แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
24 สิงหาคม 2019, 22:39 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๓๕ รู้สึกผิดค่ะ รถทับแมวตาย  (อ่าน 6954 ครั้ง)
tumdee
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 6

« เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2010, 12:40 »

พอดีว่าที่บ้านมีลูกแมววัยกำลังซนเลยอ่ะค่ะ  มันเพิ่งเข้ามาอยู่ในบ้าน  แล้วเช้าวันก่อน รีบมากกลัวไปเรียนสาย พ่อก็จะขับรถไปส่ง ก็เร่งให้พ่อรีบๆถอยรถ แล้วด้วยความที่ลูกแมวตัวนี้เพิ่งเข้ามาอยู่ในบ้าน ก็เลยยังไม่ชิน ไม่ทันได้ระวังว่าลูกแมวมันจะเข้าไปเล่นตรงล้อรถ ถอยรถออกปุ๊บ หันมาดูอีกที มันก็ตาถลน เลือดทะลักออกมาแล้ว ความรู้สึกตอนนั้นอึ้งมากค่ะ ทำไรต่อไม่ถูก ไม่คิดว่าจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น เพราะมันเคยเกิดขึ้นครั้งนึงแล้ว ตอนมีลูกแมวตัวแรกในบ้าน พ่อจะไปส่งพี่สาวไปเรียน ไม่ทันได้ระวัง เพราะไม่เคยมีลูกแมว ก็รถทับ ตาถลนเลือดกกระฉูดอย่างนี้เลย ตอนนั้นเสียใจมาก หลังจากนั้นมีลูกแมวอีกกี่ครอกก็ระวังมาตลอด ไม่คิดเลยว่าจะเกิดซ้ำได้อีก รู้สึกผิดเต็มๆ เพราะเป็นต้นเหตุให้มันต้องตาย รู้สึกบาปด้วย อย่างนี้ผิดศีลข้อ1รึป่าวอ่ะคะ แล้วยิ่งเคยได้ยินว่าทำกรรมกับหมาแมวจะบาปค่อนข้างหนัก ก็ยิ่งกลัวค่ะ  ช่วยคลายความรู้สึกผิด ความกลัวให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 09:42 โดย Yaowalak » บันทึกการเข้า
Yaowalak
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 10:10 »

การรู้สึกผิด เป็นเรื่องน่ายกย่องค่ะ
แต่การรู้สึกผิดในเรื่องเดิมซ้ำๆ จนทำให้จิตใจเศร้าหมอง ย่อมไม่ใช่เรื่องดีแน่
ครูบาอาจารย์เคยกล่าวไว้ว่า ถ้าทำให้มดตายหนึ่งตัว แต่คิดโทษตัวเองซ้ำๆ 10 ครั้ง จะเหมือนกับเราฆ่ามด 10 ตัว
ฉะนั้น เมื่อรู้สึกผิดแล้ว ตั้งใจแล้วว่าจะระวัง ไม่ทำให้เกิดเหตุการณ์เดิมซ้ำอีก นั่นแปลว่าคุณ tumdee ได้ทำกุศลแล้ว
ขอให้สบายใจได้ค่ะ 

ส่วนเรื่องของศีลข้อ 1 มีตัวอย่างที่คล้ายกับเรื่องของคุณ tumdee อยู่
ลองอ่านดูที่นี่นะคะ 
http://bit.ly/bwrzlG

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
tumdee
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 6

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010, 18:10 »

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ สบายใจขึ้นเยอะเลย
หน้า: [1]
  พิมพ์