แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
23 ตุลาคม 2019, 01:51 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๖๔ เวลาจะเยียวยาทุกสิ่งได้จริงหรือ  (อ่าน 6700 ครั้ง)
stbowling
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 3

« เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2010, 17:10 »

ได้เข้ามาอ่านในหลายๆกระทู้ รู้สึกว่าได้รับประโยชน์มากเลยค่ะ ตอนนี้มีเรื่องไม่สบายใจอยู่ เลยอยากลองตั้งคำถามดูบ้าง
      ปัจจุบันยังเรียนไม่จบค่ะ ตอนนี้มีแฟนอายุมากกว่าเกือบ 15 ปี พี่เขามีภรรยากับลูกแล้ว ตอนคุยกันแรกๆเขาก็ยังไม่เลิกกันเราก็ทราบในเรื่องนี้ แต่เขาบอกเราว่า เขามีปัญหากันอยู่แล้ว กำลังจะเลิกกัน เราก็บอกให้เขาไปเคลียร์กันให้จบก่อน ภรรยาเขามารู้เรื่องทีหลัง เขานึกว่าเราเป็นต้นเหตุ แต่สอบถามจากคนใกล้ชิดรอบข้าง ต่างบอกตรงกันว่า เขาเข้ากันไม่ได้ มีเรื่องมีราวกัน กำลังจะเลิกกันอยู่แล้ว แต่ภรรยาเขาไม่ยอมเลิก เราเหมือนเข้ามาผิดจังหวะ และอาจเป็นตัวเร่งให้เขาเลิกกันเร็วขึ้น ตอนนี้เขาแยกกันอยู่แล้ว โดยภรรยาเขาเอาลูกกลับไปอยู่บ้านที่ต่างจังหวัด แต่พี่เขาบอกภรรยาว่าไม่ได้ติดต่อกับเราแล้ว เพื่อความสบายใจของภรรยาเขา เพราะภรรยาเขาขู่จะฆ่าตัวตายบ้าง จะไม่ให้คุยกับลูกอีกบ้าง ทุกวันนี้เขาก็ยังคุยกันอยู่ถึงจะได้คุยกับลูก ด้วยที่พี่เขารักลูกมาก เขาก็บอกให้เรารอเวลา เขาไม่อยากเสียเราไป แต่ก็ไม่อยากเสียลูกไป เขาว่าเดี๋ยวซักวันภรรยาเขาคงเข้าใจ ตอนนี้ก็เหมือนกับเราต้องคอยหลบเขา ทุกคนรู้และเห็นด้วยที่เราคบกัน แต่ภรรยาเขาไม่รู้ เขาอาฆาตแค้น สาปแช่ง จองเวรจองกรรมเราอย่างมาก แต่เราก็ไม่เคยตอบโต้ ด้วยที่ว่าก็รู้สึกผิดและเสียใจที่ไปพรากครอบครัวเขา แล้วก็ไม่รู้จะต้องเป็นแบบนี้ต่อไปถึงเมื่อไร ทำให้รู้สึกไม่มีความสุขเลย เป็นทุกข์ใจอยู่ตลอด คงเป็นเพราะผลกรรมที่เราไปแย่งของเขามา ทำให้เขาเจ็บปวดไว้มาก ใจอยากจะเลิก ก็เลิกไม่ได้ เพราะเราต่างก็รักกันมาก เขาก็บอกว่า เวลาผ่านไปทุกอย่างจะดีขึ้นเอง อยากจะคบต่อไป ก็เหมือนไม่มีอนาคตเลย เพราะไม่รู้เมื่อไรภรรยาเขาจะเข้าใจ อยากจะให้เขาเลิกคุยกันก็ไม่ได้ ภรรยาเขาก็จะไม่ยอมให้เจอลูกอีก ไม่รู้จะหาทางออกอย่างไรดี จึงอยากจะขอความเห็นหรือคำปรึกษาจากพวกพี่ๆมาเป็นแนวทางดูค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 พฤษภาคม 2010, 11:39 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #1 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2010, 13:23 »

