แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 02:42 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๕๑ ตัดใจไม่ได้ อยากให้รักกลับมา  (อ่าน 14594 ครั้ง)
aiying
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 4

« เมื่อ: 27 มีนาคม 2010, 15:41 »

สวัสดีค่ะ มาขอคำแนะนำค่ะ
คบกับแฟนมา 7 ปีแล้วค่ะ เราหมั้นกันมาสองปี คบกันตั้งแต่เรียน แฟนเค้าอายุมากกว่าเราสามปี
ตลอดระยะเวลาที่คบกันมาก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ  ไม่เคยทะเลาะกันรุนแรงเลยสักครั้ง เพราะเราจะคุยกันด้วยเหตุผลค่ะ
เราซื้อบ้านอยู่ด้วยกันที่ต่างจังหวัดค่ะ แต่ที่ยังไม่แต่งงานกันเพราะตอนนั้นคิดว่า น่าจะมีฐานะมั่นคงกว่านี้
ก็เลยยังรอเวลาค่ะ แต่เมื่อสองปีที่แล้วมีเหตุให้ย้ายมาทำงานกันที่กทม.ค่ะ พอย้ายมาเค้าก็อยู่บ้านเค้า
เราก็อยู่บ้านเรา แต่ยังโทรคุยกันทุกวันเช้า เย็น วันไหนเลิกงานเร็วก็จะนัดเจอกันค่ะ วันหยุดก็ผลัดกันไปนอนที่บ้าน
แต่เมื่อปีที่แล้วเค้าได้ทุนไปเรียนต่อที่เมืองจีนค่ะ  ไปหนึ่งปี  เราก็ดีใจที่เค้ามีโอกาส ก่อนที่เค้าจะไป เค้าก็ยังบอกว่า รอพี่นะ
พี่จะรียกลับมา  ตลอดเวลาที่อยู่เมืองจันก็โทรคุยกันทุกวันค่ะ  มีแค่ระยะหลังๆสักสี่ห้าเดือนก่อนที่เค้าจะกลับมา (เค้ากลับมาเมื่อเดือนมกราคมนี่เองค่ะ) เค้าก็ยังโทรมานะคะ คุยกันเหมือนเดิม แต่ไม่บอกรัก คิดถึงอีกเลย
พอเค้ากลับมาวันแรก เราก็ดีใจมาก รีบไปหาแต่เช้า คุยกันไม่เท่าไหร่เค้าก็บอกว่า เค้าไม่อยากแต่งงานกับเราแล้ว
เค้าคบกับผู้หญิงอีกคนที่เมืองจีนค่ะ อายุมากกว่าเค้าสี่ปี เค้าอายุ29 ผู้หญิงอายุ 33 เค้าบอกว่าตอนนี้เค้าคิดกับเราแค่น้องสาว
เค้าอยากแต่งงานกับผู้หญิงคนนั้นมากกว่า

เค้าบอกให้เราทำใจค่ะ  เราก็พยายามแล้ว แต่ทำไม่ได้จริงๆค่ะ  มันทรมาน
เพราะชีวิตนี้เราตั้งใจไว้แล้วตั้งแต่หมั้นกันว่าเราก็จะมีแต่เค้าคนเดียวเท่านั้น
และตลอดเวลาที่คบกัน  เราก็ไม่มีปัญหาค่ะ  แต่เค้าบอกเราว่า เราพึ่งพาเค้ามากเกินไป
แต่จริงๆแล้วไใ่เลยค่ะ เราอยู่กันแบบถ้อยทีถ้อยอาศัย  ค่าใช้จ่ายก็แบ่งกัน
เราก็ไม่เข้าใจค่ะ
เค้าบอกว่าผู้หญิงคนนั้นมีฐานะที่ดีกว่า พร้อมจะสร้างครอบครัวได้มากกว่า
ผู้หญิงคนนั้นเค้าจบป.โทค่ะ หน้าที่การงานดี ในขณะที่เรามีธุรกิจส่วนตัวเล็กๆมีกิน มีเก็บ
พ่อกับแม่เราก็หวังเอาไว้กับเราทั้งคู่มากค่ะ เค้าอยากให้แต่งงานกัน
ส่วนพ่อแม่แฟน เค้าก็ดีกับเรามาโดยตลอดค่ะ แรกๆที่เค้ารู้เรื่อง เค้าก็เสียใจค่ะ แต่หลังๆเค้าบอกว่า
แล้วแต่แฟนจะตัดสินใจเองว่าจะเลือกยังไง
จะทำยังไงดีคะ  ตอนนี้ก็ได้แต่สวดมนต์ทุกวัน แผ่เมตตาให้กับผู้หญิงคนนั้นกับแฟนเรา
หวังว่าทุกอย่างจะดีขึ้น ผ่านมาเกือบสองเดือนแล้วค่ะ แต่เราก็ยังทำใจไม่ได้จริงๆ

ทำยังไงดีคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม 2010, 16:01 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มีนาคม 2010, 16:28 »

และตลอดเวลาที่คบกัน  เราก็ไม่มีปัญหาค่ะ  แต่เค้าบอกเราว่า เราพึ่งพาเค้ามากเกินไป
แต่จริงๆแล้วไใ่เลยค่ะ เราอยู่กันแบบถ้อยทีถ้อยอาศัย  ค่าใช้จ่ายก็แบ่งกัน

ไม่จำเป็นต้องทำความเข้าใจหรอกค่ะ
คนจะะบอกเลิก มักอ้างเหตุผลแปลกประหลาดได้สารพัด
เพียงเพื่อไม่ให้ตัวเองเป็นฝ่ายผิดค่ะ

จะทำยังไงดีคะ  ตอนนี้ก็ได้แต่สวดมนต์ทุกวัน แผ่เมตตาให้กับผู้หญิงคนนั้นกับแฟนเรา
หวังว่าทุกอย่างจะดีขึ้น ผ่านมาเกือบสองเดือนแล้วค่ะ แต่เราก็ยังทำใจไม่ได้จริงๆ

ทำยังไงดีคะ
แนะนำบทความนี้ค่ะ
อยากคืนดีกับแฟนเก่ามาก จะทำบุญอย่างไรดี?
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=259.0

และบทความอื่นๆ ในห้องร้าวรักค่ะ
http://www.star4life.com/forum/index.php?board=9.0

เอาใจช่วยให้หายเร็วๆ นะคะ แผลยังสดอยู่มาก เข้มแข็งไว้ค่ะ 

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มีนาคม 2010, 16:53 »

โลกกำลังสอนเราว่า สิ่งใดๆ ในโลกนี้ล้วนเปลี่ยนแปลง
ที่จะยึดถือคว้าเอา หรือคิดว่ารักนี้คือของเราตลอดไป
มันเป็นไปไม่ไ่ด้ เพราะฝืนธรรมชาติของโลก คือ เกิดขึ้น ตั้งอยู่่ ดับไป
การเกิดขึ้นของทุกชีวิต ย่อมมีความตายรออยู่เบื้องหน้า
การเกิดขึ้นของความรัก ก็ีมีความสิ้นสุดรออยู่เช่นกัน
จะเร็ว-ช้า จากเป็น-จากตาย
ก็คือการที่ต้องเกิดขึ้นแล้วดำรงสภาพอยู่ชั่วคราวครั้ง
แล้วก็ดับไป

ถ้าเราไม่เข้าใจ ก็จะรับไม่ไ่ด้ และพยายามฝืน
เมื่อจิตใจดิ้นรน ก็เป็นทุกข์ค่ะ
ลองดาวน์โหลดซีดีหลวงพ่อปราโมทย์ไปฟังนะคะ
ที่ www.dhammada.net/
สวดมนต์บ่อยๆ ใจจะได้สงบด้วยค่ะ
www.star4life.com/forum/index.php?topic=391.0

อีกไม่นานจะทุเลานะคะ
เลิกคิดถึงอดีต อย่าให้อดีตทำร้ายเรา
เลิกตั้งคำถามว่า "ความผูกพันไม่มีค่าเลยหรือ"
เพราะใจเขาไม่อยู่กับเราแล้วค่ะ
เขาไม่ได้คิดถึงเวลาที่ผ่านมา
เราเองก็ไม่ควรคิดถึงเรื่องเก่าๆ ที่เอาคืนมาไม่ไ่ด้แล้วเช่นกัน

ถ้าคุณคิดว่ารักเขามาก
ก็ให้อิสระแก่คนที่คุณรัก
ให้เขาได้มีชีวิตอย่างที่ต้องการ
เมตตาและกรุณา ปรารถนาดีและทำให้เขามีสุข
มุฑิตา พลอยยินดีที่เขาได้ใช้ชีวิตอย่างที่ประสงค์
อุเบกขา วางเฉยได้เมื่อเขาประสบสุข-ทุกข์ต่างๆ
จึงนับเป็นรักแท้ที่ประกอบด้วยพรหมวิหารค่ะ

อีกไม่นานพิษแผลรักจะค่อยๆ บรรเทาเบาบางลง
หายไวๆ นะคะ

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
mayrin
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 201

