แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 02:22 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๕๙ ขอทราบวิธีระงับความโกรธค่ะ  (อ่าน 8920 ครั้ง)
sam
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 15

« เมื่อ: 25 เมษายน 2010, 18:39 »

ดิฉันเป็นคนมีโทสะมาก ขี้โมโหมีใครพูดอะไรไม่ถูกใจจะโต้ตอบทันที  รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน 2010, 00:03 โดย Aims » บันทึกการเข้า
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 เมษายน 2010, 00:04 »

http://www.star4life.com/forum/index.php?board=30.0

เลือกอ่านบทความใน "ห้องดับเพลิง" ได้เลยค่ะ

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
sam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 เมษายน 2010, 15:11 »

ขอบคุณค่ะ  จะปฏิบัติตามนะคะ
sam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 เมษายน 2010, 15:52 »

ดิฉันแต่งงานไม่นานก็จับได้ว่าสามีแอบมีผู้หญิงคนอื่น(ตั้งแต่ก่อนแต่งงานได้๘เดือน) ดิฉันโกธรมากตัดสินใจเลิกทันทีค่ะดิฉันเล่าให้ครอบครัวรับทราบค่ะ  แต่สามีไม่ยอมเลิกและพยายามขอคืนดี แต่ดิฉันไม่ยอมเด็ดขาด(ครั้งนี้เป็นครั้งที่2ก่อนแต่งและหลังแต่ง)   สรุปเค้าจะเลิกกับผู้หญิงคนนั้นแน่นอนและก็เลิกจริงค่ะเค้าไม่ยอมไปอยู่กับคนนั้น ระหว่างจับได้ก็แยกกันอยู่ทันที เค้ากลับไปอยู่บ้านเค้า ดิฉันอยู่บ้านดิฉันกับคุณแม่เหมือนเดิมรู้สึกเสียใจและเกรงใจคุณแม่มากเพราะครอบครัวดิฉันดีกับเค้ามากๆ และสิ่งนี้ทำให้เค้าสำนึกผิดและถึงแม้ดิฉันไม่คืนดีเค้าก็ยอมอยู่คนเดียวไม่ไปอยู่กับคนนั้น  ตั้งแต่เลิกกันฉันก็ให้เค้าได่แค่เพื่อนเพราะความผูกพันก็มีมากเราเป็นแฟน11ปีค่ะ   ใจหนึ่งตัดได้แล้วค่ะอยากเป็นแค่เพื่อนจริงๆ แต่เค้าก็เหมือนจะเข้าใจแต่ต้องการให้เหมือนเดิม   เวลาผ่านมา4เดือนผู้หญิงคนนั้นกลับมาบอกกับอดีตสามีว่าท้อง3เดือนให้รับผิดชอบ   เค้า ตกลงแค่จะให้ค่าเลี้ยงดูเท่านั้นแต่ไม่มีทางไปสร้างครอบครัวกับคนนั้นได้ ผู้หญิงเครียดมาโกธรดิฉันมากส่งข้อความมาด่า เพราะอดีตสามีไม่ตัดใจจากดิฉันซะที (หลังจากแยกกันก็มีการโทรคุยกันตลอดมีเจอบ้างในฐานะเพื่อน)   ผ่านมา1สัปดาห์ผู้หญิงไปทำแท้งเองโดยที่ไม่ทราบเลย  อดีตสามีเครียดกลัวบาปมากเพราะได้บอกแล้วว่าไม่ให้ทำจะบาปมาก แต่เค้าก็ทำโดยบอกว่าอายที่ท้องไม่มีพ่อ    คำถาม1 ดิฉันและอดีตสามีกลัวมากว่าจะมีส่วนให้เค้าทำบาปหรือเปล่าค่ะ?    และอดีตสามีกลับตัวกลับใจได้มากหันมารักษาศีล สวดมนต์ตามดิฉันพยายามเอาชนะใจดิฉันอีกครั้ง  บางครั้งอยากคืนดีแต่เกรงใจคุณแม่กลัวท่านไม่สบายใจจะทำให้เราเสียใจอีกหรือเปล่า  แต่อีกใจอยากคบกับเค้าแค่เพื่อนไม่อยากอยู่บ้านเดียวกันแต่เค้าก็รบเร้าให้เป็นครอบครัว คำถาม2 จากเหตุการณ์ดิฉันควรให้โอกาสหรือไม่ หรือจะรอเวลาไปอีกสักปีดูเค้าไปก่อน   และจะบอกคุณแม่ยังไงค่ะ    ขอความคิดเห็นหน่อยนะคะ   ขอบคุณมากมากค่ะ
sam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 เมษายน 2010, 19:40 »

