แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
18 สิงหาคม 2019, 22:12 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๔๓ เหนื่อยใจเรื่องคุณแม่ค่ะ  (อ่าน 4703 ครั้ง)
jcb
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 2

« เมื่อ: 11 มีนาคม 2010, 16:09 »

คุณแม่ไม่ปลื้มกับว่าที่น้องสะใภ้เนื่องจากความไม่เหมาะสมด้านอายุ แต่ท่านก็พยายามทำใจยอมรับค่ะ แต่คิดว่าในใจลึกๆ ท่านก็ยังไม่เห็นด้วยค่ะ ดังนั้นผลก็ออกมาประมาณเดี๋ยวรับได้เดี๋ยวไม่ชอบ   

เป็นเวลา 2 ปีแล้วค่ะที่ต้องฟังคุณแม่พูดเรื่องของน้องชาย คุณแม่ไม่พูดว่าในสิ่งที่ไม่เห็นด้วยกับน้องชาย แต่จะมาระบายซ้ำๆ ในเรื่องเดิมๆ จนกว่าจะมีเรื่องใหม่กับเราแทน

ส่วนตัวเลิกออกความเห็นเกี่ยวกับน้องชายแล้วค่ะเพราะคิดว่าแต่ละคนย่อมมีชีวิตของตัวเอง  พอคุณแม่พูดถึงเรื่องน้องชายก็จะเลี่ยงไม่ออกความเห็น ก็กลับกลายเป็นว่าเราปรึกษาไม่ได้ ถ้าออกความเห็นในด้านตรงกันข้ามก็จะกลายเป็นว่าเราตำหนิน้อง ถ้าเห็นด้วยก็จะกลายเป็นว่าเราเออ ออไปอย่างนั้นเอง

และด้วยเรื่องดังกล่าวทำให้มีผลกระทะกับเรื่องอื่นๆ ในชีวิตประจำวันจิปาถะ  ตอนนี้มีความรู้สึกว่าได้รับแต่พลังงานด้านลบจากคุณแม่ คล้ายๆ เหมือนโดนวีนค่ะ  พยายามอดทนค่ะ แต่บางครั้งก็หลุดเถียงกลับไปซึ่งุถ้าบางครั้งสถานการณ์แย่ๆ ก็ทำให้คุณแม่ร้องไห้

เหนื่อยใจและท้อค่ะเพราะมีความรู้สึกว่าเราไม่ได้ต้นเหตุของปัญหาแต่ต้องมารับฟังในเรื่องต่างๆ ที่เป็นแง่ลบไม่รู้อีกนานแค่ไหน  ส่วนผลข้างเคียงที่เกิดขึ้นระหว่างน้องชายกับเรา คือเบื่อหน้าน้องชายมากค่ะ เหมือนได้ยินแต่ปัญหาของน้องชายตลอดเวลา

รบกวนขอคำแนะนำในการแก้ปัญหาเพื่อไม่ให้เป็นผลไม่ดีต่อคุณแม่, น้องชาย และตนเองค่ะ

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2010, 21:39 โดย sittnn » บันทึกการเข้า
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มีนาคม 2010, 17:31 »

แนะนำบทความด้านล่างนี้ค่ะ 

http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=997.0

http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=999.0

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
jcb
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มีนาคม 2010, 18:23 »

ขอบคุณมากค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์