แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
22 สิงหาคม 2019, 21:08 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๗๖ ทำอย่างไรจะลืมความทุกข์ในอดีตค่ะ  (อ่าน 7823 ครั้ง)
sam
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 15

« เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010, 20:31 »

สวัสดีค่ะทีมงานทุกท่าน
              อดีตที่ผ่านมาคนรักนอกใจค่ะทำให้เราเสียใจมาก  แต่ตอนนี้ทำใจได้แล้ว   แต่มีบางครั้งที่ยังนึกถึงสิ่งที่เค้าทำให้เราเสียใจพยายามไม่คิดแต่พอมีคำพูดหรือมีสิ่งมากระทบก็ทุกข์  คิดวนไปวนมาเรื่องที่เจ็บปวด  รู้สึกไม่ดี    เราจะวางใจอย่างไรกับสิ่งที่ทำให้ทุกข์ใจ  เราให้อภัยเค้ากับสิ่งที่เค้าทำถูกต้องแล้วใช่ไหมค่ะ    ชี้แนะด้วยนะคะ   ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 มิถุนายน 2010, 22:48 โดย Aims » บันทึกการเข้า
sam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 20:06 »

สวัสดีค่ะทีมงานทุกท่าน
              อดีตที่ผ่านมาคนรักนอกใจค่ะทำให้เราเสียใจมาก  แต่ตอนนี้ทำใจได้แล้ว   แต่มีบางครั้งที่ยังนึกถึงสิ่งที่เค้าทำให้เราเสียใจพยายามไม่คิดแต่พอมีคำพูดหรือมีสิ่งมากระทบก็ทุกข์  คิดวนไปวนมาเรื่องที่เจ็บปวด  รู้สึกไม่ดี    เราจะวางใจอย่างไรกับสิ่งที่ทำให้ทุกข์ใจ  เราให้อภัยเค้ากับสิ่งที่เค้าทำถูกต้องแล้วใช่ไหมค่ะ    ชี้แนะด้วยนะคะ   ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
sam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 22:15 »

สวัสดีค่ะทุกท่าน  รบกวนถามปัญหาดังนี้นะคะ

๑ ได้แยกทางกับสามีมาระยะหนึ่งเพราะเค้านอกใจ  และเค้าก็ได้เคลียร์และเลิกกับทางนั้นแน่นอนมาพักหนึ่งแล้วใจหนึ่งก็คิดให้โอกาสให้เค้าได้พิสูจนตัวเองสักครั้ง  แต่กังวลใจว่าถ้าคุณแม่ทราบว่าเราจะไปดีกับเค้าอีก      คุณแม่อาจไม่สบายใจ  จะเป็นบาปหรือเปล่าค่ะ เพราะท่านอาจคิดมากทำให้ต้องทุกข์ใจเพราะดิฉัน  (เคยพูดตอนที่โกธรว่าจะไม่ดีด้วยแล้ว)หรือดิฉันตัดใจจากสามีเพื่อคุณแม่จะได้สบายใจดีค่ะ

๒ จะถูกต้องไหมค่ะที่ดิฉันคิดได้ว่าควรให้อภัยต่อกัน  (ทำผิดครั้งสองครั้งค่ะ)  ดิฉันโง่หรือเปล่าค่ะที่ยังคิดจะกลับไปคืนดีอีกทั้งที่เค้าเคยนอกใจ  (มีความผูกพันกับสามีมากเหมือนเพื่อนสนิท)  คิดไม่ตกบางคนก็บอกว่าจะกลับไปทำไม   บางคนก็บอกน่าจะปรับความเข้าใจได้ เพราะผู้ชายเผลอไปครั้งเดียวและกลับตัวได้แล้วก็น่าจะให้โอกาส(ดิฉันแต่งงานไม่ถึงปีเองค่ะ)  สับสน  แต่แคร์ครอบครัวมากมาก   

