แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
19 สิงหาคม 2019, 13:20 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๘๖ เป็นเพราะกรรมใด  (อ่าน 5299 ครั้ง)
nujoom
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 2

« เมื่อ: 7 มิถุนายน 2010, 16:01 »

คือดิฉันคลอดลูกมาได้สองวันแล้วเค้าก็เสียชีวิตด้วยโรคหัวใจพิการแต่กำเนิดค่ะ  หัวใจมีรูรั่วที่ผนังหัวใจด้านใน โดยไม่ทราบว่ามีสาเหตุมาจากอะไรไม่สามารถตรวจพบได้ตอนอยู่ในครรภ์ค่ะ เพราะเค้าแข็งแรงมากเลยค่ะ คลอดออกมาน้ำหนัก 3,260 กรัมแน่ะ ไม่ทราบว่าดิฉันไปทำกรรมอะไรมาหรือป่าว หรือว่าชาติที่แล้วไปทำอะไรกับเค้าหรือป่าว พอจะทราบมั้ยค่ะ ตอนนี้ก็ได้แต่โทษตัวเองว่าทำให้เค้าเสียชีวิต พอจะบอกได้มั้ยค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 มิถุนายน 2010, 04:56 โดย sittnn » บันทึกการเข้า
sittnn
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 185

« ตอบ #1 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2010, 05:04 »

สวัสดีครับ

ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจกับคุณ nujoom ด้วยเรื่องลูกด้วยนะครับ ถ้าคุณ nujoom มีเวลา อยากให้ลองเข้ามาอ่าน "เตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัว" บทนี้ดูนะครับ http://bit.ly/9gIPzo อาจจะไม่ตรงทีเดียวนัก แต่ก็น่าจะพอให้คำตอบที่ใกล้เคียงได้บ้างครับ 

สิ่งที่ผ่านไปแล้วเราไม่สามารถแก้ไขให้กลับคืนมาใหม่ได้ ตอนนี้ก็อยากขอให้คุณ nujoom มีสติอยู่กับปัจจุบันไว้ หาวิธีทำใจให้เบิกบานบ้าง นอกจากเพื่อตัวเองในขณะนี้แล้ว อาจสามารถเผื่อแผ่ให้น้องที่เสียไป และอาจเป็นกำลังให้กับชีวิตใหม่ที่อาจมีในอนาคตด้วยนะครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ

เมื่อบุคคลเอาจิตใจค้นคว้าพิจารณาไปทั่วทิศ
ย่อมไม่เห็นใครเป็นที่รักยิ่งไปกว่าตนเอง

ในที่ใดๆ ก็ตาม ตนนั้นแหละเป็นที่รักอย่างมาก ผู้อื่นก็เช่นกัน
ฉะนั้น ผู้ที่รักตนไม่ควรเบียดเบียนผู้อื่น แม้กระทั่งมด ปลวก
nujoom
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2010, 11:32 »

ขอบคุณ  คุณ sittnn มากนะค่ะ  ทุกวันนี้ก็ได้แต่ทำบุญเพื่ออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้กับน้องเค้านะค่ะ ก็มีเพียงแต่ความหวังที่จะให้เค้ากลับมาเกิดเป็นแม่ลูกกันอีกนะค่ะ ก็กว่าจะทำใจได้เพราะว่าเป็นลูกคนแรกที่ตั้งความหวังไว้มากมายเลยค่ะ
sittnn
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 185

« ตอบ #3 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2010, 13:41 »

ครับ ทำบุญทำทานด้วยใจที่สละออก เปิดกว้างอยากให้คนที่ได้รับได้นำสิ่งที่เราให้ไปใช้ได้ดีๆ ทำจิตใจให้เบิกบานไว้ และอาจจะใช้ช่วงนี้ลองหาคำตอบดูว่า มีสิ่งใดที่เราสามารถทำได้บ้างเพื่อให้ได้ลูกที่เกิดมามีความสุขนะครับ สิ่งที่เกิดขึ้นแล้วเป็นประโยชน์ต่อเราเสมอหากเราใช้มันเป็น เราสามารถนำมาเป็นบทเรียนทำให้เราเรียนรู้สิ่งต่างๆต่อไปได้นะครับ

เจอมาอีกอันนึง ลองอ่านดูเล่นๆก็ได้นะครับ http://dungtrin.com/prepare/archieve/prepare062.htm

เอาใจช่วยครับคุณ nujoom 

เมื่อบุคคลเอาจิตใจค้นคว้าพิจารณาไปทั่วทิศ
ย่อมไม่เห็นใครเป็นที่รักยิ่งไปกว่าตนเอง

ในที่ใดๆ ก็ตาม ตนนั้นแหละเป็นที่รักอย่างมาก ผู้อื่นก็เช่นกัน
ฉะนั้น ผู้ที่รักตนไม่ควรเบียดเบียนผู้อื่น แม้กระทั่งมด ปลวก
หน้า: [1]
  พิมพ์