แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
16 กันยายน 2019, 15:28 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๔๘ ถ้าทำเป็นไม่สนแล้วจะบาปไหมคะ  (อ่าน 4912 ครั้ง)
coffeegirl
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 18

« เมื่อ: 20 มีนาคม 2010, 08:11 »

มีคำถามมาถามอีกแล้วค่ะ  คือว่าถ้าเราไม่รับโทรศัพท์หรือไม่ตอบกลับข้อความของคนที่เค้าเคยทำให้เราเจ็บช้ำมาหลายครั้งแล้วมันจะเป็นบาปไหมค่ะ  คือถ้าเราทำตัวไม่สนใจและไม่ยุ่งกับเขาถึงแม้เขาจะติดต่อมา  แบบนี้ถือว่าเราทำกรรมที่ไม่ดีอยู่หรือเปล่าคะ  เพราะว่าในอนาคตเราก็ไม่อยากให้ใครไม่สนใจเราแบบที่เราอยากจะทำกับเขาคนนี้  แต่ว่าคนนี้เขาชอบมายุ่งกับเราแล้วก็หาย  หรือว่าบอกเลิกแล้วกลับมาใหม่  ทำซ้ำๆอยู่อย่างนี้มานานแล้วโดยที่ดูเหมือนว่าจะไม่สนใจความรู้สึกของเราเลย เรายังชอบเขาอยู่แต่ว่าเราไม่อยากทำให้ตัวเราเองต้องเสียใจอีกต่อไปแล้วค่ะ  ช่วยตอบด้วยนะคะ  ของคุณมากค่ะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2010, 14:00 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มีนาคม 2010, 14:38 »

เอาเจตนาเป็นตัวตั้งค่ะ
ค่อยๆ สำรวจใจเราด้วยความเป็นกลาง
ว่าเรามีเจตนา 'เอาคืน' หรือเพียงเพื่อ 'ป้องกันตัว'
บุญกรรมล้วนแปรผันตามเจตนาค่ะ

แต่ไม่ว่าใจจะดีจะร้ายยังไง
ต้องไม่ลืมที่จะ 'รู้ให้ทัน' ด้วยนะคะ 

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
coffeegirl
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 18

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มีนาคม 2010, 07:35 »

นี่คงไม่ใช่เป็นการเอาคืนหรอกค่ะ  เพราะว่าการที่เราพยายามไม่ติดต่อกับเขาเราก็ต้องห้ามใจตัวเองมากเหมือนกัน  แต่ยังไงก็จะพยายามรู้ให้ทันค่ะ  ของคุณมากค่ะสำหรับคำตอบ 
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 11:55 »

เมื่อยังต้องใช้ชีวิตในแบบโลกๆ
เป็นไปไม่ได้เลยที่การกระทำของเรา จะไม่กระทบคนอื่น
ดังนั้น เลือกทางที่ก่อให้เกิดอกุศลน้อยที่สุดก็แล้วกันค่ะ
เชื่อว่าคุณ coffeegirl ก็คงตั้งใจอย่างนั้นเช่นกันค่ะ 

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
หน้า: [1]
  พิมพ์