๓ เวลานี้ความสัมพันธ์ถอยกลับไปเป็นแค่เพื่อน  คุยกันเจอกัน  มาบ้านดิฉันเจอคุณแม่และเค้าก็พยายามเข้าทางคุณแม่  จะพาไปทำบุญทุกอาทิตย์ (ที่บ้านชอบทำบุญค่ะ)  คุณแม่เมตตาเค้าแต่ในฐานะเพื่อนเท่านั้นค่ะ   และเค้าก็กลับบ้านเค้าไป  เป็นแบบนี้มา๒เดือนแล้ว    บางครั้งรู้สึกสับสนกับความสัมพันธ์  นึกเคร้าใจว่าอุตสาห์ได้มีวันที่แต่งงานกันคิดว่าจะมีครอบครัวที่มีความสุข    แต่ก้อต้องมาเป็นแบบนี้   ไม่รู้ว่าจะทำยังไง   หรือเลิกติดต่อไปเลยให้จบๆดีล่ะค่ะ

ขอบพระคุณทีมงานที่เสียสละเวลามาชี้แนะปัญหามากมากนะคะ
mayrin
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 201

« ตอบ #3 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2010, 12:07 »

การที่จิตของเราสามารถปล่อยวางของร้อน
ให้อภัย ผู้ที่เคยทำร้ายเบียดเบียนเรา เป็นสิ่งที่ดีค่ะ

เพราะการที่เราคอยหวลคิดถึงการกระทำไม่ดีของผู้อื่นที่ทำกับเราซ้ำๆ กัน
เกิดความรู้สึกโกรธ เครียดแค้นชิงชังอยู่ตลอด
ก็จะทำให้จิตเราขุ่นมัว เป็นทุกข์ร้อน ไม่มีความสงบสุข
ซึ่งก็จะส่งผลร้ายต่อตัวของเราเองทั้งสุขภาพกายและสุขภาพจิต

การให้อภัยกับให้โอกาสนั้นแตกต่างกันค่ะ
ให้อภัยหรือการทิ้ง การสละความอาฆาต เคืองแค้นของจิตเราออกไป

การให้โอกาสนั้น คือ การเริ่มต้นใหม่
ซึ่งเราจะต้องพิจารณาใคร่ครวญอย่างลึกซึ้ง
มองให้เห็นว่า โอกาสที่เราให้นั้น
จะเป็นการสร้างเหตุปัจจัยหวลสู่บ่วงภัยเวรแห่งทุกข์เดิมเพิ่มทวี
หรือเป็นการเริ่มต้นใหม่ของกรรมดีที่สามารถช่วยประคองซี่งกันและกันไปสู่ความสว่าง

เมื่อเขาพยายามสร้างกรรมดี เข้าทางคุณแม่ 
เพื่อให้ท่านได้มั่นใจมอบความไว้วางใจในการดูแลลูกสาวเหมือนเดิม
ก็ควรเป็นหน้าที่ของเขาที่ต้องอดทนพยายามต่อเนื่องไปค่ะ

ถ้าเขาเพียรสร้างกรรมดีจากจิตที่แท้จริง
ด้วยความตระหนักสำนึกรู้ตามจริงในความพลาดเขลา
กรรมดีนั้น เมื่อถึงวาระ ควรแก่เหตุที่เพียร ครบตามปัจจัยที่เหมาะสม
ก็ย่อมส่งผลให้เกิดการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดี

หน้าที่ของเราคือเฝ้าดู
และรอคอยการงอกขึ้นของเมล็ดต้นกุศลที่เขาได้เพียรปลูก
เพื่อสิ่งที่ดีที่จะมีมาถึงในเบื้องหน้า
ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ความรัก ความจริงใจ
และความตั้งมั่นอดทน ของทั้งจิตเราและจิตเขาค่ะ
sam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2010, 22:21 »

ขอบพระคุณค่ะสำหรับคำแนะนะ  ดีมากค่ะ  รู้สึกสบายใจขึ้นแล้วค่ะ   
หน้า: [1]
  พิมพ์