แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 03:24 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๕๓ เมื่อสามีขอหย่า  (อ่าน 8737 ครั้ง)
sky
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 5

« เมื่อ: 9 เมษายน 2010, 10:39 »

เนื่องจากมีปัญหาที่ไปด้วยกันไม่ได้ในหลายๆเรื่องกับสามี  พยายามปรับตัวเข้าหากันแล้วแต่ก็เหมือนเดิม
ตอนนี้แยกกันอยู่  แต่สามีบอกต้องการหย่าเพื่อจะได้มีอิสระต่อกัน  ใครอยากทำอะไรจะได้ไม่ผูกมัดกัน
เลยสับสนว่าจะหย่าดีไหม  เพราะห่วงเรื่องลูก  ความรู้สึกกับสามีก็เฉยๆไม่ได้รักแล้ว
แต่ห่วงความรู้สึกลูกที่พ่อแม่ต้องแยกทางกัน  ควรจะทำไงดีตัดสินใจไม่ถูกเลย 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 เมษายน 2010, 10:53 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #1 เมื่อ: 9 เมษายน 2010, 10:53 »

ขอโทษนะคะ ลูกอายุเท่าไหร่คะ

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
sky
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 9 เมษายน 2010, 12:04 »

มีลูก 2 คนค่ะ ผู้หญิงอายุ 9 ขวบ กับผู้ชาย 11 ขวบ ค่ะ
ห่วงความรู้สึกลูกน่ะค่ะ เลยตัดสินใจไม่ได้สักที
mayrin
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 201

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 14:57 »

พ่อและแม่ หมดรักกันแล้ว
แต่ลูกนั้น ไม่ได้หมดรักพ่อแม่ของแกค่ะ

การสูญเสียพ่อและแม่ในวัยเยาว์
จะเป็นบาดแผลที่ร้าวลึกไม่มีวันลบเลือนสำหรับลูก

ถ้าไม่ว่าจะตัดสินใจอย่างไร ก็ต้องมีสูญเสียและเจ็บปวด
ขึ้นอยู่กับว่าจะเป็นน้ำตาของใครบ้าง

ถ้าเป็นเช่นนั้น เราก็ควรเลือกทางที่เจ็บน้อยที่สุดค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน 2010, 15:53 โดย mayrin » บันทึกการเข้า
sky
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 15:53 »

ควรจะเลือกหนทางไหนดีค่ะ ตอนนี้คิดอะไรไม่ออกเลย
ห่วงลูกที่สุด  ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ สับสนไปหมดแล้ว
mayrin
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 201

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 15:59 »

ตอนนี้แยกกันอยู่  แต่สามีบอกต้องการหย่าเพื่อจะได้มีอิสระต่อกัน 

แยกกันอยู่ในบ้านเดียวกัน หรือคนละบ้านคะ
และลูกทราบไหมว่าพ่อแม่มีปัญหา
เช่น เคยทะเลาะกันลูกเห็น

ลูกทราบไหมว่า พ่อแม่เลิกกัน
หรือว่า แกยังไม่ทราบเรื่องใดเลย

เรื่องที่ลูกจะเข้าใจเหตุผล ค่อนข้างจะยาก
เพราะยังเด็กมาก แต่แกก็จะสามารถรับรู้ถึงความผิดปกติได้นะคะ

ถ้ายังสับสน ยังมองไม่เห็นทาง
ก็ลองทอดระยะเวลาออกไปอีกสักหน่อย
เพื่อแต่ละฝ่ายจะได้มีเวลาคิดใคร่ครวญ
หาหนทางที่ดีที่สุดค่ะ

sky
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 16:05 »

แยกกันอยู่ค่ะ พอดีทำงานคนละที่กัน ลูกๆอยู่กับสามีเพราะใกล้ที่เรียนหนังสือ
ลูกทราบเรื่องทุกอย่างค่ะ เคยเห็นพ่อแม่ทะเลาะกัน เพราะสามีเก็บอารมณ์ไม่ได้
เสียใจมากเลยค่ะ ไม่อยากให้ลูกเห็นๆ แต่ลูกๆเข้าใจค่ะ บอกว่าปิดเทอมจะมาอยู่กับแม่
ควรทำอย่างไรดีค่ะ สับสนใจจัง
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 17:13 »