เห็นขึ้นต้นมาว่ายังเรียนหนังสือไม่จบ ก็เลยรู้สึกเป็นห่วงค่ะ
พี่รู้จักน้องหลายคนที่เคยพลาดไปในวัยเรียน อยากกลับมาเรียนต่อให้จบแต่ก็ยากแล้ว
ทุกคนพูดเหมือนกันว่า ตอนนั้นน่าจะอดทนเรียนซะหน่อย ชีวิตคงดีกว่านี้
ไม่อยากให้คุณ stbowling ต้องมานึกเสียดายทีหลังแบบนั้นนะคะ
ตอนนี้ยังมีโอกาส ขอให้ให้ความสำคัญกับการเรียนมากๆค่ะ เพราะเป็นเรื่องจำเป็น

"แต่สอบถามจากคนใกล้ชิดรอบข้าง ต่างบอกตรงกันว่า
เขาเข้ากันไม่ได้ มีเรื่องมีราวกัน กำลังจะเลิกกันอยู่แล้ว แต่ภรรยาเขาไม่ยอมเลิก "

ไม่ว่าเรื่องนี้จะจริงหรือไม่จริง แต่ถ้าเค้ายังไม่ได้เลิกกัน
ยังเป็นสามีภรรยากันโดยสมบูรณ์ เราก็ไม่มีสิทธิ์อันชอบธรรมที่จะเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับผู้ชายคนนี้นะคะ
ถ้าอยากอยู่อย่างผู้บริสุทธิ์ ก็ต้องพาตัวเองออกมาจากจุดเกิดเหตุก่อน
แล้วปล่อยให้ฝ่ายชายเป็นคนจัดการกับปัญหานี้ให้เรียบร้อยก่อนค่ะ

รักสามเส้าไม่เคยทำให้ใครมีความสุข
มีแต่ทุกข์ด้วยกันทุกฝ่าย
ความรักที่มีผู้เกี่ยวข้องมากกว่า 2 คน มีแต่จะนำความวุ่นวายมาให้
ถ้าผู้ชายคนนี้รักคุณจริง เค้าจะต้องจัดการให้ทุกอย่างจบลงอย่างเร็วที่สุด
ไม่คาราคาซัง ไม่ให้มีใครต้องอยู่อย่างหลบซ่อน
ให้เป็นการคบหากันอย่างมีเกียรติ
แต่ถ้าเขายังยื้อคุณไว้ ในขณะเดียวกันก็ไม่ยอมจบกับคนเก่า
ก็เป็นไปได้ว่าเค้าไม่ได้รักใครเลย นอกจากรักตัวเองค่ะ

ฝากบทความไว้ให้อ่านหนึ่งเรื่องนะคะ 

ทุกข์หนักเพราะรักซ้อน
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=1417.0

ขอให้คุณ stbowling โชคดี
ผ่านช่วงเวลาร้ายๆ ไปด้วยสติค่ะ 

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
stbowling
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2010, 13:18 »

