แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 02:23 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๘๕ ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ  (อ่าน 5152 ครั้ง)
PKK
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 4

« เมื่อ: 4 มิถุนายน 2010, 06:13 »

คนที่ทำธุรกิจค้าขายส่วนใหญ่เขาโกหกเก่ง
แต่หนูต้องช่วยคุณแม่ค้าขาย และแม่ชอบบังคับให้หนูโกหก
ซึ่งหนูอึดอัดใจมาก เวลาที่ต้องโกหกหนูทุกข์ใจมาก
แต่ถ้าไม่ทำ..แม่ก็จะโกรธ(แม่เป็นโรคเครียดด้วยค่ะ บางครั้งอาละวาดใส่ใหญ่เลยค่ะ)
หนูควรทำอย่างไรดีค่ะ?
และควรหางานอื่น..ไม่ช่วยงานแม่ต่อดีไหมค่ะ?
แต่ณ.สภาพแม่ตอนนี้ไม่สามารถทำงานได้ด้วยตัวคนเดียวค่ะ
เพราะท่านค่อนข้างจะเบลอๆ และมีอารมณ์ขึ้นๆลงๆด้วยค่ะ
และถ้าต้องทนทำงานกับคุณแม่ต่อ..หนูควรทำอย่างไรเวลาถูกคุณแม่บังคับให้โกหกคะ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 มิถุนายน 2010, 04:55 โดย sittnn » บันทึกการเข้า
sittnn
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 185

« ตอบ #1 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2010, 11:30 »

เคยมีคนถามคุณดังตฤณดังนี้นะครับ 

ถาม – ผมทำการค้า หลายครั้งบอกความจริงกับลูกค้า แต่บอกไม่หมด เหมือนบิดเบือนข้อมูลไป ถือว่าเป็นการผิดศีลเรื่องการพูดปดหรือไม่ครับ?

ถ้าเจตนาเราต้องการกล่อมคนฟังให้ถึงขั้นเข้าใจผิดจากความจริง ก็เรียกว่าเป็นการมุสาทั้งนั้นครับ จะด้วยวิธีบอกทั้งหมดหรือบางส่วน หรือกระทั่งใช้ภาษากายเป็นอุบายล่อตาก็ตาม เจตนาทำให้คนดูหรือคนฟังสำคัญผิดจากความจริงอย่างสิ้นเชิงนั่นเอง คือมุสาวาทเต็มขั้น

กล่าวกว้างๆอย่างนี้ ความจริงในภาคปฏิบัติต้องดูเป็นเรื่องๆด้วยครับ บางทีคุณไม่ได้พูดโกหกแม้แต่คำเดียว ทว่าเจตนานั้นฉ้อฉล ทำให้คนฟังหลงกล กลับความเข้าใจจากดำเป็นขาว จากขาวเป็นดำ อย่างนี้ก็เข้าข่ายมุสาวาท ตรงข้าม แม้คุณไม่พูดถึงสิ่งที่เกิดขึ้นจริง เช่นพ่อสอนลูกด้วยการอุปมาอุปไมยหรือยกนิทานมาเล่าเป็นการสาธก แต่ลูกเกิดความเข้าอกเข้าใจสัจจธรรมอย่างถูกต้อง อย่างนี้ก็ไม่ถือว่าเข้าข่ายมุสาวาท

ในหลายกรณี ถ้าเราพูดความจริงตามหน้าที่ โดยคิดว่าหน้าที่ของเราให้ข้อมูลเขาได้แค่นี้ ก็ถือว่ารอดตัว ยกตัวอย่างเช่นทีมแพทย์ตกลงกันว่าจะบอกญาติคนไข้ว่าผลการผ่าตัดมีโอกาสสำเร็จต่ำ ทั้งที่นึกๆอยู่ในใจว่าไม่มีทางสำเร็จเลย อย่างนี้ก็ไม่นับเป็นการโกหก เพราะผลยังไม่ปรากฏชัดเจนแน่นอน เป็นเรื่องของอนาคตที่ไม่มีใครรู้จริง

สำหรับพวกที่ต้องติดต่อค้าขายอาจเลี่ยงยาก เพราะไม่ใช่แค่ให้ข้อมูลด้านเดียว แต่มักต้องให้ข้อมูลด้านอื่นที่ผู้บริหารสั่งมาด้วย เริ่มต้นอาจเป็นกตัตตากรรม คือคุณจำใจโกหกตามคำสั่งโดยไม่ยินดี แต่พอทำบ่อยๆจนชิน กลายเป็นความเต็มใจ ในที่สุดก็เป็นกรรมของคุณเองได้ พูดง่ายๆคือใจหมดความรู้สึกผิดเมื่อใด ตรงนั้นคือมุสาวาทเต็มขั้นแล้ว

