แสงดาวส่องทางสร้างความหวัง...แสงธรรมเป็นพลังสู่ความดี
16 กันยายน 2019, 15:59 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน คำถาม: ๕๑๐ ไม่รู้จะทำอย่างไรดี  (อ่าน 14245 ครั้ง)
wannee_011
ดาวดวงใหม่
*

คำตอบ: 11

« เมื่อ: 14 มกราคม 2010, 17:25 »

สวัสดีค่ะขอคำชี้แนะจากพี่ ๆ คะ
  ดิฉันรักผู้หญิงด้วยกันรู้ว่าเป็นอย่างนี้เมื่อตอนอายุ  14  ปี  แต่ก็ไม่เคยคบใครเป็นแฟนจริงจัง เพียงแอบชอบแต่ไม่เคยบอกเขา เพราะไม่อยากเปิดเผยตัวเอง  เพราะรู้สึกว่าตัวเองผิดปกติ  เคยคบกับผู้ชายเหมือนแต่ไม่ได้รู้สึกชอบเลยแม้แต่น้อย สุดท้ายก็เป็นเราที่เป็นฝ่ายบอกเลิกเขา  แต่ก็ไม่ได้บอกว่าเป็นเลส ตอนนี้ก็ยังไม่มีใคร คิดว่าอยู่คนเดียวก็สบายดีแล้ว ศึกษาธรรมะ  ฝึกภาวนา เพราะเรารู้ว่าเหตุที่เราเป็นเพศที่ผิดปกติเพราะเราผิดศีลข้อ 3  แต่ปัญหามีอยู่ว่าวันนึงแม่ก็ถามว่าทำไมไม่มีใครซักที  จะแต่งงานเมื่อไหร่ อยากอุ้มหลานแล้วนะ  เราก็ได้แต่เงียบไม่สนใจ แต่คนรอบข้างก็ถามบ่อยขึ้น เราเองก็ไม่รู้จะตอบอย่างไรดี
คำถามคือ
1. เราจะเปิดเผยกับทุกคนไปเลยดีไหมว่าเราไม่ได้ชอบผู้ชาย ให้เราอยู่คนเดียวยังจะดีชะกว่าให้เราแต่งงาน   ถ้าบอกไปทุกคนคงรับไม่ได้  แม่คงเสียใจ พ่อคงผิดหวัง  น้องคงอึ้ง และคนรอบข้างอีกมากมาย ซึ่งเรารักครอบครัวมากโดยเฉพาะแม่ ถ้าตายแทนท่านได้ก็จะทำ
2. ฝืนใจคบกับใครซักคน  ถ้าเข้ากันได้  ถ้าเขารักเรา เราก็แต่งงานด้วย (โดยพื้นนิสัยแล้วเป็นคนเข้ากับคนได้ง่าย)  เพื่อให้ทุกคนสบายใจ  แล้วถ้าเราทำอย่างนี้จะบาปมากไหม  โดยเฉพาะกับคนที่เราไม่ได้รักและตัวเราเอง
    ตอนนี้สับสนในชีวิตจัง  ได้แต่ฝึกภาวนา  ตามรู้ ตามดูใจตัวเอง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2010, 20:34 โดย sittnn » บันทึกการเข้า

"ไม่มีอะไรเป็นของ ๆ เราได้อย่างแท้จริง"
Aims
คิดดี...พูดดี...ทำดี
ผู้ดูแลระบบ
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 587

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 มกราคม 2010, 12:21 »

ตอบคำถามนะคะ

๑. ถ้ารู้ว่าการเปิดเผยว่าเราเ้ป็นหญิงรักหญิง จะทำให้คุณแม่และคนรอบข้างไม่มีความสุข
คุณก็ไม่จำเป็นต้องบอกก็ได้ค่ะ ทำตัวให้เป็นสาวโสดที่มีความสุขดีกว่านะคะ
พอมีใครถามว่าทำไมไม่แต่งงาน แม่บ่นว่าอยากอุ้มหลาน ฯลฯ
ตอบเขาไปก็ได้ค่ะ ว่าอยู่คนเดียวแบบนี้ก็สบายใจดี ที่ไม่ต้องมีห่วง ไม่ต้องมีภาระ
คนเป็นพ่อเป็นแม่ อยากให้ลูกมีความสุขค่ะ

เพียงแต่ความสุขในมุมมองของท่าน คือการมีครอบครัว มีลูก มีสามีคอยดูแล
เพราะในยุคสมัยที่คุณแม่เติบโตมา ผู้หญิงยังพึ่งพาหาเลี้ยงตัวเองได้น้อยกว่าสมัยนี้
ดังนั้นท่านจึงอยากให้คุณมีคู่ค่ะ
ซึ่งถ้าคุณไม่มีไปเรื่อยๆ และแสดงให้เห็นว่าคุณมีความสุขเพียงพอแล้วกับชีวิตโสด
นานวันไป ท่านจะยอมรับได้เองค่ะ

๒. ไม่ควรทำค่ะ ทรมานทั้งสองฝ่าย สุดท้ายก็จะต้องเลิกกันจนได้ 

ขอให้โชคดีนะคะ 

นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา     
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

"...ชีวิตนี้น้อยนัก  แต่ชีวิตนี้สำคัญนัก
เป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ  เป็นทางแยก
จะไปสูงไปต่ำ จะไปดีไปร้าย
เลือกได้ในชีวิตนี้เท่านั้น พึงสำนึกข้อนี้ให้จงดี
แล้วจงเลือกเถิด  เลือกให้ดีเถิด..."