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มีนาคม 2010, 17:44 »

เค้าบอกเราว่า เราพึ่งพาเค้ามากเกินไป

เค้าบอกว่าผู้หญิงคนนั้นมีฐานะที่ดีกว่า พร้อมจะสร้างครอบครัวได้มากกว่า
ผู้หญิงคนนั้นเค้าจบป.โทค่ะ หน้าที่การงานดี ในขณะที่เรามีธุรกิจส่วนตัวเล็กๆมีกิน มีเก็บ

ผู้หญิงโดยมากที่เมื่อปักใจแล้ว ก็จะรักด้วยหัวใจที่ทุ่มเท
มองข้ามทั้งอุปสรรค ความยากไร้ ความไม่เหมาะในสายตาของคนอื่น
อดทนกัดฟันกับความเข็ญใจได้มากกว่า
ซึ่งต่างกันกับชายทั้งหลายที่รักด้วยสมองมากกว่า

ถ้าเขาเลือกผู้หญิงคนใหม่เพราะมีฐานะดีกว่าเรา
ก็อนุมานได้ว่า เขาใช้สมองเลือก มากกว่า หัวใจเลือกค่ะ

ซึ่งก็แปลได้ว่า เขารักตัวเองมากกว่า เขาเลือกตัวของเขา
เพราะเธอคนนั้นสามารถสนองในสิ่งที่เขาต้องการได้มากกว่า

ถ้ารักของเขา คือ การรักตัวเอง ไม่ใช่รักเรา เราจะอยากให้รักนั้นกลับมาหรือไม่
และถ้าเขากลับมา เราจะรู้สึกเหมือนดีๆ เหมือนเดิมกับคนที่เอ่ยปากทิ้งเราเพราะเรื่องเงินหรือไม่

ถ้าเขามีตัวเลือกที่ดีกว่า เจอคนใหม่ในอนาคตที่รวยกว่า เขาจะทิ้งเราอีกหรือไม่
เราจะอดใจไม่หวาดระแวง หวั่นวิตก ได้หรือไม่

การที่ได้รู้ใจเห็นใจจริงกันก่อนแต่งนับเป็นโชคอันดีของเราค่ะ
เขาได้พิสูจน์ให้เราได้เห็นแล้วว่า เขาไม่ใช่คนที่จะอดทนอดออมสร้างฐานะ
ฟันฝ่าอุปสรรคทั้งหลาย อยู่เคียงข้างเราในยามทุกข์ยากได้ตลอดไป

ซึ่งถ้าการหย่าร้าง ห่างกันเกิดขึ้นในขณะที่มีครอบครัว มีลูกที่ต้องรับผิดชอบ
มีภาระหลายอย่างด้วยกันแล้ว ก็จะเพิ่มทุกข์และจำนวนผู้ร่วมทุกข์กับเราขึ้นอีกมากมาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มีนาคม 2010, 17:55 โดย mayrin » บันทึกการเข้า
aiying
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 มีนาคม 2010, 12:11 »

ก่อนอื่นขอขอบคุณมากค่ะกับทุกๆกำลังใจ ดิฉันได้เข้าไปอ่านหัวข้อ
(อยากคืนดีกับแฟนเก่ามาก จะทำบุญอย่างไรดี? )แล้วค่ะ คำแนะนำที่ว่า
เมื่อใจคุณสงบลงได้ ก็ขอให้เริ่มตระเวนทำบุญแบบครบวงจร ตั้งต้นที่ไหนก็ได้อย่าไปเกี่ยง เช่นกินข้าวในร้านใดเสร็จเห็นเหลือกระดูกไก่ ก็เอาใส่ถุงไปหาหมาแมวข้างถนนให้พวกมันดีใจที่คุณให้แทะเล่น เปิดตู้เสื้อผ้ามาเห็นชุดไหนเก่าไม่ใช้แล้วก็อย่าหวงไว้ สถานที่รับบริจาคเสื้อผ้าเพื่อคนอนาถามีอยู่ทั่วไป เสาร์อาทิตย์ไหนว่างๆก็อย่าปล่อยให้ใจเฉา ลุกจากที่นอนไปใส่บาตรแต่เช้าตรู่ หาเครื่องใช้สำหรับพระใส่ถังเพื่อถวายเป็นสังฆทานสักหน่อย

