แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
16 กุมภาพันธ์ 2019, 21:02 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: เบญจศีล  (อ่าน 4135 ครั้ง)
TITLE
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 4

« เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 01:01 »

สวัสดีพี่ๆทีมงานทุกท่าน

คือว่าดิฉันได้อ่านกระทู้เรื่องเบญจศีลรู้สึกชอบมาก เลยจะมาขออนุญาตพี่ๆทีมงานว่า จะคัดลอกเนื้อหาไปจัดทำเป็นหนังสือเพื่อแจกเป็นธรรมทาน พี่ๆทีมงานจะขัดข้องมั๊ยค่ะ ถ้าไม่ขัดข้องช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่า ดิฉันควรจะใส่ชื่อดิฉันเองเป็นผู้จัดทำได้หรือเปล่าค่ะ หรือว่าจะไม่ใส่ชื่อ  คือใจจริงดิฉันไม่อยากใส่ชื่อตัวเอง เนื่องจากเกรงว่าจะเป็นการละเมิดลิขสิทธิและก็ดิฉันเป็นผู้น้อย (คือทำงานในหน่วยงานราชการเป็นลูกจ้างชั่วคราว) ถ้าจะนำไปให้ผู้ใหญ่แล้วมีชื่อดิฉันเป็นผู้จัดทำ จะทำให้ผู้ใหญ่มองดิฉันว่าไปสั่งสอนเค้าหรือเปล่า คือสั่งสอนโดยเนื้อหาของเบญจศีลเอง ขอพี่ๆทีมงานรบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ  กราบขอบพระคุณไว้ ณ ที่นี่ 
TITLE
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 4

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 01:17 »

ขอรบกวนพี่ๆทีมงานอีกเรื่องค่ะ ว่ามีเนื้อหาคล้ายอย่างนี่เกี่ยวกับศีลแปดมั๊ยค่ะ หากมีช่วยบอกหน่อยนะค่ะ กราบขอบพระคุณล่วงหน้า
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 13:08 »

กระทู้เบญจศีลมีเขียนไว้แล้วนะคะ

ตัดตอนจากหนังสือ "เบญจศีลเบญจธรรม"
ของสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส

ขออนุโมทนาด้วยค่ะั

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
หน้า: [1]
  พิมพ์