อีกครั้งค่ะหมอเอมค่ะ ดิฉันรู้สึกเค้าจะเป็นคูเวรใช่ไหมค่ะ เพราะต้องเจอเค้านอกใจถึง2ครั้ง แต่ดิฉันเลิกโกธรไม่เอาคืนและตั้งใจรักเดียวใจเดียวตลอดจนได้แยกทางกัน ในระหว่างนี้4เดือนตั้งแต่แยกกันอยู่     ดิฉันและเค้าได้ทำบุญ ไหว้พระ  ถวายสังฆทานร่วมกันทุกอาทิตย์ค่ะ    เพราะไม่อยากจะสร้างเวรต่อกันอโหสิให้เค้า และผู้หญิงคนนั้น และเริ่มสร้างกรรมใหม่ที่ดีต่อกัน.........คิดถูกไหมค่ะ?.........เคยดูหมอเค้าบอกผู้ชายคนนี้จะต้องนอกใจอีกเพราะดวงรวยคู่........ถ้าเค้าและดิฉันตั้งใจเอาชนะกิเลสและทำบุญเสมอ   จะชนะกรรมได้จริงไหมค่ะ?   หมอดูบอกอีกว่าดิฉันต้องเจอดวงหย่าร้างอีก ถ้าทำบุญทุกอย่างอย่างต่อเนือง  จะหนีกรรมพ้นไหมค่ะ?      ข้องใจมากค่ะ  ขอบคุณหมอเอมมากและทีมงานทุกคนมากค่ะ       
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 เมษายน 2010, 11:02 »

ดิฉันและอดีตสามีกลัวมากว่าจะมีส่วนให้เค้าทำบาปหรือเปล่าค่ะ?

ให้แยกเรื่องทำแท้งกับเรื่องมีชู้ออกจากกันนะคะ

กรณีของการทำแท้ง ถ้าคุณทั้งคู่ไม่ได้มีส่วนรู้เห็น
ไม่ได้ออกปากให้เค้าไปทำ ไม่ได้ลงมือพาเค้าไปทำ
ถือว่าคุณทั้งคู่บริสุทธิ์ค่ะ

ส่วนเรื่องการมีชู้ อดีตสามีคุณทำผิดเต็มๆ
ก็ต้องรับผลกรรมของการทำผิดศีลข้อ 3 (และข้อ 4 เพราะคงมีการโกหกร่วมด้วย)ไปอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ค่ะ

จากเหตุการณ์ดิฉันควรให้โอกาสหรือไม่ หรือจะรอเวลาไปอีกสักปีดูเค้าไปก่อน และจะบอกคุณแม่ยังไงค่ะ

ในเมื่อยังไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่จะต้องรีบตัดสินใจในตอนนี้ 
ก็ให้เวลาเป็นตัวช่วยคุณเถอะค่ะ
ถ้าเค้าจริงใจก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะรอไม่ได้

คุณแม่เป็นห่วง เป็นเรื่องปกติของคนเป็นแม่ที่ต้องปกป้องลูกค่ะ 
ถ้าอยากให้โอกาสอดีตสามี ก็ต้องบอกคุณแม่ไปตามตรง
อย่าแอบคบ อย่าแอบติดต่อกันลับหลัง
ให้คุณแม่รู้สึกว่าเราทำทุกอย่างอยู่ในสายตาท่าน
ขอให้ท่านช่วยดูๆ ให้ด้วยเลยอีกแรง
ท่านจะได้รู้สึกว่าคุณกับท่านยังเป็นฝ่ายเดียวกัน
คุณไม่ได้เข้าข้างอดีตสามีจนไม่ฟังท่าน
ความห่วงและอาการต่อต้านของท่านจะน้อยลงค่ะ

แต่อีกใจอยากคบกับเค้าแค่เพื่อนไม่อยากอยู่บ้านเดียวกันแต่เค้าก็รบเร้าให้เป็นครอบครัว

ไม่จำเป็นต้องตามใจเค้าหรอกค่ะ เอาความสบายใจของเราไว้ก่อนค่ะ 

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
sam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 เมษายน 2010, 19:55 »

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ ค่ะ
sam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 เมษายน 2010, 20:46 »

ขอบคุณอีกครั้งค่ะคุณyaowalak    ตอนนี้ก็บอกคุณแม่เรื่องยังมีการโทรคุยกันอยู่     บอกเล่าเรื่องราวของเค้าเป็นระยะ แต่ยังไม่กล้าอะไรมากนักค่ะ  เค้าจะมาหาที่บ้านก็ยังกลัวๆ  ไม่ค่อยกล้าสู้หน้า  เพราะทำผิดจริงๆ   ถ้ารอให้ผ่านไปสักระยะจะดีไหมค่ะ?           ตอนนี้ผ่านมา๔ เดือนค่ะ     (เมื่อก่อนตอนเป็นแฟนเค้าจะสนิทกับที่บ้านมาก)  และจะเริ่มพูดยังไงดีค่ะ?   รบกวนแนะนำหน่อยนะคะ
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 เมษายน 2010, 11:49 »