อะไรก็ ได้ครับ ไม่ต้องลงทุนเป็นเงินเยอะๆ แต่ลงทุนเป็นใจเต็มๆ แต่ละครั้งเมื่อทำประโยชน์ให้ผู้อื่น ขอให้เช็คจิตของตัวเอง ว่าเป็นสุขแค่ไหน แล้วถามตัวเองทุกครั้งว่าถ้ามีแฟนเก่าอยู่ด้วยในขณะทำบุญด้วยกัน คุณจะเป็นสุขเท่าเดิมหรือมากขึ้นกว่านั้น
ก็ลองทำแล้วค่ะ
ทำบุญแล้วก็นึกถึงเค้าทุกครั้งค่ะ  คิดเสมอว่าถ้าเค้าได้อยู่ตรงนี้ด้วย คงจะมีความสุขกว่านี้
ตอนนี้เค้าไปทำงานที่ต่างจังหวัดค่ะ  เป็นฟรีแลนซ์ ทำ 5 เดือนค่ะ  แต่ตอนนี้เราก็ยังคุยกันดีอยู่ค่ะ
จากตอนที่เกิดเรื่องแรกๆ เราโทรคุยกันเค้าก็ทำเสียงรำคาญไม่อยากคุยค่ะ  แต่พอทิ่งระยะเวลาไป
ดิฉันก็คุยกับเค้าดีๆ แล้วเราก็ตกลงกันค่ะว่า เราจะยังโทรคุยกันทุกวันเหมือนเดิม ระยะเวลาที่เค้าต้องทำงานที่ต่างจังหวัด ก็เป็นเวลาที่ต่างฝ่ายต่างกลับมาดูใจตัวเองค่ะ  หลังจากวันนั้นเราก็คุยกันดีขึ้น  น้ำเสียงเค้าก็ดีขึ้นค่ะ
แต่ก่อนที่เค้าจะไปทำงานเค้าก็บอกว่า
"พี่ก็ไม่รู้หรอกนะว่า 5 เดือนที่ไปทำงาน พอกลับมาแล้ว พี่จะเป็นเหมือนเดิมกับน้องได้มั๊ย เพราะตอนนี้พี่รู้สึกว่าพี่รักน้องแบบน้องสาว  ถ้าพี่กลับมาเป็นเหมือนเดิมได้  พี่ก็คงรู้สึกผิดมากที่พี่ทำลายความไว้วางใจของน้อง" 
ตอนนี้ก็พยายามทำทุกอย่างให้เป็นปกติค่ะ  ไม่พูดถึงเรื่องเก่าๆ ไม่เร่งรัด  และคอยให้กำลังใจเค้าเสมอๆค่ะ
เค้าก็ยังพูดว่า "คงไม่มีใครรู้จักพี่เท่าน้องอีกแล้วล่ะ" เค้าบอกเราว่า เค้ากับผู้หญิงคนนั้นยังเป็นแค่เพื่อนสนิทกันค่ะ
ผู้หญิงเค้าบอกว่าแล้วแต่แฟนเราว่าจะตัดสินใจยังไง

ทุกวันนี้ก็ยังทำบุญสวดมนต์อยู่เรื่อยๆค่ะ  ลองทำใจดูว่าถ้าไม่มีเค้า เราจะเป็นยังไง
ทรมานมากค่ะ  ยังทำไม่ได้จริงๆ หากทุกๆอย่างดีขึ้นเรื่อยๆ เค้าจะกลับมา เราก็จะยินดีมากค่ะ
เมื่อเหตุการณ์เป็นแบบนี้แล้ว  ควรทำอย่างไรต่อไปดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ
aiying
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 11:43 »

ดิฉันเคยเข้ามาเขียนขอคำแนะนำ "ตัดใจไม่ได้ ขอให้รักกลับมา" ขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำค่ะ
ตอนนั้นใครๆให้กำลังใจมันก็ไม่ดีขึ้นค่ะ  มันเจ็บปวด ทรมาน ทุรนทุรายค่ะ  ใจมันยอมรับความจริงไม่ได้
ทรมานจนไม่ทำอะไร วันๆก้เอาแต่ร้องไห้อย่างเดียว ไม่รู้จะทำอย่างไรดี  จนคิดว่า เอาวะ ก็มให้มันทรมานไปอย่างนี้แหละ
พอผ่านไปนานๆเข้า มันก็มีบางช่วงบางตอนที่เราลืมเรื่องทรมาน เดี๋ยวเดียวก็กลับมาคิดอีก ก็ทำให้เราคิดได้ว่า ความเจ็บปวดมันไม่ได้อยู่กับเราตลอดนี่นา  ก็เริ่มดูมันไปเรื่อยๆค่ะ  ไม่ฝืนแล้ว เพราะรู้สึกว่ายิ่งเราฝืน ยิ่งบอกตัวเองว่าต้องตัดใจไห้ได้ ต้องลืมให้ได้ ใจมันจะวกกลับมาหวนคิดถึงเค้าอีก อยากให้เค้ากลับมา
ดีขึ้นค่ะ  มันไม่ทุรนทุราย ก็ให้รู้ไปว่านี่แหละเจ็บ  แล้วเป็นโชคดีของดิฉันค่ะ มีอยู่วันนึงค่ะที่ได้เปิดวิทยุฟังเพลง "อกหัก"ของบอดี้แสลม แล้วก็"โลกยังหมุน" ของโอ๋ แอน ค่ะ ฟังแล้วคิดได้ มีกำลังใจค่ะ ก็เลยอยากแบ่งปัน

