แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
18 สิงหาคม 2019, 22:06 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๗๓ เรื่องความรักของผม  (อ่าน 4655 ครั้ง)
doberman007
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 2

« เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 18:06 »

ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ เพิ่งเจอในกูเกิ้ล มีเรื่องคับข้องใจมากอยากถาม
คือผมมีแฟนอยู่คนนึง คบกันได้ 1 ปี แล้วอยู่ๆวันนึงเค้านอกใจเรา ไปนอนกับผู้ชายคนอื่นมา
แล้วท่าทางจะชอบและรักคนนั้นด้วยครับ เพราะผมจับได้แล้วถามเค้า เค้าก็สารภาพว่าเค้ารักคนนั้นมากเหมือนกัน
แต่เค้าก็ยังกลับมาหาผมเหมือนเดิม ผมเลยมีเรื่องอยากจะถามสมาชิกอยู่หลายข้อ

1.เป็นคุณจะรับได้มั๊ยถ้ารู้ว่าผู้หญิงของคุณไปมีอะไรกับผู้ชายคนอื่น และคุณก็รู้ได้จากร่างกายเค้าเองด้วยซ้ำไปว่ามันเปลี่ยนไปและจากอาการของเค้า
2.ผมอยากรู้ว่าทำไมเค้ายังกลับมาหาผมเหมือนเดิม ทั้งๆที่เค้ารักคนนั้นมากเหมือนกัน ทำไมเค้าไม่ทิ้งผมไปแล้วไปกับคนใหม่ซะ
3.ผมคิดจะให้อภัยเค้า แต่สุดท้ายผมก็คิดถึงเรื่องที่เค้าและผู้ชายคนนั้นเล่าให้ผมฟังอยู่ตลอดว่าเค้าทำยังไงกันบ้าง แต่สรุปแล้วแฟนผมเริ่มก่อนด้วยซ้ำไปครับ ผมเลยอยากถามว่าผมควรจะให้อภัยเค้าหรือไม่

คำถามคงมีต่ออีกเยอะเลยครับ แต่ผมขอถามในสิ่งที่ผมแก้ไม่ตกก่อนดีกว่า ขอบคุณที่ตอบคำถามผมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2010, 22:27 โดย Aims » บันทึกการเข้า
กร
เกิดมาเพื่อจะเรียนรู้ทางที่จะไม่เกิดอีก
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 318

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010, 13:05 »

1.เป็นคุณจะรับได้มั๊ยถ้ารู้ว่าผู้หญิงของคุณไปมีอะไรกับผู้ชายคนอื่น และคุณก็รู้ได้จากร่างกายเค้าเองด้วยซ้ำไปว่ามันเปลี่ยนไปและจากอาการของเค้า

ถ้าเขายินดีเต็มใจมีอะไรกับชายอื่น และชายคนนั้นมาทีหลัง
ก็ค่อนข้างชัดเจนว่าเขาน่าจะผิดศีลกาเมกันทั้งคู่

คงแนะนำให้เลือกจะแยกไปตามทางของเรา ไม่ใช่เพียงเพื่อประโยชน์ของเราเท่านั้น
แต่ยังช่วยให้พวกเขาไม่ต้องทำบาปไปมากกว่านี้
เราเองก็จะได้พาตัวเองออกจากเรื่องที่ล่อแหลมต่อการบาดหมาง
เพราะหากยังคงวนเวียนติดต่อกันอยู่
ไม่มีอะไรรับประกันว่าวันหน้าคุณจะเกิดโทสะจนด่า + ทำร้ายร่างกาย
ทำให้เราเองก็ผิดศีลไปด้วยอีก
พูดง่ายๆ คือเราเอาตัวรอดก่อนครับ

ศีลเป็นปราการด่านสุดท้ายของมนุษย์ครับ

2.ผมอยากรู้ว่าทำไมเค้ายังกลับมาหาผมเหมือนเดิม ทั้งๆที่เค้ารักคนนั้นมากเหมือนกัน ทำไมเค้าไม่ทิ้งผมไปแล้วไปกับคนใหม่ซะ

เหตุผลจริงๆ คงยากจะคาดเดา
ผมก็ไม่รู้ว่า คุณดีกับแฟนขนาดไหน
เท่าที่อ่านดู ถ้าคุณเตรียมใจจะให้อภัย
ก็แสดงว่า คุณน่าจะดีต่อแฟนมาก
อาจจะทำให้เกิดอาการรักพี่เสียดายน้อง
คุณอาจจะเป็นคนดี แต่บางเรื่องไม่เร้าใจ
บางครั้งคนจะเข้าไปเล่นกับไฟ
ก็เพียงเพื่อตอบสนองความท้าทายของตนเอง
แม้จะรู้ว่าบาป ไม่ดี แต่แรงของกิเลสย่อมพาให้คนเราสู่ภพที่ต่ำลงได้ง่ายกว่า

นี่อาจจะเป็นเหตุผลที่ถูกหรือไม่ถูกก็ได้ครับ
ประเด็นสำคัญคือ คุณได้เรียนรู้อะไรจากเหตุการณ์ครั้งนี้มากกว่าวิเคราะห์ว่าเขาจะกลับมาทำไม