ถ้ารอให้ผ่านไปสักระยะจะดีไหมค่ะ? ตอนนี้ผ่านมา๔ เดือนค่ะ

ตอบไม่ได้ แล้วแต่เหตุปัจจัยค่ะ
ขึ้นอยู่กับว่าช่วง 4 เดือนที่ผ่านมานี้เค้าได้ทำอะไรไปแล้วบ้าง
และหรืออีก 1,2,3,4 เดือนข้างหน้าเค้าจะทำอะไรเพื่อให้เหตุการณ์ดีขึ้นบ้าง  Tongue

และจะเริ่มพูดยังไงดีค่ะ?   รบกวนแนะนำหน่อยนะคะ

เข้าใจว่าคุณ sam กำลังหาวิธีช่วยอดีตสามีพูดกับคุณแม่
อย่างนั้นรึเปล่าคะ?
ถ้าใช่ อยากบอกว่าเวลานี้ไม่ใช่เวลาที่คุณต้องทำอะไรเลย
อยู่นิ่งๆ แล้วรอดูว่าเค้าจะทำอะไร และด้วยวิธีอย่างไรดีกว่าค่ะ
มันเป็นหน้าที่ของเค้าที่ต้องพิสูจน์ตัวเองค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2010, 13:16 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
sam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 เมษายน 2010, 14:47 »

ตกลงค่ะดีเหมือนกันค่ะ   ขอบคุณมากค่ะ
sam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 เมษายน 2010, 21:58 »

อีกครั้งค่ะหมอเอมค่ะ ดิฉันรู้สึกเค้าจะเป็นคูเวรใช่ไหมค่ะ เพราะต้องเจอเค้านอกใจถึง2ครั้ง แต่ดิฉันเลิกโกธรไม่เอาคืนและตั้งใจรักเดียวใจเดียวตลอดจนได้แยกทางกัน ในระหว่างนี้4เดือนตั้งแต่แยกกันอยู่     ดิฉันและเค้าได้ทำบุญ ไหว้พระ  ถวายสังฆทานร่วมกันทุกอาทิตย์ค่ะ    เพราะไม่อยากจะสร้างเวรต่อกันอโหสิให้เค้า และผู้หญิงคนนั้น และเริ่มสร้างกรรมใหม่ที่ดีต่อกัน.........คิดถูกไหมค่ะ?.........เคยดูหมอเค้าบอกผู้ชายคนนี้จะต้องนอกใจอีกเพราะดวงรวยคู่........ถ้าเค้าและดิฉันตั้งใจเอาชนะกิเลสและทำบุญเสมอ   จะชนะกรรมได้จริงไหมค่ะ?   หมอดูบอกอีกว่าดิฉันต้องเจอดวงหย่าร้างอีก ถ้าทำบุญทุกอย่างอย่างต่อเนือง  จะหนีกรรมพ้นไหมค่ะ?      ข้องใจมากค่ะ  ขอบคุณหมอเอมมากและทีมงานทุกคนมากค่ะ       
        ต้องดูวันเดือนปีเกิดไหมค่ะ?    รบกวนหน่อยนะค่ะ
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 09:45 »

คู่เวรก็เป็นคู่บุญได้ถ้าพร้อมทั้ง ทาน ศีล ภาวนาค่ะ
ถ้าสองฝ่ายรักษาศีลห้าไปตลอดชีวิต
ก็ไม่ต้องกลัวการนอกใจแล้วค่ะ

ให้ดีกว่านั้นคือหมั่นเจริญสตินะคะ
ลองดาวน์โหลดธรรมะเพื่อการเจริญสติ
ของหลวงพ่อปราโมทย์ ปาโมชฺโช ไปฟัง
www.dhammada.net/
www.wimutti.net/

การทำบุญต้องทำด้วยใจสละออก
ถ้าทำเพราะอยากเอาเข้าตัว เช่นทำแล้วหวังว่าชีวิตจะดีขึ้น
มันก็ได้บุญแต่ไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย เพราะมีความโลภแฝงในการทำบุญอยู่
ตรงนี้ต้องสังเกตใจตัวเองด้วย จะได้เป็นบุญเต็มๆ นะคะ

โชคดีค่ะ 

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
sam
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 22:15 »

ขอบคุณนะคะสำหรับคำตอบค่ะ     
หน้า: [1]
  พิมพ์