จาก "ชีวิตนี้น้อยนัก"
พระนิพนธ์ในสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก
wannee_011
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 มกราคม 2010, 12:51 »

ขอบคุณ คุณเอมมากนะคะที่ช่วยชี้แนะ แก่คนที่ขลาดและเขลาคนนี้
ไม่ได้เป็นคนที่ไม่ยอมรับความจริงนะ รู้ว่าความลับไม่มีในโลก สักวันทุกคนคงรู้ความจริง (แต่ไม่แน่ใจว่าทุกคนจะยอมรับได้หรือเปล่า)คิดเรื่องนี้ทีไรก็ฟุ้งซ่านทุกที  บังคับไม่ให้คิดก็ไม่ได้ ได้แต่ตามดูมัน 
ยอมรับว่าคิดมากแต่บางครั้งเราก็ต้องดูเป้าหมายของตัวเอง เพื่อจะได้ไม่เดินหลงทาง

"ไม่มีอะไรเป็นของ ๆ เราได้อย่างแท้จริง"
wannee_011
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มกราคม 2010, 14:31 »

สวัสดีค่ะ มีคำถามมารบกวนพี่ ๆ  อีกแล้วค่ะ อาจจะบ้า ๆ บอ ๆ บ้างพี่ ๆ คงไม่ว่านะคะ
   เริ่มเลยก็แล้วกัน เนื่องจากเมื่อก่อนเราไม่แน่ใจว่าเราเป็นเลสหรือเปล่าหรือว่าเป็นผู้หญิงปกติ ก็ลองคบกับผู้ชายแบบผู้หญิงผู้ชายคบกัน  แต่เมื่อคบกันมาถึงจุด ๆ นึงผู้ชายก็มักจะบอกว่าเรียนจบแล้วจะให้แม่มาขอนะหรือวาดภาพในอนาคตว่าเราสองคนจะต้องแต่งงานอย่างนั้น อย่างนี้ หรือขอหลาย ๆ อย่างที่เราคิดว่าเป็นการผูกมัด  เราก็มักจะถอยห่างออกมา  โดยไม่ได้สนใจเลยว่าเขาจะรู้สึกอย่างไร (เพราะรู้แล้วว่าเราไม่ได้รักเขา) หลายคนผ่านไปมันก็ยังไม่ใช่อยู่ดี  จนในที่สุดก็แน่ใจแล้วว่าเราไม่ได้รักผู้ชาย  เราก็หยุดไม่คิดที่จะคบกับใครเพื่อที่จะพิสูจน์เรื่องนี้อีกแล้ว   ไม่ได้มีอคติกับผู้ชายนะคะ คุยด้วยได้ (แถมผู้ชายบางคนคุยสนุก ตรงไป ตรงมามากกว่าผู้หญิงชะอีก เพราะถ้าเป็นผู้หญิงบางกลุ่มจะชอบเม้าเรื่องคนนั้นคนนี้ที)  แต่จะให้ใช้ชีวิตคู่ร่วมด้วยคงทำใจลำบาก
   ปัจจุบันมีผู้ชายคนนึงทำงานที่เดียวกันกับเรา เขายังโสดชอบพูดจีบ คนนั้นที คนนี้ที  เรานับถือเขาเป็นพี่ชายคนนึง  ชอบมาพูดแซวเชิงเจ้าชู้  ประมาณว่า "วันนี้แต่งตัวน่ารักจังเลย "  "ชอบนะแต่ต้องรอคิวอีกซักหน่อยเพราะเขามีตัวเลือกเยอะ" เราก็ขำ ๆ รู้ว่าล้อเล่นกันสนุกสนานไม่ได้คิดอะไร แต่บางครั้งก็อดไม่ได้ที่เขาเจ้าชู้ไม่เลิกก็เลยประชดโดยการตอบกลับว่า "ไม่เป็นไรรอได้ถึงคิวที่พี่จะมาจีบเมื่อไหร่ก็บอกนะจะได้เตรียมตัวทัน หรือบางทีก็บอกเป็นลาง ๆ ให้เขารู้ว่าเรื่องอย่างนี้ไม่ควรล้อเล่น ประมาณว่า "พี่มาบอกรักบ่อย ๆ อย่างนี้รู้ไหมหวั่นไหวนะ ถ้าเกิดชอบขึ้นมาจริง ๆ ใครจะรับผิดชอบ " เขาก็บอกว่าล้อเล่นน่าอย่าคิดมากเลย  แรก ๆ ก็ไม่ได้คิดอะไรมากมายบ่อยเข้าซักจะรำคาญ
      ขอถามพี่ ๆ ค่ะ
    1. การที่เราเคยคบกับผู้ชายเพื่อพิสูจน์ความจริงบางอย่างของใจเราแล้วสุดท้ายก็เลิกกัน ที่ทำไปอย่างนั้นผิดมากไหม  และเราจะได้รับผลกรรมอย่างไรบ้าง (รู้ว่าแก้ไขอดีตไม่ได้แต่อยากรู้เพื่อจะได้ไม่ทำผิดซ้ำ ๆ อีก)
    2. การที่เราไม่ได้บอกเขาว่าที่คบกับเขาต่อไปไม่ได้นอกจากเหตุผลว่าเราไม่ได้รักเขาแล้ว  ยังมีอีกเหตุผลนึงคือเราเป็น   เลสเรารักผู้หญิงไม่ได้รักผู้ชาย  ถือว่าเป็นการโกหกไหม
    3. การพูดล้อเล่นกันอย่างนี้ถือว่าผิดศีลข้อมุสาไหม เพราะชอบพูดแบบนี้บ่อย ๆ ทั้งที่ใจจริงไม่ได้คิดอะไรเลย (ตอนแรกคิดว่าไม่เป็นไรน่านิดเดียวเอง  แต่นานวันเข้าก็เริ่มจะมากขึ้น จากพูดกัน 1ประโยค เป็น 2 ประโยค และมากขึ้นไปเรื่อย ๆ)
    4. รู้สึกว่าตัวเองเป็นคนเจ้าชู้  แก้อย่างไรถึงจะหาย
    5. รู้สึกว่าเวลาอยากได้อะไรก็จะพยายามทำให้ได้ไม่ว่าสิ่งนั้นเป็นสิ่งมีค่ามากหรือน้อยจะยอมแลกทุกอย่างเพื่อให้ได้มันมา แต่เมื่อได้มาแล้วมักจะไม่สนใจ ไม่ใส่ใจดูแล  เหมือนไม่เห็นค่าของมัน  เช่นกันเรื่องความรักเมื่ออยากได้ก็พยายามทำทุกอย่างเพื่อให้ได้มันมา  แต่พอได้ในสิ่งที่ต้องการ  ก็ไม่ค่อยใส่ใจดูแล  จนบางครั้งคนรอบข้างบอกว่าเราเป็นคนเย็นชา (เราเองก็เพิ่งจะรู้ตัว) แล้วต้องแก้อย่างไร
     6.รู้ว่าตัวเองเป็นคนเก็บกดเนื่องจากเราไม่ได้แสดงออกในตัวตนที่แท้จริงของตนเอง ทำให้บางครั้งบ้าพลัง แต่ก็ระบายด้วยการเล่นกีฬา เช่น บาสฯ  วอลเล่  หรือบางครั้งถ้าหนักจริง ๆ ก็วิ่งแบบมีแรงเท่าไหร่ใช้ให้หมด ฯลฯ  ทำอย่างไรถึงจะหาย บางครั้งอยากมีใครบางคนคอยรับฟัง แต่ก็ไม่รู้จะปรึกษาใครดี
     รบกวนพี่ ๆ ช่วยตอบด้วยนะคะ  ขอบคุณค่ะ