3.ผมคิดจะให้อภัยเค้า แต่สุดท้ายผมก็คิดถึงเรื่องที่เค้าและผู้ชายคนนั้นเล่าให้ผมฟังอยู่ตลอดว่าเค้าทำยังไงกันบ้าง แต่สรุปแล้วแฟนผมเริ่มก่อนด้วยซ้ำไปครับ ผมเลยอยากถามว่าผมควรจะให้อภัยเค้าหรือไม่

ควรให้อภัยอย่างยิ่งครับ
แล้วก็ขอให้สิ่งที่เกิดขึ้นจบลงเท่านี้
ไม่ขอจองเวร อโหสิให้พวกเขา
ไม่ใช่ว่าทำแล้ว เราจะดูแมน 
แต่คุณจะได้ประโยชน์มากมายจากการให้อภัยครั้งนี้ อาทิ เช่น

1. คุณได้ชดใช้กรรมที่เป็นเหตุให้ต้องมาพบเรื่องบาดใจเช่นนี้
การให้อภัยจะทำให้ความทุกข์ลดลงเบาบาง

2. เรื่องบาดใจลักษณะนี้ เป็นเรื่องที่ทำใจให้อภัยยาก
แต่ถ้าหากคุณทำได้ ก็จะมีบารมีมากขึ้น
ทำให้เรื่องยากๆ ที่จะเจอในอนาคตก็สามารถให้อภัยคนอื่นได้

3. การให้อภัย ง่ายกว่าตามล้างแค้น
ไม่ต้องวางแผนจะเอาคืนยังไง
ไม่ต้องคิดฟุ้งซ่านว่าเวลานี้เขาจะคบกันยังไง มีความสุขหรือมีความทุกข์อยู่
เริ่มต้นให้อภัย ใจเราก็เริ่มสบายเอง

หวังว่าคงช่วยได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม 2010, 01:28 โดย กร » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าปัญหาอะไรเข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ทำใจไม่ได้ ก็ไม่ต้องทำใจ
ปัญหามันก็อยู่ใต้ไตรลักษณ์ เกิดได้ก็ดับได้
Boom
ผู้ดูแลระบบ
ดาวฉายแสง

คำตอบ: 50

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010, 23:08 »

อนุโมทนากับคุณกรครับ
=============

มงคล ๓๘
"ไม่คบคนพาล จงคบบัณฑิต"

ถ้าเป็นเรื่องการรักษาน้ำใจกันนี้ ที่บ้านผมจะสอนลูกๆทุกคนเอาไว้ว่า
ถ้าจะไปอยู่กับใคร ให้บอกกันไว้ตั้งแต่แรกเลย
ว่าถ้าอีกฝ่ายละเมิดศีลรุนแรง ทำร้ายน้ำใจอย่างสาหัสแก่กัน
จะถือว่าคนๆนั้นใช้ไม่ได้ คบกันไปมีแต่ความเสื่อม
ไม่เหมาะสมที่จะเป็นคู่ชีวิตแก่กัน ให้ถอนตัวออกมา
และหมดเหตุผลที่จะต้องไปทนอยู่ด้วยกัน
จะไม่มีการส่งเสริมให้ไปทนปวดใจเสียใจ ให้หมดเปลืองเวลาชีวิตไปเปล่าๆ

เอ่อ ... ฟังไว้เป็นอีกหนึ่งมุมมองก็แล้วกันนะครับ
คือบ้านผมสอนกันไว้ ซื่อๆอย่างนี้แหละครับ

พูดถึงเรื่อง ศีลธรรมเบื้องต้น๕ประการ
เป็นฐานยืนอันควรค่าแห่งความเป็นมนุษย์
ศีลไม่ใช่กฏข้อบังคับที่มีใครสร้างขึ้น
แต่ศีลเป็นสัจจะความจริงที่พระพุทธเจ้าท่านได้ทราบ
แล้วท่านทรงนำมาชี้แนะต่อ เพื่อให้เราได้รู้ว่า สิ่งใดพึงกระทำ และเมื่อทำแล้วจะมีผลเป็นเช่นไร

การจงใจทำลายศีลแห่งตน เช่นเจตนาศีลข้อกาเมฯเช่นนี้
นอกจากเป็นการสร้างภัยเวร ที่จะมีผลเผ็ดร้อนโดยตรงแก่ผู้กระทำต่อไปเองแล้ว
ยังเป็นการก่อกรรม เป็นความบาดใจอย่างแรง ต่อคนเคียงใกล้ตนด้วย
(น่ากลัวนะครับ เพราะปัจจุบันยังมีเรื่องโรคภัยต่างๆ ที่อาจแพร่มาทำให้เราเดือดร้อนถึงชีวิตซะด้วย)

สำหรับทุกๆคน
หากปรารถนาความปราศจากภัยเวร
ก็ขอให้เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน จงได้เป็นผู้มีศีล
รักษาศีลของตนไว้ให้มั่นคงโดยตลอดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2010, 23:22 โดย Boom » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์