"อกหัก"
ความรัก ต้องพังลงไป
อนาคต ที่สุดก็ผ่านพ้นไป
เหลือเพียงหัวใจที่ยับเยิน
บาดแผล ลึกเกินเยียวยา
ตื่นจากฝัน เพราะถูกปลุกด้วยน้ำตา
ทุรนทุรายหัวใจเหนื่อยล้า

****ภาวนาให้ใจได้เจ็บจนเข้มแข็ง
แม้มันจะไร้เรี่ยวแรง จะฝืนลุกยืนให้ไหว
คนคนเดียวมันไม่มีสิทธิขนาดนั้น
ไม่ทำให้ช้ำถึงตาย ยังไงต้องรับให้ได้

***ชีวิตแค่โดนทำร้าย
แต่ที่สุดมันต้องไม่โดนทำลาย
แค่วันนี้หัวใจสลาย
เตือนตัวเองว่าถึงยังไง ฉันยังต้องอยู่
ความรักลวงหลอกมันก็แค่เจ็บปวด
ไม่มีค่า ให้มันทำลายชีวิตไม่ได้
**

กรีดแขน ไม่ช่วยอะไร
ยิ่งตอกย้ำ ยิ่งกรีดยิ่งทำร้ายใจ
ยิ่งทำเท่าไร ก็ยิ่งปวดร้าว

ต้องไม่ตาย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ

"โลกยังหมุน"
ฟ้ายังคงมี ดวงดาว
แม้บางคราวจะเลือน ไป
ท้องทะเลยังมี เม็ดทราย
ไม่เห็นอะไร จะเปลี่ยนแปลง ถึงไม่มีใคร บางคน
โลกก็ยังดำเนิน ไป
ฉันยังมีลม หายใจ
ถึงแม้บางที จะอ่อนแรง

แต่ฉัน ยังคงต้อง อยู่
ต้องรู้ อะไรมาก มาย
แค่ เธอเดินจาก ไป ก็ ไม่ทำ ให้ถึง ตาย
โลก ยังคงหมุน อยู่
พรุ่งนี้ ก็เจอเรื่อง ใหม่
ฉัน ต้องไปต่อ ไป
เจ็บ ยังไง ก็ต้อง ทน (ก็ต้องทน)
มันต้องแข็ง ใจ

ฉันยังลืมตา ทุกวัน
เหมือนที่มันเคย เป็นมา
แม้จะยังมี น้ำตา
ไม่ช้า มันคง จะแห้งไปเอง
ฉัน ยังคงต้อง อยู่
ต้องรู้ อะไรมาก มาย
แค่ เธอเดินจาก ไป ก็ ไม่ทำ ให้ถึง ตาย
โลก ยังคงหมุน อยู่ พรุ่งนี้ ก็เจอเรื่อง ใหม่
ฉัน ต้องไปต่อ ไป เจ็บ ยังไง ก็ต้อง ทน (ก็ต้องทน)

คนที่เคย คบ คนที่เคย รัก
วันนี้ ไม่รัก ไม่ทำให้ฟ้า ดินมัน สะเทือน

ขอให้ทุกคนมีกำลังใจนะคะ
ขอบคุณทุกๆกำลังใจด้วยค่ะ
ดิฉันเคยโกรธเค้าทั้งคู่ แต่พี่สาวก็ให้สติค่ะว่า
"ไม่ต้องไปโกรธให้ใจเราร้อน  ไม่ต้องรีบแช่งเค้าหรอก กรรมใดใครก่อ เค้าก็จะได้รับเอง รักษาใจเราไว้ดีกว่า รักพ่อรักแม่ดีกว่า"
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 22:26 »

ขอให้คุณ aiying เข้มแข็ง สดใส
มีธรรมะเป็นที่พึ่งของหัวใจไปเสมอนะคะ 

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
หน้า: [1]
  พิมพ์