ขอบคุณมากเลยค่ะ จากการตอบคำถามที่ชี้แนวทางดีๆให้ และก็เป็นห่วงในเรื่องเรียน สำหรับเรื่องนี้ ไม่มีปันหาแน่นอนค่ะ เพราะว่าแม่เป็นคนส่งให้เรียน ค่าเทอมไม่ใช่ถูกๆ ^^
     แต่จากที่ว่าถ้าเขารักเราจริง เขาไปเคลียร์ทุกอย่างจบ ก็เท่ากับเป็นการทำร้ายจิตใจภรรยาของเขา แล้วภรรยาเขามาผูกใจเจ็บแค้นกับเรา ทั้งๆที่เขาก็แยกกันอยู่ไปแล้ว แค่คุยกันเรื่องลูก แบบนี้ก็เป้นเวรเป็นกรรมกันต่อไปใช่ไหมคะ แต่เราก็ไม่ได้ตั้งใจเลย ไม่อยากให้เขาเจ็บแค้น ก็ไม่รู้จะทำยังไง เคยอ่านเรื่องเนื้อคู่จากหลายๆกระทู้มา เห็นบอกว่า คู่ที่ดีจะมาในเวลาที่เหมาะสม แล้วถ้ากรณีแบบนี้ คงไม่เหมาะมั้งคะ
     เคยมีคนที่มีแฟนแล้วเข้ามาอยู่หลายคนเหมือนกัน หรือที่ไม่มีแฟนก็ต้องนอกใจเราตลอด ก็บอกตัวเองว่า อายุเราแค่นี้ เดี๋ยวต้องเจอคนอีกมากมาย แต่คิดอีกที อายุแค่นี้ ก็ผ่านเรื่องเลวๆร้ายๆมาเยอะเหมือนกัน สงสัยดวงเรื่องคู่จะไม่ดีเอาซะเลย ถ้าพี่  Aims ว่าง ฝากแนะนำเรื่องดวงหน่อยนะคะ เกิดวันที่ 4 ต.ค. 33 เกิดที่กรุงเทพฯค่ะ จะได้เตรียมใจไว้แต่ล่วงหน้าได้บ้าง ว่าอะไรจะเกิดก็ต้องเกิด
     ขอบคุณอีกครั้งสำหรับการตอบคำถามที่มีความหมายดีๆค่ะ
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #3 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2010, 12:09 »

ไม่มีเวลาเกิด ผูกดวงไม่ได้ค่ะ
แต่ที่คุณถามเรื่องการเตรียมใจ
ก็ตอบคุณได้เลย โดยไม่ต้องดูดวงนะคะ
ว่าให้หมั่นตามรู้ดูกายใจไปค่ะ
อันนี้วัคซีนขนานเอก ใช้แล้วบรรเทาอาการยึดมั่นถือมั่น ทุกข์น้อยลงแน่นอนค่ะ
ฟังหลวงพ่อปราโมทย์นะคะ
www.dhammada.net/
http://www.wimutti.net/pramote/

นี่คือการเตรียมใจที่ดีที่สุดแล้ว
เพราะการพลัดจากจากของรักทั้งปวง
คือความจริงของชีวิตนะคะ

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
stbowling
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 12:13 »

เกิดวันที่ 4 ต.ค. 33 เวลา 15.10 ค่ะ
     อยากจะทราบกราฟของชีวิตมากกว่าค่ะ ว่าช่วงไหนจะดีจะร้ายยังไง เพราะรู้สึกว่าช่วงนี้มีแต่เรื่องแย่ๆ พ่อก็พึ่งเสียไปไม่นาน จะได้เตรียมรับมือกับชะตากรรมของตัวเอง และมีกำลังใจในการดำเนินชีวิตค่ะ
     ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำและเสียงธรรมดีๆที่มีมาให้ค่ะ
     ช่วงนี้ไม่ได้ไปวัด ไม่มีเวลาใส่บาตรเลย แต่ก็อยากได้บุญ มีวิธีใดบ้างคะ
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 13:53 »

ผูกดวงให้แล้วนะคะ
เห็นว่าเรื่องคู่นี่เป็นจุดอ่อน คุณตัดใจยากในเรื่องนี้
แต่ถ้าคุณใจอ่อนยอมคบกับคนที่ยังมีคู่ไปเรื่อยๆ
คุณจะเจอแต่อย่างนี้ไม่จบไม่สิ้น ไปตลอดชีวิตค่ะ

ถือศีลห้าให้ได้ดีกว่า ชีวิตจะดีขึ้นแน่ๆ
ถ้าผิดศีลห้าอยู่อย่างนี้ ดวงมันแย่ลงค่ะ

วิบากอีกข้อหนึ่งของการผิดศีลข้อสาม
คือการมีศัตรูมาก สำหรับผู้ชายคนนี้ ตัดใจไปก่อนดีกว่าค่ัะ
เป็นได้แค่คู่บาป เพราะคบกันแล้วคุณต้องผิดศีลห้านะคะ

ขอโทษที่พูดตรงๆ เพราะเป็นห่วงจริงๆ
อยากได้ผลดีๆ ก็ต้องทำเหตุดีๆ ค่ะ

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
หน้า: [1]
  พิมพ์