไม่ได้ติดต่อกัน จนมีวันนึงในช่วง สองเดือนที่เเล้ว เค้าได้ติดต่อเรามา เเล้วเราก็ได้พูดคุยทางโทรศัพท์ ซึ่งตอนนี้เค้าอยู่ต่างประเทศเเต่ผมอยู่เมืองไทยเเล้ว เราคุยกันได้เร็วมาก จนผมคิดว่า มันเร็วจนน่ากลัวไปไหม มันจะเบื่อเร็วไปไหม จนหลังๆเราเริ่มคุยกันน้อยลง เค้าก็โทรมาน้อยลง อาจด้วยความที่เค้ายุ่งกับการเรียนด้วย คราวนี้ ผมเลยรู้สึกสับสนความรู้สึกตัวเอง ว่า เเค่โทรศัพท์คุยกันทำให้เรารู้สึกชอบเค้าได้มากขนาดนี้เลยหรอ ในขณะที่เค้าพยายาม เบรคตัวเองและผมว่า เรายังไม่ได้เจอหน้ากัน ยังไม่ได้เดทกัน เค้ายังไม่กล้าคิดมาก มันเลยทำให้ผมสับสนว่า จริงๆแล้ว เค้าชอบเราจริงหรือเปล่า มันเลยทำให้ผมกลัวเเละเริ่มที่จะอยาก เฟสตัวเเละความรู้สึกลงมา ผมเคยอ่านบทความของคุณดังตฤณ ที่พูดเรื่องเนื้อคู่ กับคนรัก ผมอยากทราบว่าผมควรทำยังไง และเเค่การโทรศัพท์คุยกันทำไมทำให้เรารู้สึกพอใจหรือชอบเค้าได้ขนาดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2010, 13:32 โดย Aims » บันทึกการเข้า
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2010, 13:33 »

"เค้า" เป็นผู้หญิงหรือผู้ชายคะ (ขอโทษที่ถามนะคะ แต่จะได้เข้าใจเรื่องได้มากขึ้น)

และลองอ่านเรื่องนี้เทียบเคียงดูนะคะ
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=196.0

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
anawat123
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2010, 13:49 »

ขอบคุณครับ ช่วยได้เยอะเลยครับ หลังจาก ที่ได้อ่าน บทความ
anawat123
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2010, 16:19 »

สวัสดีครับ พอดีวันนี้เพิ่ง สมัครเป็นสมาชิก ขออีกสักคำถามนะครับ อันนี้เป็น ข้อสงสัยส่วนตัวที่เคยถกเถียงกะเพื่อนซึ่งคิดว่าเพื่อนเราก็น่าจะเป็นหนึ่งในสมาชิกในนี้นะครับ

เคยมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเจ้ากรรมนายเวรของเรา เท่าที่เข้าใจ คือ เราเคยไปทำกรรมหรือสิ่งไม่ดีไว้กับเค้าในอดีตชาติ ซึ่งในชาตินี้เค้าก็ยังยึดติดกับเราอยู่ คำถามก็คือ
1. ชาติที่เเล้วที่เราทำกรรมไว้ ทำไมเจ้ากรรมนายเวร ถึงไม่ได้เกิดใหม่ เเล้วเราทำไมถึงเกิด ทั้งๆที่เราเป็นคนเลวทำให้เค้าเจ็บ เดือดร้อน หรือตาย
2. เจ้ากรรมนายเวร เค้ามีเจ้ากรรมนายเวรของเค้าไหมครับ ในเมื่อชาติหนึ่งๆ ที่เราเป็นมนุษย์ การที่เราไปทำร้ายใคร คงไม่ได้ทำเเค่คนเดียวเเน่ เเละตัวเจ้ากรรมนายเวรในภพที่เป็นมนุษย์จะไม่เคยไม่ทำร้ายใครเลยหรือ เเล้วเจ้ากรรมนายเวร เค้าจะไม่เคืองเเค้นหรือผูกใจเจ็บเลยหรือครับ (อาจจะงง นิดนึงนะครับ)
3. เจ้ากรรมนายเวรมีฤทธิ์ขนาดทำให้เราประสบเคราะห์กรรมได้เลยหรอครับ ถ้าทำได้ เเล้วเค้าเอาบุญบารมีขนาดนั้นมาได้จากไหน
4. เราจะมีวิธีขออโหสิกรรมได้อย่างไร แล้วจะรู้ได้อย่่างไร ว่าเค้าอโหสิกรรมให้เรา เพราะในชาตินี้เราก็อยากทำดี ไม่อยากใหีอะไรไม่ดีติดตัวเราต่อไปอีก เรารู้ว่าในชาตินี้เราสามารถที่จะทำความดีได้

ขอบคุณนะครับ อาจจะเป็นคำถามที่เเปลกไปหน่อยเเต่ อยากรู้จริงๆครับ
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2010, 22:56 »

ขออนุญาตรวมคำถามนะคะ คุณจะได้หากระทู้ตัวเองได้ง่าย
อ่านเรื่องเจ้ากรรมนายเวรได้จากพระธรรมเทศนาตามลิงค์ค่ะ
http://www.dharma-gateway.com/monk/preach/lp_thes/lp-thes_32.htm

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
anawat123
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 21:05 »

ขอถาม วิธีที่จะตัดใจหน่อยครับ

เมื่อเรารู้ว่ารักเราไม่สมหวังหรือเป็นไปไม่ได้ เพราะอะไรที่เค้าปฏิบัติกับเราลดลงมันเกิดจากกรรมอะไรครับ ทำไม่ช่วงเเรกถึงหวานฉ่ำ พอต่อไปสักพัก กลับบอกว่า ไม่ใช่ ไม่พร้อมที่จะมีเเฟน
เราจะมีวิธีคิดยังไง ให้ตัดใจได้เร็วครับ เพราะบางทีเราเหงา ก้ออาจมีส่งข้อความไปบ้าง รู้สึกเสียใจ อยากจะเลิกจะตัด ไม่อยากใจอ่อน เราจะทำยังไง ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์