แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 03:29 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๗๙ เค้าทนเราไม่ได้ถึงขั้นบอกเลิก เค้าบอกว่าไม่ต้องมางานศพเค้า  (อ่าน 6033 ครั้ง)
emotion
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 6

« เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2010, 00:29 »

เราอยู่คนละจังหวัดคบกันมาเกือบจะ 3 ปี เค้าทนเราไม่ได้ เพราะเราหวาดระแวง ไม่ไว้ใจ คอยจับผิด และทำให้เค้าต้องเป็นทุกข์ทางใจบ่อย เค้าบอกเรา ว่าเราเป็นคนเลวที่ทำลายชีวิตเค้า เค้าให้โอกาสเราปรับปรุงตัวแล้ว อดทนกับเรามานานแล้ว แต่เราก็ไม่ดีขี้นเลย แถมยังบอกว่าถ้าเค้าตายไม่ต้องมางานศพเค้านะ ตอนนี้เค้าบอกเลิกเราไปแล้ว  เหตุที่เป็นแบบนี้เพราะแฟนคนก่อนนอกใจเรา เลยทำให้เราไม่ไว้ใจใคร ..ตอนนี้ทุกข์ใจมากเลยค่ะ โทษตัวเองทุกวัน เพราะเราคนเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 มิถุนายน 2010, 22:49 โดย Aims » บันทึกการเข้า
emotion
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2010, 15:27 »

สวัดีค่ะ ดิฉันมีเรื่องไม่สบายใจ อยากขอความช่วยเหลือค่ะ

ข้อที่ 1ไม่รู้จะทำใจอย่างไรดี ตอนนี้แฟนบอกลิก เพราะเราเป็นคนไม่ดี เอาแต่ใจตัวเอง อารมณ์ร้าย เค้าเคยให้โอกาสเราปรับตัวมาเป็นปีแล้ว แต่เราก้อยังกลับมาเป็นคนนิสัยเดิมๆอีก ตั้งแต่คบกันมาดิฉันก้อทำเรื่องดีๆ ไว้เยอะนะคะ จะมีก้อแต่เรื่องอารมณ์ กับปากร้าย คิดร้าย นี่ล่ะค่ะ ตอนนี้ได้แต่โทษตัวเองว่าเป็นเพราะเรา ถ้าเราทำตัวดีๆ เค้าคงไม่ทิ้งเราไป ทำยังไงดีคะถึงจะเลิกโทษตัวเองเสียที

ข้อที่ 2 ดิฉันทำใจไม่ได้ค่ะ หากรู้ว่าเค้าจะมีคนใหม่ ไม่อยากนึกถึงเค้าเวลาที่เค้ามีความสุขกับคนอื่น มีวิธีไหนบ้างคะ ที่จะลบล้างความคิดนี้

ข้อที่ 3 เค้าบอกกับดิฉันว่า เค้าเกลียดดิฉันเข้ากระดูกดำ เพราะดิฉันทำลายชีวิตเค้า หากเค้าตายไปก้ออย่ามางานศพเค้า ดิฉันจะทำอย่างไรดีคะ เพราะนึกถึงคำพูดเค้าที่ไร มันเจ็บทุกครั้ง

ข้อที่ 4 เค้าบอกให้ดิฉันไม่ต้องโทรหาเค้าแล้ว หรือไม่ต้องทำดีกับเค้าอีกต่อไป เพราะถึงอย่างไรก้อไม่มีวันกลับมาเป็นเหมือนเดิม ดิฉันควรจะทำยังไงดีคะ

และข้อสุดท้าย เค้าบอกว่า เค้าโกรธดิฉัน และถ้ามีโอกาสเค้าจะแก้แค้นดิฉัน และอย่าได้หวังว่าเลิกกันแล้ว มันจะจบง่ายๆ เค้าจะเอาคืนบ้าง ดิฉันจะทำอย่างไรดีคะ ถึงจะชดใช้สิ่งที่ทำกับเค้า เพราะคำขอโทษคงไม่พอ

ขอบคุณค่ะ

emotion
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2010, 09:38 »

