แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
18 สิงหาคม 2019, 22:07 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๕๒ รบกวนหน่อยค่ะ........คิดไม่ตก ว่าจะทำยังไงต่อไปดี  (อ่าน 6504 ครั้ง)
OoNONG_FIRSToO
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 5

« เมื่อ: 5 เมษายน 2010, 22:03 »

สวัสดีค่ะ  ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

คือตอนนี้มีปัญหากลุ้มใจมากค่ะ  เลยหาคำตอบทางเน็ตดู เลยมาเจอเว็บนี้เข้าค่ะ  ยังไงรบกวนด้วยนะคะ

ก่อนอื่นขอเล่าความเป็นมาก่อนนะคะ

คือดิฉันอายุ 24 ปี ดิฉันพลาด........  เลยต้องมาเป็นคุณแม่จำเป็นตั้งแต่ดิฉันเรียนอยู่ปี 4 (อายุ 22 ปี)

แฟนอายุน้อยกว่าดิฉัน 1 ปี ตอนนี้ยังเรียนอยู่ค่ะ ตอนนี้ดิฉันกำลังจะเรียนจบ  ยังหางานอยู่ค่ะ

แต่มีปัญหาคือว่า แฟนพูดกับดิฉันว่า  เราไปด้วยกันไม่ได้   จะให้ดิฉันออกไปอยู่ที่อื่น

ดิฉันก้อบอกไปว่า...........ดิฉันต้องเรียน  แล้วจะเอาลูก (ขวบครึ่งค่ะ)  ออกไปอยู่ที่ไหน  ที่อยู่ก้อไม่มี  งานก้อยังไม่มี

ตอนนี้เครียดมาเลยค่ะ

ดิฉันเลยบอกเค้าว่า.........ถ้าดิฉันเรียนจบ   ได้งานทำ  จะพาลูกออกไปทันที

แต่มานั่งคิด............ทำไมผู้ชายไม่มีอะไรเสียเลย  เราท้องตอนเรียน  เสียเวลาไป 1 ปี  เรียนจบทีหลังเพื่อน

แถมเราต้องเอาลูกไปเลี้ยงคนเดียว

มันมาไข่ไว้  แล้วก้อไปหาคนอื่นได้สบายๆๆ

ยังงี้ดิฉันควรทำไงต่อดีค่ะ

เครียดจัง

ขออนุญาตเปลี่ยนสีตัวอักษรนะคะ สีชมพูอ่านยากมากค่ะ ^^"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 เมษายน 2010, 11:30 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #1 เมื่อ: 6 เมษายน 2010, 09:02 »

ครอบครัวทราบไหมคะ แล้วที่บ้านว่ายังไงบ้าง? 

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 6 เมษายน 2010, 13:37 »

ครอบครัวทราบไหมคะ แล้วที่บ้านว่ายังไงบ้าง? 

ครอบครัวทราบค่ะ  ทราบทั้งสองฝ่าย  แต่ฝ่ายดิฉันไม่ให้เอาลูกไปบ้าน อายชาวบ้าน (ต่างจังหวัด หัวโบราณคค่ะ)  ส่วนทางบ้านฝ่ายชาย  แม่ผัวนิสัยแย่ค่ะ  กดดันทุกรูปแบบ  ตอนนี้อาศัยบ้านฝ่ายชายอยู่ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 เมษายน 2010, 14:06 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 6 เมษายน 2010, 13:39 »

รบกวนเปลี่ยนสีให้ด้วยนะคะ  พอดีเพิ่งเห็นค่ะ

ขอโทษด้วยนะคะ
Yaowalak
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #4 เมื่อ: 6 เมษายน 2010, 14:49 »

ดิฉันก้อบอกไปว่า...........ดิฉันต้องเรียน  แล้วจะเอาลูก (ขวบครึ่งค่ะ)  ออกไปอยู่ที่ไหน  ที่อยู่ก้อไม่มี  งานก้อยังไม่มี

ตอนนี้เครียดมาเลยค่ะ

ดิฉันเลยบอกเค้าว่า.........ถ้าดิฉันเรียนจบ   ได้งานทำ  จะพาลูกออกไปทันที

เค้าตอบว่ายังไงบ้างคะ?

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 เมษายน 2010, 20:24 »

เค้าบอกว่า  งั้นก้อรีบๆหางาน  แล้วก้อรีบๆออกไปซะ

เค้าให้อยุ่กันไป  แต่ไม่มีความสัมพันอะไรกันทั้งสิ้น

ต่างคนต่างอิสระ  ต่างคนต่างอยุ่เพื่อลูก เท่านั้น

ไม่พูดคุยกัน
mayrin
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 201

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 14:25 »

ส่วนทางบ้านฝ่ายชาย  แม่ผัวนิสัยแย่ค่ะ  กดดันทุกรูปแบบ  ตอนนี้อาศัยบ้านฝ่ายชายอยู่ค่ะ

ถ้าสามียังเรียนอยู่ และยังไม่มีงานทำ ต้องอาศัยพ่อแม่
พ่อแม่ก็อาจรู้สึกว่า การต้องเลี้ยงดูลูกสะใภ้พร้อมหลาน
ซึ่งไม่ได้มีการวางแผนรองรับมาก่อน  เป็นภาระที่น่าหนักใจค่ะ

การที่ตกอยู่ในสภาวะที่ต้องพึ่งพิงอาศัยคนอื่น เขาเป็นฝ่ายเลี้ยงดูเรา
จะทำให้เรารู้สึกอึดอัดเป็นทุกข์ได้มาก เมื่อต้องเผชิญกับการเปลี่ยนแปลงค่ะ

ดังนั้น เราควรที่จะต้องยืนได้ด้วยตัวเอง มีงานทำ มีรายได้
เพื่อที่จะเป็นความภูมิใจของตัวเอง
และเผื่อที่เขาจะไม่เห็นว่าเรามาเป็นภาระกับครอบครัวเขา

ในส่วนของลูก ในฐานะพ่อ เขาก็ควรให้การอุปการะส่งเสียค่ะ
ซึ่งเป็นเรื่องที่ควรจะต้องตกลงกัน
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 15:11 »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะคะ

อ้อรู้สึกสงบได้มากขึ้น

น้ำนิ่งไหลลึกค่ะ  อ้อจะต้องทำให้ได้ดั่งคำโบราณว่าไว้

ขอบคุณมากนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์