แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 03:05 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๗๒ ขอคำปรึกษาค่ะ‏  (อ่าน 3975 ครั้ง)
PKK
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 4

« เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2010, 13:26 »

ทุกข์ใจจังเลยค่ะ คุณแม่เป็นโรคเครียดที่สั่งสมมานาน
และมีปมในใจที่ถูกคุณพ่อ คนที่ท่านรักทิ้งไปมีเมียใหม่
พอท่านมีเรื่องไม่สบายใจนิดนึง ท่านก็เครียดวิตกกังวลไปต่างๆนานา
ยิ่งช่วงหลัง ยิ่งอาการหนักขึ้น พอเครียดนิดนึง ก็จะใจสั่นแล้วก็วูบบ่อยๆ
ซ้ำไม่ยอมทานยา ไม่ไปหาหมอด้วยค่ะ
หนูไม่อยากเห็นคุณแม่ท่านไม่สบาย
อะไรที่ตามใจท่านได้ก็จะทำ
กิจกรรมใดที่หนูทำให้ท่านสบายใจได้ก็จะพยายามทำ
แต่ท่านเรียกร้องมากขึ้นๆ อยากให้หนูใส่ใจ ดูแลท่านให้มากขึ้น
จนบางทีหนูเองก็เครียด เพราะไม่สามารถให้สิ่งที่ท่านต้องการได้ทุกอย่างทุกครั้งไป
และบางทีหนูเองอยากมีเวลาส่วนตัว แต่ท่านไม่ยอม
เวลาท่านไม่พอใจ ถ้าไม่โมโหเกรี้ยวกราดใส่ ก็ล้มป่วยไม่สบายไปเลย
แต่ก็ยังดีแม้ท่านเครียดมากแค่ไหน ท่านก็ไม่เคยทำร้ายร่างกายหนู

ช่วยแนะนำหนูหน่อยเถอะค่ะ หนูไม่อยากทุกข์ใจ เวลาที่เห็นท่านไม่สบาย
และหนูก็อยากหาทางรักษาท่านให้หายจากอาการเครียดวิตกกังวลมากเกินไป
ทำอย่างไรดีค่ะให้หนูไม่ทุกข์ใจกับสถานการณ์นี้
และช่วยแนะนำในสิ่งที่หนูควรจะทำ
เพื่อหาทางทำให้คุณแม่มีภาวะจิตใจที่ดีขึ้น

ขอบพระคุณอย่างสูงในความกรุณาค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2010, 15:51 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 22:25 »

ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนาในความกตัญญูที่มีต่อคุณแม่ก่อนนะคะ 
เรื่องราวแบบนี้ การทำให้ใจมีอุเบกขาให้ได้ นั้นก็สำคัญมากเหมือนกันค่ะ
คุณแม่ก็มีกรรมของท่าน เพราะฉะนั้นถ้าคุณทำเต็มที่แล้ว
ท่านยังไม่ดีขึ้น คุณต้องวางใจให้ได้ว่านี่กรรมของท่าน
แล้วไม่ต้องเสียใจนะคะ

ลองชวนท่านฟังซีดีหลวงพ่อปราโมทย์ดีไหม
http://www.wimutti.net/pramote/
แผ่นที่แนะนำเพราะเหมาะสำหรับผู้เริ่มต้น
คือ ณ ศาลากาญจนาภิเษก แผ่นที่ ๑
http://www.wimutti.net/pramote/sala.php

แล้วก็ชวนท่านไปให้อาหารปลา ทำบุญกับสุนัขจรจัด ฯลฯ

ตัวคุณเองก็ฟังซีดีหลวงพ่อไปด้วยกันกับคุณแม่เลยนะคะ
เพระาคุณก็เครียดไม่น้อยเหมืิอนกัน

สู้ๆ นะคะ
ขอเป็นกำลังใจให้ลูกกตัญญูอย่างคุณ PKK ค่ะ 

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
PKK
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 4

« ตอบ #2 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2010, 03:33 »

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำดีๆ
ได้ลองฟังซีดีหลวงพ่อปราโมทย์ดูแล้วค่ะ
กำลังพยายามให้มีสติเท่าทันในปัจจุบันค่ะ
ขออนุภาพแห่งคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
และอำนาจแห่งบุญกุศล..ขอให้สติ สมาธิและปัญญาญาณ จงบังเกิดขึ้น
ให้ได้บรรลุมรรคผลนิพพานด้วยกันทุกท่านทุกคนเทอญ
หน้า: [1]
  พิมพ์