สวัดีค่ะ ดิฉันมีเรื่องไม่สบายใจ อยากขอความช่วยเหลือค่ะ

ข้อที่ 1ไม่รู้จะทำใจอย่างไรดี ตอนนี้แฟนบอกลิก เพราะเราเป็นคนไม่ดี เอาแต่ใจตัวเอง อารมณ์ร้าย เค้าเคยให้โอกาสเราปรับตัวมาเป็นปีแล้ว แต่เราก้อยังกลับมาเป็นคนนิสัยเดิมๆอีก ตั้งแต่คบกันมาดิฉันก้อทำเรื่องดีๆ ไว้เยอะนะคะ จะมีก้อแต่เรื่องอารมณ์ กับปากร้าย คิดร้าย นี่ล่ะค่ะ ตอนนี้ได้แต่โทษตัวเองว่าเป็นเพราะเรา ถ้าเราทำตัวดีๆ เค้าคงไม่ทิ้งเราไป ทำยังไงดีคะถึงจะเลิกโทษตัวเองเสียที

ข้อที่ 2 ดิฉันทำใจไม่ได้ค่ะ หากรู้ว่าเค้าจะมีคนใหม่ ไม่อยากนึกถึงเค้าเวลาที่เค้ามีความสุขกับคนอื่น มีวิธีไหนบ้างคะ ที่จะลบล้างความคิดนี้

ข้อที่ 3 เค้าบอกกับดิฉันว่า เค้าเกลียดดิฉันเข้ากระดูกดำ เพราะดิฉันทำลายชีวิตเค้า หากเค้าตายไปก้ออย่ามางานศพเค้า ดิฉันจะทำอย่างไรดีคะ เพราะนึกถึงคำพูดเค้าที่ไร มันเจ็บทุกครั้ง

ข้อที่ 4 เค้าบอกให้ดิฉันไม่ต้องโทรหาเค้าแล้ว หรือไม่ต้องทำดีกับเค้าอีกต่อไป เพราะถึงอย่างไรก้อไม่มีวันกลับมาเป็นเหมือนเดิม ดิฉันควรจะทำยังไงดีคะ

และข้อสุดท้าย เค้าบอกว่า เค้าโกรธดิฉัน และถ้ามีโอกาสเค้าจะแก้แค้นดิฉัน และอย่าได้หวังว่าเลิกกันแล้ว มันจะจบง่ายๆ เค้าจะเอาคืนบ้าง ดิฉันจะทำอย่างไรดีคะ ถึงจะชดใช้สิ่งที่ทำกับเค้า เพราะคำขอโทษคงไม่พอ

ขอบคุณค่ะ
mayrin
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 201

« ตอบ #3 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2010, 14:52 »

คุณไม่ใช่คนไม่ดีหรอกค่ะ แต่กิเลสนิสัยที่คุณมีเป็นสิ่งไม่ควร
ซึ่งต้องใช้เวลาในการเรียนรู้และค่อยๆ ขัดเกลากันไป
ไม่มีปุถุชนสามัญคนใดที่จะไม่มีความพร่อง
ขอเพียงแต่เราไม่ละความพยายามที่ปรับระดับความพร่องนั้น
ให้ทรงอยู่ในตำแหน่งที่ไม่เบียดเบียนสร้างความเดือดร้อนรำคาญใจแก่ตนเองและผู้อื่น

ลองนึกถึงเวลาที่เรามีความสุขกับคนอื่น หรือสิ่งอื่นๆ
ที่ไม่ใช่เขา และไม่เกี่ยวข้องกับเขาบ้าง
ถ้าเราก็เคยปรารถนาความสุข ความสบายใจ เขาก็ย่อมเคยเช่นกัน
เพราะธรรมชาติของสรรพสัตว์ทั้งมวล ย่อมรักตนเองเป็นที่สุด
ต้องการไข่วหาความสำราญแก่ตนเช่นกัน
สิ่งใดที่กระทบกระเทือนให้ตนขุ่นข้อง ก็ย่อมไม่เป็นที่ประสงค์

ลองย้อนคิดดูว่าที่เราคิดว่า
เราทำใจไม่ได้ ที่รู้ว่าเขามีคนใหม่ แต่แท้จริงแล้ว
เราอาจทำใจไม่ได้ ที่สิ่งที่เคยคิดว่าเป็นของๆ เรา
เป็นสิ่งที่สนองความต้องการของตัวเรา
ไม่ว่าจะด้วยถูกใจ ถูกอารมณ์ ถูกแก่จริต
เป็นสิ่งที่เคยวาดหวังไว้ กำลังจะไม่มีอีกแล้ว

