แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 03:10 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๖๓ จะรู้ได้อย่างไรว่ากรรมที่เราได้ใช้กรรมเก่าหมดแล้วค่ะ  (อ่าน 4046 ครั้ง)
being
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 3

« เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2010, 20:46 »

ดูดวงกับหมอพีมา พอกลับมาก็ตามดูใจไป ดูจะทรมานน้อยลงจากกรรมที่หมอบอกว่ากำลังแสดงอยู่
การที่เราทรมานน้อยลง แสดงว่ากรรมนั้นกำลังจะหมดหรือเปล่าค่ะ แล้วกรรมเก่าที่ทำให้เรามาเป็นแบบนี้ เจอคนแบบนี้ เรายังสามารถทำกรรมใหม่ให้ไม่เกิดผลต่อเราอีกในชาติหน้าได้ไหม หรือต้องรอกรรมเก่านั้นหมดก่อนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 พฤษภาคม 2010, 11:38 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #1 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2010, 12:11 »

เอาเป็นว่าถ้าตอนนี้คุณมีทาน ศีล ภาวนา
และมีความสุขขึ้นกับชีวิตในปัจจุบันได้
ก็นับว่าดีขึ้นแล้วนะคะ

ทางที่ดีกว่าการรอให้กรรมหมด (ซึ่งเรื่องนอกจากพระพุทธเจ้าแล้ว หาคนที่บอกได้จริงๆไม่มีค่ะ)
ปฏิบัติธรรมไปนะคะ กรรมไม่ดำไม่ขาวนี่แหละ ที่ทำให้เราทุกข์น้อยลงจริืงๆ

บุญรักษานะคะ

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
หน้า: [1]
  พิมพ์