wannee_011
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2010, 18:16 »

ขอโทษด้วยนะคะที่มาตั้งคำถามที่ไม่ค่อยมีสาระเท่าไหร่  ทั้ง ๆ ที่คำตอบทั้งหมดขึ้นอยู่เราเอง  แต่ ณ  เวลานั้นสับสนกับตัวเองยึดติดกับอดีตที่ผ่านไปตั้งนานแล้วเราแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว  แต่  ณ  เวลานี้รู้แล้วว่าต้องทำอย่างไร  ได้ปฏิบัติธรรมอย่างจริงจัง และก็สม่ำเสมอมากกว่าเดิมทำให้ใจสงบขึ้น  มองเห็นอะไรหลาย ๆ อย่างชัดเจนขึ้น
         ตอนนี้ก็พยายามทำหน้าที่ของลูกที่ดี  ทำหน้าที่ทางโลกให้เต็มตามศักยภาพของมนุษย์คนหนึ่งจะทำได้  และสามารถปฏิบัติธรรมขั้นต้นคือ ให้ทาน  รักษาศีล ไปพร้อม ๆ กัน  ส่วนธรรมะขึ้นสูง ที่ต้องภาวนา ดูจิต ปล่อยวางการยึดมั่นถือมั่นในถือตัวตน  คงอีกยาวไกล  ขอบคุณเวปไซต์แสงดาวส่องทางแห่งนี้นะคะ  ที่ช่วยทำให้มองเห็นอะไรได้ชัดเจนขึ้นและทำให้สามารถตัดสินใจอะไรได้ง่ายขึ้น  ขอบคุณค่ะ

mayrin
ผู้ดูแลกระดานสนทนา
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 201

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 17:04 »

1. การที่เราเคยคบกับผู้ชายเพื่อพิสูจน์ความจริงบางอย่างของใจเราแล้วสุดท้ายก็เลิกกัน ที่ทำไปอย่างนั้นผิดมากไหม และเราจะได้รับผลกรรมอย่างไรบ้าง (รู้ว่าแก้ไขอดีตไม่ได้แต่อยากรู้เพื่อจะได้ไม่ทำผิดซ้ำ ๆ อีก)

2.  การที่เราไม่ได้บอกเขาว่าที่คบกับเขาต่อไปไม่ได้นอกจากเหตุผลว่าเราไม่ได้รักเขาแล้ว ยังมีอีกเหตุผลนึงคือเราเป็น เลสเรารักผู้หญิงไม่ได้รักผู้ชาย ถือว่าเป็นการโกหกไหม     

