แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
17 กุมภาพันธ์ 2019, 03:23 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๓๙ ไม่รู้ว่าระหว่างเราคืออะไรกันแน่  (อ่าน 8663 ครั้ง)
nongindy
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 7

« เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010, 09:25 »

คือหนูได้รู้จักกับผุ้ชายคนนึงตอนแรกๆก็คุยกันเหมือนพี่เหมือนน้อง แต่พอคุยไปเรื่อยๆเค้าก็เริ่มเหมืนอจะชอบหนุแต่ว่าเค้าไม่เคยพุดนะคะ
แต่การกระทำมันบ่งบอกว่าเหมือนจะชอบหรือหนูจะคิดไปเองก็ไม่รุ้ แล้วมีอยุ่วันนึงเค้าก็ชวนหนูไปกินข้าวแต่เปนตอนกลางคืนนะคะ
แล้วเค้าก็ให้หนุกินเหล้าแล้วหนุก็เมามาก
คืนนั้นก็ได้มีอะไรกันและพอหลังจากนั้นเค้าก็ไม่เคยพุดถึงเรื่องคืนนั้นเลย
แต่ว่าเค้าก็คุยกับหนุปกติเหมือนเปนพี่เป็นน้องเหมือนเดิม
หนูถามอะไรเข้าก็ไม่เคยตอบเปลี่ยนเรื่องคุยตลอดเค้าไม่เคยบอกว่าเค้ามีแฟนแล้วก็ไม่เคยบอกว่าไม่มีแฟน
แต่เค้าไม่ตอบทำเฉยหนุเริ่มรุ้สึกชอบเค้าคะแต่ดูเหมือนเค้าพยายามที่จะคุยแบบพี่น้องมากกว่า
โดยทำเหมือนเรื่องระหว่างเราไม่มีไรเกิดขึ้น หนุเคยหายไปไม่ติดต่อเค้าก็เฉยไปเหมือนกันแต่เค้าไม่เคยพุดว่าชอบหรือรักหนุเลยนะคะหนุควรทำยังไงดีคะ เวลาเจอหน้ากันเค้าก็ทำเหมือนเปนพี่เปนน้องเหมือนคนรุ้จักกันทั่วไป
มันทำให้หนูรุ้สึกเหมือนหนุโดนหลอกฟันหนุเครียดมากหนุควรคุยต่อไปแบบนี้หรือว่าเลิกคุยไปเลยดีกว่า
หนุ่สับสน และ งง กับความสัมพันธ์นี้มาก ทำตัวไม่ถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กุมภาพันธ์ 2010, 11:13 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
nongindy
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 8 มีนาคม 2010, 20:25 »

คือหนูได้รู้จักกับผุ้ชายคนนึงตอนแรกๆก็คุยกันเหมือนพี่เหมือนน้อง แต่พอคุยไปเรื่อยๆเค้าก็เริ่มเหมืนอจะชอบหนุแต่ว่าเค้าไม่เคยพุดนะคะ
แต่การกระทำมันบ่งบอกว่าเหมือนจะชอบหรือหนูจะคิดไปเองก็ไม่รุ้ แล้วมีอยุ่วันนึงเค้าก็ชวนหนูไปกินข้าวแต่เปนตอนกลางคืนนะคะ
แล้วเค้าก็ให้หนุกินเหล้าแล้วหนุก็เมามาก
คืนนั้นก็ได้มีอะไรกันและพอหลังจากนั้นเค้าก็ไม่เคยพุดถึงเรื่องคืนนั้นเลย
แต่ว่าเค้าก็คุยกับหนุปกติเหมือนเปนพี่เป็นน้องเหมือนเดิม
หนูถามอะไรเข้าก็ไม่เคยตอบเปลี่ยนเรื่องคุยตลอดเค้าไม่เคยบอกว่าเค้ามีแฟนแล้วก็ไม่เคยบอกว่าไม่มีแฟน
แต่เค้าไม่ตอบทำเฉยหนุเริ่มรุ้สึกชอบเค้าคะแต่ดูเหมือนเค้าพยายามที่จะคุยแบบพี่น้องมากกว่า
โดยทำเหมือนเรื่องระหว่างเราไม่มีไรเกิดขึ้น หนุเคยหายไปไม่ติดต่อเค้าก็เฉยไปเหมือนกันแต่เค้าไม่เคยพุดว่าชอบหรือรักหนุเลยนะคะหนุควรทำยังไงดีคะ เวลาเจอหน้ากันเค้าก็ทำเหมือนเปนพี่เปนน้องเหมือนคนรุ้จักกันทั่วไป
มันทำให้หนูรุ้สึกเหมือนหนุโดนหลอกฟันหนุเครียดมากหนุควรคุยต่อไปแบบนี้หรือว่าเลิกคุยไปเลยดีกว่า
หนุ่สับสน และ งง กับความสัมพันธ์นี้มาก ทำตัวไม่ถูก
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #2 เมื่อ: 9 มีนาคม 2010, 20:01 »

