แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 02:28 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๗๑ แฟนเคยมีลูกแล้ว ผิดศีลมั้ยคะ ถ้าจะคบ  (อ่าน 5446 ครั้ง)
pooh_Pink
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 2

« เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010, 01:23 »

คือว่า แฟนดิฉันมีลูกกับคนเก่า 1 คน ไม่ได้จดทะเบียนกัน
แต่เขาทั้งสองคนตกลงที่จะเลิกกัน ไม่ได้อยู่ด้วยกันมาประมาณสองปีแล้ว
แค่ติดต่อกันทางโทรศัพท์เฉพาะเรื่องเงินที่เขาต้องส่งให้ลูกทุกเดือนเท่านั้น
ตอนนี้คบกับดิฉันได้ประมาณปีกว่า แล้วเพิ่งบอกว่าเคยมีลูกมาก่อนตอนที่คบกันได้เกือบปี
ซึ่งตอนแรกดิฉันรับไม่ได้และอยากจะเลิกกับเขา
แต่ตอนนี้ยังคบกันอยู่ เพราะเริ่มทำใจได้บ้าง
แต่มันยังมีอะไรติดค้างในใจ เพราะไม่รู้ว่าแบบนี้ ดิฉันจะบาปมั้ยคะ
ฉันกังวลเรื่องลูกเขามาก ไม่อยากให้เป็นแบนี้เลย
แต่เมื่อคิดไปคิดมา มันก็กลับไปแก้เรื่องเดิมๆไม่ได้แล้ว

ทุกวันนี้ดิฉันสับสนในใจมาก บางทีก็ทำใจได้ บางทีก็รู้สึกเสียใจแล้เศร้าใจแทนคนนั้น

ดิฉันควรทำอย่างไรดีคะ แล้วคบกันต่อมันผิดศีลมั้ยคะ

ขอบคุณมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2010, 15:50 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 16:13 »

ถ้าชัดเจนว่าเค้าเลิกกับภรรยาเก่าแน่นอนแล้วก่อนมาคบคุณ ก็ไม่ผิดค่ะ
แต่ถ้าอยากคบต่อแบบไม่ผิดแน่ๆ ก็ต้องสืบให้แน่ใจว่าเค้าโสดแล้วจริงๆ ไม่ฟังจากเค้าฝ่ายเดียว
เพราะถ้าเค้าตั้งใจหลอก ก็คงไม่พูดความจริงกับคุณค่ะ

ส่วนเรื่องลูก ในฐานะพ่อที่ดีเค้าจำเป็นต้องรับผิดชอบและดูแลลูกนะคะ
แม้ว่าจะหย่าขาดจากภรรยาแล้ว
สามีภรรยาเลิกกันได้ แต่ความเป็นพ่อลูกเลิกกันไม่ได้
เอาเป็นว่า ถ้าคุณกังวลว่าจะมีส่วนทำให้เด็กมีปัญหา
ก็ให้เค้าได้ทำหน้าที่พ่อที่ดีอย่างที่ควรจะเป็น
ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีที่สุดเท่าที่คุณจะทำได้แล้วค่ะ

โชคดีนะคะ

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
pooh_Pink
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2010, 19:13 »

ขอบคุณมากนะคะคุณYaowalak  อย่างน้อยดิฉันก็สบายใจขึ้นมาบ้างที่รู้ว่าไม่ผิด

แต่ฉันก็ยังอยู่แบบสุขบ้าง ทุกข์บ้าง บางทีก็ทำใจรับได้บางทีดิฉันก็นึกโกรธเขาบ้างที่ยังคงต้องทำหน้าที่นั้น

ดิฉันคงต้องให้เวลากับตัวเองเพื่อยอมรับมันเป็นอย่างมาก

ไม่รู้เมื่อไหร่จะมีความสุขจริงๆซักทีก็ไม่รู้เนอะ

ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะคะที่ช่วยตอบค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์