เรามองย้อนกลับมุมดูแล้วก็จะเข้าใจได้ชัดขึ้นค่ะ
ถ้ามีผู้หญิงที่ชอบผู้ชาย แต่ไม่แน่ใจตัวเอง
มาคบกับเราเพื่อพิสูจน์ความจริงบางอย่างของใจเธอ
แล้วสุดท้ายก็เลิกกับเราไป ไม่บอกเหตุผลที่แท้จริง
เราจะรู้สึกว่าเขาทำผิด โกหกเรา และควรได้รับผลอย่างไรหรือไม่

3. การพูดล้อเล่นกันอย่างนี้ถือว่าผิดศีลข้อมุสาไหม เพราะชอบพูดแบบนี้บ่อย ๆ ทั้งที่ใจจริงไม่ได้คิดอะไรเลย (ตอนแรกคิดว่าไม่เป็นไรน่านิดเดียวเอง แต่นานวันเข้าก็เริ่มจะมากขึ้น จากพูดกัน 1ประโยค เป็น 2 ประโยค และมากขึ้นไปเรื่อย ๆ)

ถือว่าเป็นการพูดเล่น พูดเพ้อเจ้อ เป็นหนึ่งในวจีทุจริต ๔ ของอกุศลกรรมบท ๑๐
สั่งสมนิสัยให้จิตฟุ้งซ่านค่ะ นานไปจิตก็ชักจะเริ่มเอียงเห็นเป็นจริงไปจังคล้อยตามบทที่กำกับ

4. รู้สึกว่าตัวเองเป็นคนเจ้าชู้ แก้อย่างไรถึงจะหาย

อบรมจิตให้หวล ตระหนักพิจารณาถึงโทษของการผิดศีลให้บ่อยๆ ค่ะ
ความเจ้าชู้ประตูดินไม่เลือกลูกเขา ภรรยาสามีใคร
มักนำความเดือดเนื้อร้อนใจมาสู่ เพราะเป็นเหตุใกล้ให้ผิดศีลกาเมสุมิจฉาร

ซึ่งก่อให้เกิดความเบี่ยงเบนในเพศ ต้องซุกซ่อนความรู้สึก หลบเร้น อยู่ในวงจำกัด ไม่อาจเผยตน
จะทำตามความรู้สึกที่แท้จริง ก็เหมือนมีวงสังคมคนแวดล้อม ครอบครัว มาเป็นขวางหนามกรีดเกี่ยวเนื้อ
ถ้าเราไม่อยากเป็น ไม่อยากวนเวียนอยู่ ในความรู้สึกที่ผิดปกติ ก็ต้องลดละเลิก ความเจ้าชู้ นั้นค่ะ   

5. รู้สึกว่าเวลาอยากได้อะไรก็จะพยายามทำให้ได้ไม่ว่าสิ่งนั้นเป็นสิ่งมีค่ามากหรือน้อยจะยอมแลกทุกอย่างเพื่อให้ได้มันมา แต่เมื่อได้มาแล้วมักจะไม่สนใจ ไม่ใส่ใจดูแล เหมือนไม่เห็นค่าของมัน เช่นกันเรื่องความรักเมื่ออยากได้ก็พยายามทำทุกอย่างเพื่อให้ได้มันมา แต่พอได้ในสิ่งที่ต้องการ ก็ไม่ค่อยใส่ใจดูแล จนบางครั้งคนรอบข้างบอกว่าเราเป็นคนเย็นชา (เราเองก็เพิ่งจะรู้ตัว) แล้วต้องแก้อย่างไร

เป็นเรื่องธรรมดา ธรรมชาติวิสัย ที่จิตปุถุชนจะพร่องอยู่เสมอ ไม่อิ่มในกามตัณหา
ต้องดิ้นรน เสาะแสวงหากามแปลกใหม่มาสนอง เมื่อได้ลิ้มลองรู้จักรส ก็ผละออก
วิ่งวนคว้านหาต่อไปอย่างไม่มีที่สุด แม้จะต้องเหนื่อยยากปานขาดใจ

แม่น้ำใดๆ ก็ไม่กว้างใหญ่ลึกเท่าตัณหา และไม่อาจถมให้เต็มได้ด้วยการทำตาม

ดังนั้น ต้องมีอินทรีย์สังวรในทวารทั้ง ๖ ทาง คือ
ตา หู  จมูก ลิ้น กาย ใจ  การสำรวมระวังตนโดยมีสติกำกับ

ชักสะพานไปสู่ตัณหานั้นทิ้งเสียค่ะ อย่าตามความอยาก
เริ่มจากการไม่ดำริ  ไม่ตรึกตรองถึง

แนะนำใหอ่านพระธรรมเทศนาของ หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี
ยุทธวิธีต่อสู้กับกิเลสมาร
http://www.larndham.net/cgi-bin/kratoo.pl/004979.htm

6.รู้ว่าตัวเองเป็นคนเก็บกดเนื่องจากเราไม่ได้แสดงออกในตัวตนที่แท้จริงของตนเอง ทำให้บางครั้งบ้าพลัง แต่ก็ระบายด้วยการเล่นกีฬา เช่น บาสฯ วอลเล่ หรือบางครั้งถ้าหนักจริง ๆ ก็วิ่งแบบมีแรงเท่าไหร่ใช้ให้หมด ฯลฯ ทำอย่างไรถึงจะหาย บางครั้งอยากมีใครบางคนคอยรับฟัง แต่ก็ไม่รู้จะปรึกษาใครดีรบกวนพี่ ๆ ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