ถ้าคุณเป็นน้องสาวของพี่...
พี่จะขอให้คุณเลิกติดต่อกับเขา
แล้วจะให้คุณไปตรวจเลือด (ถ้าเขาไม่ใช้ถุงยางอนามัย)

"...ดูเหมือนเค้าพยายามที่จะคุยแบบพี่น้องมากกว่า
โดยทำเหมือนเรื่องระหว่างเราไม่มีไรเกิดขึ้น
หนุเคยหายไปไม่ติดต่อเค้าก็เฉยไปเหมือนกัน..."

ถ้าเขามีความประสงค์จะรับผิดชอบ เขาคงแสดงออกมาแล้ว
ถ้าเขามีเยื่อใย เมื่อคุณหายไป ก็คงต้องติดตามถามข่าวบ้าง
ผู้ชายสามารถมีอะไรกับผู้หญิงได้โดยที่ไม่จำเป็นต้องรักเลย
ทราบว่าคุณอ่านแล้วต้องเสียใจ แต่นี่คือความจริงนะคะ

"แล้วมีอยุ่วันนึงเค้าก็ชวนหนูไปกินข้าวแต่เปนตอนกลางคืนนะคะ
คืนนั้นก็ได้มีอะไรกัน"

คุณระวังตัวน้อยเกินไปค่ะ
การออกไปกินข้าวกับผู้ชาย แถมดื่มเหล้าด้วย
มันทำให้อะไรๆ เกิดขึ้นได้ง่ายอยู่แล้ว
และผู้ชายบางคนก็อาจจะเข้าใจว่า การที่คุณยอมออกมากินข้าว+เหล้ากับเขา
เป็นการสมยอมกลายๆ และการมีอะไรกันนั้น เขาไม่ได้ข่มขืนคุณ
แต่เป็นการยินยอมไปด้วยความเมา (เข้าใจจากที่เขียนมานะคะ)

"...เวลาเจอหน้ากันเค้าก็ทำเหมือนเปนพี่เปนน้องเหมือนคนรุ้จักกันทั่วไป
มันทำให้หนูรุ้สึกเหมือนหนุโดนหลอกฟัน..."

เท่าที่อ่านมานี้ รู้สึกว่าเขาหวังเรื่องทางกายเท่านั้น
การที่เขาไม่เคยบอกว่าชอบ แต่แสดงออกให้คุณคิดเอาเอง
ผู้ชายใจร้ายบางคนจะถือว่าเขาไม่ผิด
เพราะเขาไม่เคยให้คำสัญญาอะไร
หรืออาจจะอ้างว่าคุณคิดไปเอง เขาไม่ได้คิด

รักษาใจของเราให้หายดีนะคะ
อะไรที่ผ่านไปแล้ว ให้มันผ่านไป
ถือว่าซื้อประสบการณ์ชีวิต
แต่ต่อไปอย่าดื่มเหล้าอีกนะคะ

ห่วงใยและปรารถนาดีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มีนาคม 2010, 00:55 โดย Aims » บันทึกการเข้า

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
nongindy
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 14:40 »

ได้รับคำตอบแล้ว
ขอบคุณมากนะคะ
nongindy
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 14:57 »

