แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
21 กุมภาพันธ์ 2019, 09:13 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๔๕ การทำบุญกับแฟนโดยที่แฟนไม่ได้ไปทำกับเราด้วย  (อ่าน 5231 ครั้ง)
Tanya
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 1

« เมื่อ: 14 มีนาคม 2010, 01:53 »

การทำบุญกับแฟนโดยที่แฟนที่แฟนไม่ได้ไปทำกับเราด้วย เราก็ใส่ชื่อเรากับชื่อเขาไปด้วยกัน อย่างนี้ถือว่าเรากับเขาทำบุญร่วมกันไหมคะ หรือบางทีเราทำบุญเผื่อเขาโดยการใส่ชื่อเขาหรือทำบุญให้เขาโดยเม่รู้ตัวถือและไม่ได้อนุโมทนาหรืออฐิษฐานว่าเขาได้บุญไหมคะ และถือว่าเขากับเราได้ทำบุญร่วมกันไหมคะ เขาไม่ค่อยมีเวลาไปวัดคะ

ขอบคุณที่ช่วยตอบคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2010, 16:53 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 มีนาคม 2010, 17:41 »

ถ้าแฟนไม่มีเวลาไปด้วย
ก็ให้เค้ารับรู้ และร่วมอนุโมทนาในบุญที่เราทำค่ะ ถึงจะได้บุญร่วมกัน
การใส่ชื่อโดยที่เจ้าตัวไม่รับรู้ ไม่มีผลอะไรกับเจ้าของชื่อค่ะ
คราวหน้าบอกกล่าวเค้าด้วยนะคะ ^_^

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
หน้า: [1]
  พิมพ์