การออกกำลังกายก็เป็นสิ่งที่มีประโยชน์ค่ะ
เพราะทำให้ร่างกายแข็งแรงเป็นการระบายพลัง

แต่นอกเหนือจากออกกำลังกายแล้ว ก็ต้องออกกำลังจิตด้วย
ฝึกภาวนา เพื่อที่จิตจะได้แข็งแกร่ง มีพลังต่อสู้กับสรรพกิเลส
wannee_011
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010, 12:43 »

ขอบคุณ  คุณ mayrin  มาก ๆ เลยนะคะสำหรับคำชี้แนะ
จะฝึกภาวนาให้ต่อเนื่อง เพื่อที่จิตจะได้แข็งแกร่ง อย่างที่คุณ  mayrin แนะนำ 

wannee_011
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2010, 18:29 »

สวัสดีค่ะพี่ ๆ แสงดาวส่องทางทุกท่าน หลังจากที่ได้เข้ามาเวปนี้และได้รับคำแนะนำจากพี่ mayrin แนะนำให้ปฏิบัติธรรมและได้ฝึกเจริญจิตภาวนาอย่างต่อเนื่องมาตลอด เริ่มสนใจธรรมะมากขึ้นกว่าเดิม ทำให้เข้าใจคำถามหลาย ๆ อย่างในชีวิตที่เคยติดค้างในใจของตัวเอง เริ่มคำถามเลยนะคะ
       - ปฏิบัติธรรมแล้วมีหลาย ๆ อย่างที่เปลี่ยนไปคือจากเมื่อก่อนชอบดูและติดละครมาก แต่ตอนนี้ดูก็ได้ ไม่ดูก็ได้     
ชอบฟังธรรมะมากกว่าฟังเพลง เพราะทุกครั้งที่ฟังใจจะรู้สึกอิ่มเอม เบิกบาน ให้อภัยคนอื่นได้ง่าย ๆ อย่างเช่นถ้าใครว่าเราด้วยอารมณ์โกรธเราก็จะนิ่งและก็แผ่เมตตาให้เขา สงสารเขาที่เขาโกรธ บางวันเหมือนใจมันเบิกบาน เบาสบาย มีความสุขอยู่ตลอดวัน เราก็ตามดูมันเรื่อย ๆ มีสุขมาก สุขน้อย ดิฉันไม่ได้ผิดปกติใช่ไหมคะ
       - ดิฉันเข้าใจว่าทุกอย่างย่อมอยู่ในกฎของไตรลักษณ์ ทุกอย่างล้วนเป็นสมบัติของโลก เป็นบัญญัติสมมติ  ไม่มีใครได้อะไรมาและไม่มีใครเสียอะไรไป  ถ้าเราเอาใจเราไปยึดว่าเป็นสิ่งนั้นสิ่งนี้เป็นของเรา เราก็จะทุกข์  เราทำทุกอย่างตามหน้าที่ของเราแต่เราไม่ควรไปยึดว่าสิ่งนั้น สิ่งนี้ว่าเป็นของเรา แม้แต่กายกับจิต ถ้าเราเข้าไปยึดว่าเป็นของเรา  เราก็จะทุกข์อยากควบคุมให้มันเป็นแบบที่เราอยากให้เป็น ดิฉันเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าคะ มีหลวงพ่อท่านหนึ่งเคยเทศน์ว่าปัญหาก็ส่วนปัญหา อย่าไปมีอะไรกับปัญหา เพราะถ้าเราไปมีปัญหากับปัญหาแล้วเราก็จะมีปัญหา แต่ด้วยอินทรีย์ยังอ่อน ยังเขลาก็เลยอยากทราบว่าที่ปฏิบัติมาถูกทางหรือเปล่าค่ะ มีความตั้งใจว่าจะปฏิบัติธรรมเพื่อดับทุกข์อย่างสิ้นเชิง

wannee_011
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2010, 17:20 »

สวัสดีค่ะพี่ ๆ แสงดาวส่องทางทุกท่าน   ต้องขออภัยด้วยที่ถามอะไรก็ไม่รู้ ถามเอง  ตอบเอง  อย่าถือสาเด็กเมื่อวานซืนเลย นะคะ  ทุกคำถามมิได้มีเจตนาจะทำให้ท่านผู้ใดขุ่นเคืองใจ  หากสิ่งใดที่ถามแล้วทำให้ท่านผู้อ่านท่านใด  ไม่ชอบใจ ไม่พอใจ  หรือขุ่นเคืองใจต้องขออภัยและขออโหสิกรรมไว้ ณ  ที่นี้ด้วย 

Yaowalak
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 15:28 »

ก่อนอื่นเลยต้องขอขอบคุณคุณ wannee เป็นอย่างสูงนะคะ
ที่มาแบ่งปันประสบการณ์หลังการปฎิบัติให้พวกเราได้อ่านกัน
สิ่งที่คุณ wannee เล่ามามีคุณค่ามากค่ะ
เช่นเดียวกับเรื่องราวของทุกๆท่านที่มาแชร์กันในเว็บนี้ 