หนูขอถามอีกอย่างนะคะ
คือว่าหนูรุ้ความจิงแล้วคะว่าเค้ามีคนที่รุ้ใจอยุ่แล้ว
หฯุ่มีโอกาสได้เปิดดูโทสับเค้าค่ะ
ซื่งไม่มีข้อความที่หนู่เคยส่งให้แล้วก็เบอร์โทรเข้าโทรออก
พอหนุ่รุ้ความจิง หนุก็ถามเค้าไปเลยตรงๆคะ
ว่ามาหลอกกันทำไม ทำแบบนี้ทำไม
แต่เค้าก็เหมือนเดิมคะไม่เคยตอบอะไรเลยแล้วก็เปลี่ยนเรื่องคุยแล้วก็ทำมึนไป
มันทำให้หนุ่รุ้สึกว่าหนุ่ไม่อยากถามอะไรอีกแล้วเพราะไม่เคยได้คำตอบ
หนูก็เลยบอกว่าต่อไปนี้ไม่ต้องมายุ่งกับหนุโทรหาหนูอีก 
แต่ว่าเค้าก็ยังคุยเหมือนเดิมเหมือนพี่น้องถามสารทุกข์สุกดิบ
แต่ไม่เคยพุดถึงเรื่องที่ผ่านมาทั้งๆที่เค้าก็รุ้ว่าหนุ่เสียใจ
ถ้าเป็นแบบนี้ทำไมเค้าไม่เลิกคุยกับหนุไปเลยจะคุยเพื่ออะไร
หนุ่ไม่เข้าใจ(แต่หนุเปนคนใจอ่อนคะ หนุมองโลกในแง่ดีเกินไปด้วยซ้ำทั้งๆที่หนุก็รุ้นะคะ
ว่าการกระทำของเค้ามันก็บอกความหมายอยุ่แล้วว่าเค้าไม่เคยคิดอะไรเลย)
แต่ทุกครั้งที่เค้าพุดเค้าถามอะไรหนุ่มันทำให้หนุรุ้สึกดีทุกครั้ง
มันคงเปนเพราะหนุมองโลกในแง่ดีเกินไป
ทุกวันนี้หนุไม่ได้ใช้โทรศัพท์แล้วคะหนุเบื่อหนุ งง
หนุไม่เข้าใจว่าทำไมเค้าถึงไม่ชอบหน
ุแต่เค้าก็พุดอยุ่ประจำนะคะว่าหนุคงมีคนคุยด้วยหลายคน
หนุก็เลยตัดปัญหาไม่ใช้โทสับไปเลย
มันก็คงเปนวิธีเดียวที่จะให้เค้ารุ้ว่าหนุจิงใจและจิงจัง
บอกไม่ถุกเหมือนกันว่าทำไมถึงชอบ
รบกวนพี่ช่วยไขปัญหาให้หนูหน่อยนะค่ะว่าควรทำไงต่อไปดี
รบกวนอีกครั้งนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มีนาคม 2010, 15:41 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
Aims
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 16:04 »

"แต่เค้าก็เหมือนเดิมคะไม่เคยตอบอะไรเลยแล้วก็เปลี่ยนเรื่องคุยแล้วก็ทำมึนไป
มันทำให้หนุ่รุ้สึกว่าหนุ่ไม่อยากถามอะไรอีกแล้วเพราะไม่เคยได้คำตอบ
หนูก็เลยบอกว่าต่อไปนี้ไม่ต้องมายุ่งกับหนุโทรหาหนูอีก
แต่ว่าเค้าก็ยังคุยเหมือนเดิมเหมือนพี่น้องถามสารทุกข์สุกดิบ
แต่ไม่เคยพุดถึงเรื่องที่ผ่านมาทั้งๆที่เค้าก็รุ้ว่าหนุ่เสียใจ"

คือเขาไม่ได้แคร์น้องเลยน่ะค่ะ
เขาคิดจะทำอะไร เขาทำตามใจเขา
ไม่ได้สนใจหัวใจเราค่ะ

"หนุไม่เข้าใจว่าทำไมเค้าถึงไม่ชอบหน"