บางทีอยู่ในโลกก็หลีกเลี่ยงบาปกรรมยากครับ คุณต้องรักษาศีลสะอาดผ่องแผ้วพอจะไปเกิดในสังคมอารยะที่ไม่มีการโกหกเลย เอาเป็นว่าถ้าจำเป็นต้องโกหกก็ขอให้รักษา ‘ความไม่ยินดี’ ไว้ บอกตัวเองว่าเราไม่อยากอยู่ในวงจรแห่งการมุสาเลย วันนี้เราทำเขา วันหน้าก็ต้องโดนเขาทำบ้าง เมื่อใดคุณขาแข็งพอจะปลีกตัวออกมาจากวงจรเดิมๆเสียได้ก็อย่าช้าแล้วกัน

เมื่อบุคคลเอาจิตใจค้นคว้าพิจารณาไปทั่วทิศ
ย่อมไม่เห็นใครเป็นที่รักยิ่งไปกว่าตนเอง

ในที่ใดๆ ก็ตาม ตนนั้นแหละเป็นที่รักอย่างมาก ผู้อื่นก็เช่นกัน
ฉะนั้น ผู้ที่รักตนไม่ควรเบียดเบียนผู้อื่น แม้กระทั่งมด ปลวก
sittnn
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #2 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2010, 11:34 »

ถ้าเป็นไปได้ก็ช่วยคุณแม่ขายของเหมือนเดิม
แต่อาจหาวิธีหรือคำพูดอื่นๆคล้ายๆกันแต่ไม่โกหกบ้างก็ได้นะครับ
ถ้าเลี่ยงการโกหกได้ก็ควรเลี่ยง
จะเป็นการดีต่อตัวเองทั้งปัจจุบันและอนาคต
อย่างน้อยตัวเองเป็นสุขไม่ต้องทุกข์ใจอย่างที่เป็นครับ 

คุณ PKK ลองบอกมาก็ได้ว่าคุณแม่ให้โกหกยังไง
เผื่อทีมงานจะได้ช่วยคิดหาวิธีหรือคำพูดที่ไม่ต้องโกหกกันด้วยครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ 

เมื่อบุคคลเอาจิตใจค้นคว้าพิจารณาไปทั่วทิศ
ย่อมไม่เห็นใครเป็นที่รักยิ่งไปกว่าตนเอง

ในที่ใดๆ ก็ตาม ตนนั้นแหละเป็นที่รักอย่างมาก ผู้อื่นก็เช่นกัน
ฉะนั้น ผู้ที่รักตนไม่ควรเบียดเบียนผู้อื่น แม้กระทั่งมด ปลวก
PKK
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 4

« ตอบ #3 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2010, 21:36 »

ลูกค้าให้เขียนบิลเกินความเป็นจริง เพื่อไปเบิกกับเจ้านายของเขา
แถมกำชับให้เราช่วยโกหก..ถ้าเจ้านายเขาโทรมาสอบถาม
หนูไม่อยากทำอย่างนี้ แต่เขาให้แม่มาขอร้องหนูให้ทำ
หนูควรทำอย่างไรดีคะ?
sittnn
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #4 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2010, 15:20 »

ถ้าช่วยงานคุณแม่(ซึ่งเป็นสิ่งที่ดี)แต่ทำให้ไม่สบายใจในภายหลัง(ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ดี)
ก็อาจจะต้องหาทางหลีกเลี่ยงและหาทางออกที่ทำให้สบายใจ
อย่างน้อยสำหรับตนเองนะครับ

ถ้าสามารถเลี่ยงได้ให้เลี่ยงเสีย ถ้าสามารถคุยกับคุณแม่ได้ก็ควรคุยครับ
อยากให้คุยกับคุณแม่ถึงเหตุผลที่ไม่ควรทำเช่นนั้นดีๆน่ะครับ
อย่างน้อยคือทำให้ตัวของคุณ PKK เองไม่สบายใจในการทำงาน
ถ้าคุณแม่ยอมรับฟังและเห็นใจ น้องอาจช่วยกันกับท่านคิดวิธีที่ดีกว่านี้ได้นะครับ

เป็นกำลังใจให้ในการเป็นคุณลูกที่ดี
และเป็นผู้มีความสบายใจในการทำงานและดำเนินชีวิตนะครับ 

หน้า: [1]
  พิมพ์