ที่เห็นว่าทีมงานไม่ได้เข้ามาตอบ อย่าเพิ่งเข้าใจผิดว่าไม่ใส่ใจนะคะ
แต่เนื่องจากทีมงานต่างก็มีภารกิจไม่ต่างจากทุกคนค่ะ
ช่วงไหนที่ติดภารกิจกันหมด ก็อาจจะหายๆ กันไปบ้าง หรือตอบช้าไปบ้าง (อย่างเช่นช่วงนี้เป็นต้น  )
ก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

ส่วนที่ถามมา ขอตอบรวมๆ แบบนี้แล้วกันนะคะ
การปฎิบัติที่ถูกทางนั้น ต้องเป็นไปเพื่อละวางความยึดมั่นถือมั่น และการเห็นผิดว่ามีตัวตน
ดังนั้น หากปฎิบัติแล้วมีความสุขขึ้น
ปล่อยวางได้มากขึ้น ความยึดมั่นเหลือน้อยลง ตัวตนเล็กลง
ก็แสดงว่ามาถูกทางแล้วค่ะ
ยินดีด้วยนะคะ 

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
wannee_011
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 16:34 »

ขอบคุณ พี่ Yaowalak  มาก ๆ เลยนะคะที่ให้คำชี้แนะ
(ขออนุญาตเรียกพี่ละกันนะคะ เพราะwannee_011 เองเพิ่งอยู่ในวัยเบญจเพส ยังอ่อนทั้งวัยวุฒิและด้านการปฏิบัติธรรม)
จะจดจำไว้ค่ะ เผื่อเวลาที่ปฏิบัติธรรมแล้วเกิดหลงทางอีก ว่าปฏิบัติธรรมเพื่อละ ไม่ใช่เพื่อยึด
ขอบคุณพี่ ๆ แสงดาวส่องทางเป็นอย่างสูงอีกครั้งค่ะ  ที่ช่วยเตือนสติและชี้แนะมาโดยตลอด

wannee_011
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2010, 19:35 »

