แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
18 สิงหาคม 2019, 22:05 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๔๗ จะละวางนิสัยเจ้ากี้เจ้าการ จุกจิก ขี้บ่น ได้อย่างไรคะ  (อ่าน 6110 ครั้ง)
milantee
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 4

« เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 12:07 »

ถ้าเรารู้ตัวว่า ปัญหาของเราเกิดจากนิสัย เจ้ากี้เจ้าการ จุกจิก ขี้บ่น แม้จะเกิดจากเจตนาดี แต่ก็ทำให้คนฟังหงุดหงิด โมโห
แต่เราไม่รู้จะเริ่มแก้ตรงไหน อย่างไรดี ควรทำอย่างไรคะ

เรารู้ว่า นิสัยพวกนี้เป็นสิ่งที่เราควรจะแก้ไข หลายๆ ครั้งก็พยายามลด ละ คำพูดและการกระทำหลายๆ อย่างลง
แต่พอกลับมามองตัวเองลึกๆ ก็รู้ตัวว่า หลายๆ ครั้ง ก็ยังมีความรู้สึกว่า ไอ้สิ่งที่อยู่ในความคิดเรามันถูก มันดีกว่า ยังค้างอยู่ในใจลึกๆ (คือเจ้ากี้เจ้าการคิดเองว่า มันดีกว่าสิ่งที่เขาทำ)

คือ เหมือนเราเข้าใจ แต่ไม่ได้ "รู้สึก" ว่าต้องเปลี่ยน หรือ ไม่ดีอย่างไร

เวลาพูดมาก ก็มักจะคิดว่า พูดในสิ่งที่คิด สิ่งที่ถูก หรือแค่แนะนำเฉยๆ
แต่คนฟังก็จะรู้สึกว่า มันเยอะไป มันจุกจิกเกินไป แล้วหลายๆ ครั้ง มันล้ำเส้นของเขามากไป
ทั้งๆที่เจตนาเราไม่ใช่อย่างนั้นเลย

เราอยากเปลี่ยนนิสัยนี้ให้ได้ค่ะ แต่บางคนมักจะบอกว่า มันเป็นตัวเรา เปลี่ยนไม่ได้หรอก
แต่เราคิดว่า ถ้ามันเป็นสิ่งที่ไม่ดี และเราตั้งใจจะเปลี่ยนในทางที่ดี มันต้องทำได้สิ

แต่หลายๆ ครั้งก็ยังเผลอทำแบบเดิมโดยที่ไม่รู้ตัวอยู่ดี ทำให้ทะเลาะกัน มีปัญหากันตลอด

อยากเปลี่ยนค่ะ เปลี่ยนจากนิสัยไม่ดีๆ ของตัวเราก่อน ไม่อยากบังคับให้ใครมายอมรับสิ่งไม่ดีของเรา
เพราะถ้าเขารับไม่ได้ เขาก็ทนไม่ได้อยู่ดี

ช่วยแนะแนวทางหน่อยค่ะ ควรเริ่มอย่างไร ปฏิบัติอย่างไรดี ให้เปลี่ยนได้จริง ไม่ใช่เปลี่ยนแต่ผิวๆ แล้วก็กลับมาซ้ำรอยเดิมเรื่อยๆ

ขอบคุณค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2010, 12:52 โดย Aims » บันทึกการเข้า
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 12:53 »

http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=920.0
http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=1214.0

ลองอ่านดูนะคะ 

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
หน้า: [1]
  พิมพ์