แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
20 มีนาคม 2019, 22:22 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๔๙ ถ้าเราให้แฟนเก่าที่จากกันด้วยความอาฆาตอโหสิกรรม  (อ่าน 4521 ครั้ง)
อนีฆา
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 7

« เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 16:29 »

คือหนูอยากให้แฟนเก่าที่เลิกกันทะเลาะกันรุุนแรง และมีเพื่อนสนิทมาแย่งไป ได้ทำร้ายร่างกายเขาตบตี
(เป็นรักแบบเลสเบี้ยนด้วยค่ะ) หนูกำลังจะแต่งงานใหม่ และอยากโทรไปอโหสิกรรมกับพวกเขา เผื่อชาติหน้าจะได้ไม่มาเป็นแบบนี้อีกไม่มีวงจรแบบนี้ ถ้าเขาอโหสิกรรมให้ ชาติหน้าเราจะมาใช้กรรมกันแบบนี้อีกไม๊คะ กำลังคิดอยู่ว่าจะติดต่อพวกเขาไปดีไหม ช่วยตอบด้วยค่ะ...

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ย้ายมาไว้ที่หน้าเว็บบอร์ดนะคะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม 2010, 17:28 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 มีนาคม 2010, 17:23 »

ถ้าเป็นความรู้สึกว่าทำผิดไปแล้ว และอยากขอโทษจากใจจริง
ก็ทำไปเถอะค่ะ อย่าคิดมากเลย 
ส่วนเขาจะอโหสิให้หรือไม่ นั่นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง
อย่างน้อยการที่เราเป็นฝ่ายอภัยและอโหสิก่อน
เราเองก็จะพ้นทุกข์จากความอาฆาตพยาบาท
อันเป็นนรกในใจก่อน

พี่ดังตฤณ เคยสอนไว้อย่างนี้ค่ะ

"เมื่อขออโหสิจากเจ้ากรรมนายเวร
บาปกรรมจะเบาบางลง
และเป็นเหตุให้จิตสำนึก
มีความละอายต่อบาปชนิดนั้นๆ
เมื่อจิตหลุดจากกรรมแบบนั้นๆ
ก็ละลายผลกรรมไปได้หมด
หรือเกือบหมด"

ที่มา : ดังตฤณสอนน้อง
http://bit.ly/aF41iF

ขอให้โชคดีนะคะ 

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
หน้า: [1]
  พิมพ์