สวัสดีค่ะพี่ ๆ แสงดาวส่องทางทุกท่าน วันนี้ไม่ได้มาถามค่ะแต่แค่อยากมาเล่าเรื่องของตัวเอง  พี่ ๆ คงไม่ว่าอะไรนะคะ
  - ดิฉันจำได้ว่าสนใจอ่านหนังสือธรรมะครั้งแรกเมื่อ 5 ปีที่แล้ว เริ่มค้นหาคำตอบของชีวิตว่าเกิดมาทำไม  จะทำอะไรต่อไป    เรียนจบ แต่งงาน  มีครอบครัวงั้นหรือ (ตอนนั้นคิดว่าตัวเองเลิกชอบผู้หญิงแล้วยังเคยคุยกับเพื่อนเลยว่าถ้ามีครอบครัวจะไปสร้างบ้าน อยู่บนภูเขาดูสงบดีมี พ่อ แม่ ลูก ครอบครัวคงมีความสุข) ชอบอ่านหนังสือแนวจิตวิทยา  ปรัชญา อะไรทำนองนี้    จนได้อ่านงานเขียนของคุณดังตฤณ คือเตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัว,มีชีวิตที่คิดไม่ถึง,เสียดายคนตายไม่ได้อ่าน ฯลฯ เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง เริ่มมีความศรัทธาในพระพุทธศาสนา แต่ก็ไม่ได้ตั้งใจศึกษาธรรมะเพื่อความพ้นทุกข์ นรก สวรรค์มีจริงหรือเปล่าไม่แน่ใจ คิดว่าธรรมะเป็นเรื่องของคนสูงอายุ เรายังเด็กอยู่เลยเอาไว้ซักอายุ 40 ปีค่อยศึกษาดีกว่า การปฏิบัติธรรมตอนนั้นส่วนมากจะนั่งสมาธิให้จิตสงบมากกว่า   (สมถะหรือวิปัสสนาคืออะไรไม่รู้เรื่องคิดว่าปฏิบัติธรรมก็คือนั่งสมาธิ) ตอนนั้นชีวิตมีความสุขมากไม่เห็นจะมีความทุกข์อะไรเลย อาจจะมีอุปสรรคบ้างแต่ก็ผ่านมาได้ไม่ยากเย็นเท่าไหร่ (เพราะนิสัยปกติก็เป็นคนยอมคนง่าย ไม่ค่อยถือสาหาความกับใคร อย่างเช่นตอนเรียนถ้าอาจารย์ให้งานมาถ้าไม่มีใครทำเราก็ทำคนเดียวทั้ง ๆที่เป็นงานกลุ่ม ตอนนั้นยังคิดอยู่เลยว่าเราเป็นคนดีหรือคนโง่กันแน่)
- และแล้วเวลาแห่งความสุขผ่านไปอย่างรวดเร็วแล้วกรรมก็เริ่มให้ผลอีกครั้ง  สิ่งที่ไม่คิดว่าจะเกิดก็เกิดขึ้น ทั้งที่คิดว่าตัวเองเลิกชอบผู้หญิงแล้วแต่มันไม่ใช่ ได้พบกับผู้หญิงคนหนึ่งแล้วรู้สึกถึงความผูกพันเหมือนเคยพบกันมานาน  ยิ่งคุย ยิ่งใกล้ชิดก็ทำให้ยิ่งรู้สึกว่าถึงความผูกพันมากขึ้น อยู่ใกล้แล้วเย็นใจ คุยด้วยแล้วมีความสุข  ตอนนั้นยอมรับตัวเองไม่ได้ว่าเราเป็นอย่างนั้น และไม่คิดที่จะบอกเขาเพราะเขามีครอบครัวแล้ว (คิดว่าถ้าบอกไปก็ไม่มีประโยชน์อะไรเพราะถ้าเขารู้สึกเหมือนเรา เราก็คงรู้สึกแย่ที่อาจจะมีส่วนทำลายครอบครัวเขา แต่ถ้าเขาไม่ได้คิดอะไรก็อาจจะเสียความรู้สึกและมองหน้ากันไม่ติดอีกเลย)  ตอนนั้นแทบบ้าเลยก็ว่าได้ทั้งสับสนชีวิต เหมือนหาทางออกไม่เจอ จิตมืดมากคิดอะไรไม่ออกคิดแค่ว่าไม่อยากตื่นขึ้นมาอีกเลย  เบื่อชีวิต แต่ก็ไม่ยอมปล่อยให้ชีวิตเป็นไปอย่างนั้น ตอนนั้นรื้อหนังสือธรรมะแทบไม่ทัน นึกถึงคำ ๆ นึงขึ้นมาว่าเหตุบังเอิญไม่มีในโลก ถ้าเราไม่เคยทำกรรมอะไรกับใครมาก่อนเราก็คงไม่เจอแบบนี้  ได้ฟังหลวงพ่อท่านหนึ่งเทศน์ทำให้เข้าใจธรรมะมากขึ้น แล้วก็เริ่มสนใจปฏิบัติธรรม ถึงแม้จะเขลาก็คิดว่าจะค่อย ๆ ศึกษาธรรมะสักวันหนึ่งคงเข้าใจและถึงจุดหมาย แม้ตอนนี้จะเหมือนเริ่มเรียนชั้นอนุบาลอยู่เลยอินทรีย์ยังอ่อน(สติ สมาธิ ปัญญา ศรัทธา ความเพียร) ยังไม่แก่กล้า  คนเรานี้แปลกเหมือนกันเวลามีความสุขก็มักจะคิดว่าสุขจะอยู่กับเราตลอดไป เวลามีความทุกข์ก็คิดที่จะผลักไสให้มันออกไปจากชีวิต ทั้งๆ ที่วันหนึ่งมันก็ผ่านไป เดี๋ยวสุข เดี๋ยวทุกข์ ตอนนี้คิดว่าจะตั้งใจศึกษาธรรมะเพื่อการดับทุกข์ คงไม่รอถึงอายุ 40 ปีหรอก เพราะอาจจะมีชีวิตอยู่ได้ไม่ถึงวันนั้นก็ได้ใครจะไปรู้ ยังไงทุกคนก็ต้องตายอยู่แล้วก็อยากจะปฏิบัติเพื่อตายอย่างผู้ชนะ
-  ต้องขอขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านอีกครั้งนะคะที่เมตตาให้คำแนะนำ และขอขอบคุณคุณดังตฤณเป็นอย่างสูงด้วยนะคะที่ช่วยทำให้คนที่เขลาได้เปลี่ยนความคิดและเข้าใจอะไรมากขึ้น เพราะถ้าไม่มีก้าวแรกคงไม่มีก้าวต่อ ๆ ไป 

wannee_011
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2010, 13:55 »

สวัสดีค่ะ _/\_พี่ ๆ แสงดาวส่องทางทุกท่าน  วันนี้มีปัญหามาถามอีกแล้วเพราะด้วยปัญญาอันน้อยนิดก็เลยขอคำชี้แนะจากพี่ ๆ ค่ะ
   เรื่องที่อยากรบกวนคือเรื่องการบำรุง บิดา มารดา ด้านทางโลกตอนนี้ก็กำลังทำหน้าที่ของลูกที่ดี ตอบแทนพระคุณของท่านเพราะรู้ว่าท่านต้องลำบากมามากนักกว่าจะเลี้ยงเราให้เติบโตมาได้
   แต่มีปัญหาทางด้านธรรมะ  ด้านจิตใจ  เพราะท่านไม่ค่อยเชื่อเรื่องการเวียน ว่าย ตาย เกิดมากนัก ท่านคิดว่าคนเราตายแล้วก็แล้วกันไป เราจะพอมีหนทางใดบ้างค่ะที่จะทำให้ท่านเริ่มหันมาสนใจบ้าง ที่อยากให้คุณแม่มาสนใจธรรมะเพราะท่านเป็นคนชอบคิดมาก เมื่อคืนก็อ่านหนังสือธรรมะให้คุณแม่ฟัง อ่านได้ประมาณสามบรรทัดท่านก็มักเผลอหลับไปก่อนทุกทีค่ะ บางครั้งก็คิดว่าสักวันท่านคงเข้าใจเองท่านเป็นพ่อ แม่ท่านคงเข้าใจอะไรมากกว่าเรา ถ้าทำอะไรมากจะเป็นการบังคับและท่านจะคิดว่าเราสอนหรือเปล่า  แต่อีกใจหนึ่งก็คิดว่าเราไม่ควรจะปล่อยให้เป็นไปอย่างนี้   ก็เลยอยากขอคำชี้แนะจากพี่ ๆ  ค่ะว่าจะเริ่มจากหนังสือธรรมะเริ่มไหนก่อน และมีวิธีใดบ้างที่ทำให้ท่านคิดว่าเราไม่ได้สอนท่านค่ะ

