แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 02:28 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๘๒ ทำแบบนี้จะผิดศีลข้อ 3 หรือเปล่า  (อ่าน 4566 ครั้ง)
dontans
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 16

« เมื่อ: 2 มิถุนายน 2010, 21:45 »

ถ้ามีความรู้สึกดีกับคนที่มีครอบครัวแล้ว แต่ไม่ได้คิดอยากให้เขามาเป็นของเรา แค่คุยกันบ้างและมีความปรารถนาดีให้กันแบบเพื่อน อย่างนี้ถือว่าผิดศีลข้อ 3 หรือยังคะ? ถ้าผิดศีลก็จะเลิกติดต่อค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 มิถุนายน 2010, 22:51 โดย Aims » บันทึกการเข้า
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #1 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2010, 22:55 »

"มีความรู้สึกดีกับคนที่มีครอบครัวแล้ว"

ข้อความนี้น่าคิดนะคะ

ถ้าพูดจริงๆ แล้ว
คิดว่าคุณน่าจะหยุดคุยแบบส่งความปรารถนาดีเรื่อยๆ
เพราะความรักและความผูกพันมันสร้างได้
วันนี้รู้สึกดี วันหน้าอาจดีกว่านี้
แล้วอาจจะกลายเป็นผิดศีลในที่สุด
กิเลสใครก็ไม่น่ากลัวเท่ากิเลสของเราเองค่ะ

คบเพื่อนผู้หญิงดีกว่าไหมคะ
จะได้ไม่ต้องเสี่ยงค่ะ

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
dontans
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 16

« ตอบ #2 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2010, 14:32 »

จริงๆ ด้วยค่ะ ตอนแรกก็ไม่ได้รู้สึกอะไร แต่เหมือนความผูกพันมันมากขึ้นโดยไม่ทันรู้ตัว ตอนนี้้คงต้องหยุดแล้วค่ะ ขอบคุณคุณเอมมากนะคะที่เตือนก่อนทีกิเลสจะใหญ่เกินกว่าจะเอาชนะไหว 
หน้า: [1]
  พิมพ์