มีบางคนไม่ชอบกินสะเดา ชะอม สะตอ
แต่พี่ชอบหมดทุกอย่าง
อาหารบางอย่างคนอื่นว่าอร่อย พี่ไม่ชอบค่ะ
สรุปว่าคนเราชอบต่างกัน ไม่ใช่ว่าคุณไม่ดีตรงไหน
แต่ความรักก็เป็นเรื่องของอารมณ์+รสนิยมค่ะ

ว่าแต่ อันนี้ช่วยตอบที 
น้องอายุเท่าไหร่แล้วคะ
ขอโทษที่ถาม แต่อยากรู้ จะได้ใส่ระดับความเป็นห่วงถูกค่ะ

"รบกวนพี่ช่วยไขปัญหาให้หนูหน่อยนะค่ะว่าควรทำไงต่อไปดี
รบกวนอีกครั้งนะคะ"

ถ้าไม่อยากสับสน+เป็นทุกข์+ถูกหลอกฟันอีกรอบ (ขอโทษที่ใช้คำตรงๆ ค่ะ)
เลิกติดต่อได้แล้วค่ะ ทุกข์เปล่าๆ

ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
nongindy
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 16:11 »

ได้รับคำตอบแล้ว ขอบคุณมากคะพี่ หนูอายุ24 ค่ะ
หนูขอบคุณมากนะคะ
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 18:03 »

เค้าอาจจะชอบหนูค่ะ
แต่เค้าไม่ได้รักหนู ไม่มีความหวังดีให้หนูเลย
เค้ารักแต่ตัวเอง
และการที่เค้าไม่ยอมเลิกติดต่อกับหนู
พี่เดาว่าเค้ากำลังหาโอกาสเอาเปรียบหนูอีก
เพราะฉะนั้น ต้องปิดโอกาสเค้าซะ
อย่าไปไหนกับเึค้าสองต่อสองอีก
วันหนึ่งข้างหน้า มองย้อนกลับมา หนูจะนึกขอบคุณตัวเอง ที่วันนี้ใจแข็ง
อย่าเสียดายคำหวาน หรือการเอาใจใส่เล็กๆ น้อยๆ ที่เคยได้
เพราะสิ่งเหล่านี้เราหาจากใครก็ได้
อย่าให้เค้าใช้มันเป็นกับดักหนูได้อีก

สังคมทุกวันนี้อันตรายกับหนูมากนะคะ
ดีแ่ล้วล่ะ ที่รู้ตัวว่าตัวเองใจอ่อนและมองโลกในแง่ดีเกินไป
จะได้ระวังตัวมากๆ

ไ่ม่รู้จะคุยกับใคร มาคุยกับพวกพี่แถวนี้ก็ได้ค่ะ 

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
nongindy
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 มีนาคม 2010, 10:12 »

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ หนุเลิกคุยกับเค้ามาได้อาทิดนึงแล้ว
หนุรุ้สึกสบายใจมากคำปรึกษาของพี่ช่วยหนูได้มากค่ะชัดเจนดี ขอบคุณมากนะคะ
หนุเข้าใจแล้วคะ ว่าผลสุดท้ายชีวิตคนเราก็ต้องจบอยุ่ที่การทำงานอยุ่ดี
เรื่องอื่นไม่จำเปน ไม่เห็นต้องรีบ ขอบคุณนะคะ
nongindy
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 13:52 »

ผลสุดท้ายความจริงเป็นสิ่งไม่ตายค่ะ
หนูก็ได้รู้ความจิงค่ะว่าเค้ามีแฟนอยุ่แล้ว
เพราะว่าแฟนเค้าโทมาหาหนู
ทุกอย่างจบค่ะ
แต่ว่าหลังจากนั้นไม่กี่วัน
เค้าก็โทรมาหาหนูโทมาขอโทษ
แต่หนูก็ไม่ได้พูดไม่ได้ถามอะไรเลยค่ะ
แค่บอกว่าไม่เปนไรแล้วก็วางไปเลย
จบแบบนี้ก็ดีค่ะ
หนุเสียใจมากแต่ทำอะไรไม่ได้เลย
มันนึกไม่ถึงอ่ะค่ะ ว่าจะทำกันได้ขนาดนี้
เหอๆ ขอบคุณนะค่ะ
Aims
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 15:30 »

หายไวๆ นะคะ 

หน้า: [1]
  พิมพ์