Yaowalak
ดาวจรัสแสง

คำตอบ: 183

~ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว~

« ตอบ #13 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2010, 21:37 »

วิธีดีที่สุดที่จะช่วยยืนยันธรรมะของพระพุทธองค์ว่าดีจริง
ก็คือการทำตัวเราให้ดีขี้น มีความสุขขึ้น เข้มแข็งขี้น เป็นที่พึ่งของตนเองได้จริงๆ
เมื่อพ่อแม่และคนรอบข้างเห็นว่าชีวิตคุณดีวันดีคืนหลังจากเข้าหาธรรมะ
คำพูดของคุณจะค่อยๆ มีน้ำหนักขึ้นเองค่ะ 

ต้องให้เวลาคุณแม่ด้วยนะคะ อย่าเพิ่งไปคาดหวังว่าการอ่านหนังสือธรรมะให้ท่านฟังไม่กี่ตรั้งจะเปลี่ยนความคิดท่านได้
นึกถึงตอนเริ่มศึกษาธรรมะใหม่ๆ ตัวคุณเองก็ยังต้องใช้เวลาเหมือนกัน
พี่เอาใจช่วยนะคะ กุศลที่ช่วยให้บุพการีเข้าใจธรรมะเป็นกุศลที่ยิ่งใหญ่
ผู้ที่มีความคิดแบบนี้นับเป็นบุคคลที่น่าชื่นชมค่ะ 

หากทุกคนมีธรรมในใจ ปัญหาใดๆ ก็ยุติลงได้ด้วยธรรม
wannee_011
ดาวดวงใหม่
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2010, 17:50 »

วิธีดีที่สุดที่จะช่วยยืนยันธรรมะของพระพุทธองค์ว่าดีจริง
ก็คือการทำตัวเราให้ดีขี้น มีความสุขขึ้น เข้มแข็งขี้น เป็นที่พึ่งของตนเองได้จริงๆ
เมื่อพ่อแม่และคนรอบข้างเห็นว่าชีวิตคุณดีวันดีคืนหลังจากเข้าหาธรรมะ
คำพูดของคุณจะค่อยๆ มีน้ำหนักขึ้นเองค่ะ 

ต้องให้เวลาคุณแม่ด้วยนะคะ อย่าเพิ่งไปคาดหวังว่าการอ่านหนังสือธรรมะให้ท่านฟังไม่กี่ตรั้งจะเปลี่ยนความคิดท่านได้
นึกถึงตอนเริ่มศึกษาธรรมะใหม่ๆ ตัวคุณเองก็ยังต้องใช้เวลาเหมือนกัน
พี่เอาใจช่วยนะคะ กุศลที่ช่วยให้บุพการีเข้าใจธรรมะเป็นกุศลที่ยิ่งใหญ่
ผู้ที่มีความคิดแบบนี้นับเป็นบุคคลที่น่าชื่นชมค่ะ 

ขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ _/\_พี่Yaowalak สำหรับคำชี้แนะและคำชมค่ะ  :shysmile:สำหรับ wannee คิดว่าก่อนที่จะให้หรือแบ่งปันคนอื่น ๆ ก็ต้องดูแลและบูชาพระอรหันต์ที่บ้านก่อนค่ะ แล้วค่อยแบ่งปันให้คนอื่น ๆ

พอดีช่วงนี้ที่บ้านมีปัญหาคุณพ่อกับคุณแม่ท่านไม่เข้าใจกันถึงกับอยากแยกทางกัน  ปกติครอบครัวเราเป็นครอบครัวที่เล็ก ๆ
แต่ก็อบอุ่นค่ะ   (wannee เองถ้าไม่ปฏิบัติธรรมก็ไม่รู้ว่าจะวางใจอย่างไรดี) 

เมื่อมีปัญหาเกิดขึ้นก็ต้องหาทางแก้ไขปัญหา ตอนนี้สถานการณ์ภายในครอบครัวที่ตึงเครียดก็ดีขึ้นแล้วค่ะ  แต่ในอนาคตปัญหาอื่น ๆ ก็ต้องเข้ามาอยู่ดี ต่อให้เราวางแผนไว้ดีมากแค่ไหน เราก็ทำได้แค่แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปวัน ๆ เพราะเราไม่รู้ว่าอนาคตจะเกิดอะไรขึ้น ก็เลยอยากให้คุณแม่หันมาพึ่งพาธรรมะ อยากให้ท่านมีความสุขได้ด้วยตัวเอง ความสุขสงบที่ไม่ต้องปรุงแต่ง  ความจริงก็เผื่อใจไว้แล้วแหละค่ะว่าต้องผิดหวัง คงต้องใช้เวลา  แต่ต่อให้ใช้เวลายาวนานเป็นปี ๆ หรือตลอดชีวิตก็จะไม่ท้อแท้ค่ะถ้าท่านพร้อมเมื่อไหร่  ก็เมื่อนั้นแหละค่ะ

หน้า: [1]
  พิมพ์