จากประสบการณ์ที่อยู่กับลูกศิษย์เล็กๆ มาพอสมควรนะคะ

ถ้าพ่อแม่หย่ากันแล้วต่างคนต่างเป็นเืพื่อนที่ดี
ไม่ว่ากล่าวกันและกันในทางเสียหาย
คนรอบตัว เช่น ญาติๆ ไม่พูดทำนองว่าเป็นเด็กมีปัญหา
เด็กก็ไม่มีปัญหาหรอกค่ะ
เดี๋ยวก็ลืมๆ ไป เพราะเขามีความสนใจอื่นๆ ด้วย ตามประสาเด็ก
ไม่ได้ขาดความอบอุ่นถึงขนาดที่ต้องกัุงวล

เพราะปกติก็ไมไ่ด้เจอหน้าพ่อแม่ตลอดเวลาอยู่แล้ว
พ่อแม่ไปทำงาน ลูกไปเรียน เจอกันตอนตื่นกะก่อนจะนอน
และเสาร์อาทิตย์เท่านั้น
แถมช่วงสุดสัปดาห์เด็กบางคนเรียนพิเศษอีกต่างหาก

ถ้าคุณหย่าแล้วจัดเวลาให้ดีๆ
แบ่งเวลาให้ลูกๆ ใช้เวลากับพ่อและแม่บ้าง
ไปนอนค้างแต่ละบ้าน
บอกลูกให้เข้าใจ ว่าพ่อแม่รักลูกเหมือนเดิม
เพียงแต่ว่าไม่ได้เป็นสามีภรรยากันแล้วเท่านั้น

ลูกศิษย์หลายคนพ่อแม่หย่ากัน
ก็ไม่เห็นจะเป็นเด็กสุขภาพจิตเสื่อมตรงไหน
และเด็กเข้าใจด้วยค่ะ เพราะว่าแก่แดดพอ 
สื่อโทรทัศน์ต่างๆ มันเข้าถึงนะคะ
แถมเพื่อนๆ ก็คงมีที่พ่อแม่เลิกกันอยู่บ้าง

ตรงกันข้ามกับบางคนที่พอแม่ทะเลาะกันรายวัน
เด็กเครีัยดค่ะ อายุราวๆ ลูกคุณนั่นแหละ
บางทียังบ่นออกมาให้ดิฉันฟังเลย
เด็กวัยประถมนะคะ ทุกข์เพราะศึกในครัวเรือน   

แต่ถ้าคุณทะเลาะกันให้ลูกเห็น
(ไม่ว่าจะหย่าหรือไม่หย่า) มันก็แย่ทั้งนั้นค่ะ
เพราะสันติภาพในบ้านมันไม่มีค่ะ

ระวังคำพูดของคนรอบข้างให้มาก
เด็กไำม่มีปัญหาหรอกค่ะ
ถ้าเราไม่แสดงว่าเขาไม่เป็นที่รัก
ไม่เป็นที่ต้องการ พ่อมันไม่เอา ไปหลงเมียน้อย
ไอ้เด็กมีปัญหา พ่อไม่รัก ฯลฯ

ถ้าไม่มีคำพูดพวกนี้ มีแต่ความเข้าใจและปลอบประโลม
ว่าถึงอย่างไรพ่อแม่ก็รักหนูทั้งนั้น
ไม่เคยเปลี่ยนแปลงไปเลยนะลูก

ปัญหาจะน้อยลงมาก
และสุขภาพจิตเด็กจะัไม่เสื่อมค่ะ

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
sky
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 17:59 »

ขอบคุณมากเลยค่ะสำหรับคำแนะนำ ช่วงนี้หากมีเวลาว่างก็จะใช้ชีวิตอยู่กับลูกๆค่ะ
โทรหาลูกทุกวันเลยค่ะ  ไม่อยากให้เขาคิดว่าขาดแม่ไปน่ะค่ะ 
หน้า: [1]
  พิมพ์