ถ้าเรารักเขา เราย่อมยินดีที่เขากำลังจะมีความสุข
ได้รับความสบายใจ ได้ในสิ่งที่ชอบ ที่พึงใจ
แต่ถ้าเรารักตัวของเราเอง
เราย่อมอยากให้เขาทำในสิ่งที่เราชอบ เราพึงใจ สนองตอบตัวเรา
ยืนยันการมีตัวตนของเรา ด้วยการเอาใจให้ความสำคัญ
โดยเฉพาะในระดับสูงสุดคือ การได้ชื่อว่าเป็นที่รัก

ถ้าทางเดินที่จะก้าวไปข้างหน้า เป็นคนละเส้นทางที่ไม่พบกันแล้ว
ถึงเขาจะยังไม่ตาย ก็จะเหมือนตายแล้ว
ดังนั้น ไม่มีประโยชน์สำหรับการไปหรือไม่ไปงานศพ

ถ้าเจ็บทุกครั้งที่คิดถึง ก็ขอให้ตั้งใจใหม่ว่า ผู้พูดนั้นพูดด้วยไฟคือโทสะ
เราจะไม่รับไฟนั้นเข้ามาเผาพลาญตัวเอง
เขาพูดไปแล้วครั้งเดียวจบ ก็เหมือนไฟที่มอดไปแล้ว
ก็ขอให้จบลงไป เราไม่นำมาย้ำทำร้ายตัวเองซ้ำซาก

เมื่อหมอกหนาของไฟโทสะกำลังโหมครอบงำผู้ใด
ผู้นั้นย่อมมองไม่เห็นน้ำเย็นชื่นใจที่ใครจะหยิบยื่นให้ตรงหน้า
ถ้าเห็นว่าไอร้อนของไฟนั้นกำลังจะลามเข้ามาประชิดตัว
เป็นอันตรายทั้งแก่ตัวเองและผู้อื่น
ก็ควรจะถอยระยะห่างออกมาอยู่ในที่ปลอดภัย

เมื่อใดเชื้อเพลิงหมด ไฟเริ่มมอด หมอกควันจางลง
ก็ค่อยพิจารณาใคร่ครวญว่า สิ่งใดที่ควรทำตามเหตุ
ด้วยความไม่ประมาท  คอยระมัดระวังรักษาตน
ไม่มีใครสามารถคิดร้ายต่อใครได้ตลอดเวลา
การไม่เติม ไม่กระตุ้น ไม่สร้างเหตุปัจจัยแก่กัน
ฝึกหัดจิตตนให้รู้จักความเยือกเย็นของกระแสเมตตาและการให้อภัยก่อน
ก็จะบรรเทาความร้อนของแรงอาฆาตให้ดับลง
สร้างบรรยากาศแก่ความโปร่งเบาเย็นใจแก่คนที่อยู่ใกล้และได้สัมผัส

ขอแนะนำกระทู้

พุทธวิธีไม่ให้เกิดโทสะ
http://www.dharma-gateway.com/monk/preach/somdej/somdej-18.htm

เมตตา
http://www.dharma-gateway.com/ubasok/wasin/wasin-002.htm

การแผ่เมตตา โดย ดังตฤณ
http://larndham.org/index.php?/topic/39366-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B9%88-%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%95%E0%B8%95%E0%B8%B2-%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B8%A4%E0%B8%93/

emotion
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2010, 21:22 »

ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงทำใจค่ะ แต่นึกถึงเค้าทีไร ใจมันหวิวๆทุกที แต่ก้อคิดนะคะว่า ไม่ได้มีเราคนเดียวในโลกที่เป็นแบบนี้ คนที่แย่กว่าเราก้อยังมีอีกเยอะ ได้อ่านข้อความในกระทู้ของแต่ละท่าน ก้อช่วยให้เราเข้มแข็งขึ้น อย่างไรเราก้อเกิดมาตัวคนเดียว ตายคนเดียว ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดใช่มั๊ยคะ อย่างที่พี่ๆได้บอกกัน
ขอบคุณค่ะ

หน้า: [1]
  พิมพ์